Claude Opus 4.7 đang là lựa chọn mạnh hơn cho sửa code trong repo thật với 87,6% SWE bench Verified và 64,3% SWE bench Pro trong một so sánh bên thứ ba; DeepSeek V4 Pro thắng rõ hơn ở giá và competitive coding, nhưng... DeepSeek V4 Pro được ghi nhận đạt LiveCodeBench 93,5 so với 88,8 của Claude Opus 4.7, và DataCamp...

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: DeepSeek V4-Pro vs Claude Opus 4.7: Claude thắng SWE-bench, DeepSeek thắng giá. Article summary: Claude Opus 4.7 là lựa chọn an toàn hơn cho sửa code trong repo thật: một so sánh bên thứ ba ghi 87,6% SWE bench Verified và 64,3% SWE bench Pro, cao hơn DeepSeek V4 Pro; caveat là DeepSeek V4 vẫn ở dạng Preview nên c.... Topic tags: ai, deepseek, claude, anthropic, coding. Reference image context from search candidates: Reference image 1: visual subject "# DeepSeek-V4 Provs Claude Opus 4.7. Get a detailed comparison of AI language modelsDeepSeek's DeepSeek-V4 ProandAnthropic's Claude Opus 4.7, including model features, token pricin" source context "DeepSeek-V4 Pro vs Claude Opus 4.7 - Detailed Performance & Feature Comparison" Reference image 2: visual subject "# Claude Opus 4.7 vs DeepSeek V4 Pro (High). Verified leader
Không có một “người thắng tuyệt đối” giữa DeepSeek V4-Pro và Claude Opus 4.7. Các số hiện có cho thấy Claude Opus 4.7 đáng tin hơn cho tác vụ software engineering trong repo thật, còn DeepSeek V4-Pro nổi bật ở competitive coding và chi phí API. Điểm cần nhớ: DeepSeek đang công bố V4 dưới dạng Preview, và tài liệu chính thức cho biết một số endpoint như deepseek-chat và deepseek-reasoner đang được route sang deepseek-v4-flash trước khi bị retire sau ngày 24/7/2026 [3].
| Nhu cầu | Model có lợi thế | Lý do chính |
|---|---|---|
| Sửa bug, tạo patch, làm việc với repo thật | Claude Opus 4.7 | Một so sánh bên thứ ba ghi Claude Opus 4.7 đạt 87,6% SWE-bench Verified và 64,3% SWE-bench Pro, cao hơn DeepSeek V4-Pro ở 80,6% và 55,4% [ |
| Competitive programming | DeepSeek V4-Pro | Cùng nguồn ghi DeepSeek V4-Pro đạt 93,5 trên LiveCodeBench, cao hơn 88,8 của Claude Opus 4.7; nguồn này cũng ghi V4-Pro đạt Codeforces 3206 [ |
Studio Global AI
Use this topic as a starting point for a fresh source-backed answer, then compare citations before you share it.
Claude Opus 4.7 đang là lựa chọn mạnh hơn cho sửa code trong repo thật với 87,6% SWE bench Verified và 64,3% SWE bench Pro trong một so sánh bên thứ ba; DeepSeek V4 Pro thắng rõ hơn ở giá và competitive coding, nhưng...
Claude Opus 4.7 đang là lựa chọn mạnh hơn cho sửa code trong repo thật với 87,6% SWE bench Verified và 64,3% SWE bench Pro trong một so sánh bên thứ ba; DeepSeek V4 Pro thắng rõ hơn ở giá và competitive coding, nhưng... DeepSeek V4 Pro được ghi nhận đạt LiveCodeBench 93,5 so với 88,8 của Claude Opus 4.7, và DataCamp ghi giá $1,74/$3,48 mỗi 1M token input/output so với $5/$25 của Claude [28][32].
Về agent, Claude có task budgets được Anthropic tài liệu hóa; DeepSeek có luận điểm chi phí thấp hơn, nhưng phần agent cần kiểm chứng bằng thử nghiệm production thực tế [13][1].
Tiếp tục với "SoftBank sắp lãi lớn nhờ OpenAI, nhưng nợ AI mới là điều khiến nhà đầu tư lo" để có góc nhìn khác và trích dẫn bổ sung.
Open related pageKiểm tra chéo câu trả lời này với "Solana Alpenglow là gì? Votor, Rotor và mục tiêu finality 150 ms".
Open related pageAccording to Counterpoint’s principal AI analyst, Wei Sun, V4′s benchmark profile suggests it could offer “excellent agent capability at significantly lower cost.” Opt-Out IconYour Privacy Choices CA Notice Terms of Service © 2026 Versant Media, LLC. All Ri...
⚠️ Note: deepseek-chat & deepseek-reasoner will be fully retired and inaccessible after Jul 24th, 2026, 15:59 (UTC Time). (Currently routing to deepseek-v4-flash non-thinking/thinking). Image 7 🔹 Amid recent attention, a quick reminder: please rely only on...
Tools Tools Alternative FinderLLM Selector QuizCost CalculatorSelf-host vs APIToken CounterData & Embed BlogAdvertise Search⌘K Search BenchLM Search models, benchmarks, rankings, comparisons, providers, and blog posts. @glevd DeepSeek V4 Pro (High) DeepSeek...
Task budgets (beta) Claude Opus 4.7 introduces task budgets. A task budget gives Claude a rough estimate of how many tokens to target for a full agentic loop, including thinking, tool calls, tool results, and final output. The model sees a running countdown...
| Agent workflow | Claude rõ hơn về cơ chế sản phẩm | Anthropic đã tài liệu hóa task budgets cho một vòng agentic gồm thinking, tool calls, tool results và final output [ |
| Workload nhạy cảm chi phí | DeepSeek V4-Pro | DataCamp ghi DeepSeek V4-Pro ở mức $1,74/1M input token và $3,48/1M output token, thấp hơn Claude Opus 4.7 ở $5 và $25 [ |
| Context window | Gần tương đương theo nguồn hiện có | Anthropic mô tả Claude Opus 4.7 có context 1M token; OpenRouter mô tả DeepSeek V4 Pro có context 1,05M token [ |
| Leaderboard tổng hợp | Claude Opus 4.7 | BenchLM ghi Claude Opus 4.7 đạt overall score 97/100, trong khi DeepSeek V4 Pro High đạt 83 trên cùng hệ thống [ |
DeepSeek V4 không chỉ có một biến thể. Tài liệu DeepSeek nêu DeepSeek-V4-Pro và DeepSeek-V4-Flash, đồng thời ghi chú rằng deepseek-chat và deepseek-reasoner hiện đang route sang deepseek-v4-flash [3]. Vì các bảng benchmark công khai trong bộ nguồn chủ yếu so sánh DeepSeek V4-Pro với Claude Opus 4.7, bài viết này dùng V4-Pro làm đại diện cho phần benchmark DeepSeek.
Điều đó có nghĩa là không nên lấy mọi con số của V4-Pro rồi áp dụng nguyên xi cho V4-Flash hoặc cho một endpoint được provider route theo cách khác. Với production, endpoint thực tế quan trọng không kém tên model trên bảng benchmark [3].
Nếu mục tiêu là sửa lỗi trong codebase thật, tạo patch có thể review, refactor hoặc xử lý issue có test suite, SWE-bench là nhóm số đáng chú ý nhất trong so sánh này. Một nguồn so sánh bên thứ ba ghi Claude Opus 4.7 đạt 87,6% SWE-bench Verified và 64,3% SWE-bench Pro, trong khi DeepSeek V4-Pro đạt 80,6% và 55,4% ở hai mục tương ứng [28].
Định vị chính thức của Anthropic cũng đi theo hướng này: trang Claude Opus 4.7 mô tả model là hybrid reasoning model cho coding và AI agents, với context window 1M token [21]. Anthropic còn nói Opus 4.7 cải thiện 13% so với Opus 4.6 trên benchmark coding nội bộ gồm 93 tác vụ [
19]. Tuy nhiên, vì đây là benchmark nội bộ của Anthropic, nên nên xem nó là tín hiệu sản phẩm, không phải bằng chứng độc lập để kết luận Claude luôn thắng DeepSeek trong mọi bài toán coding [
19].
Cách đọc thực tế: nếu KPI của bạn là pass test trong repo, giảm lỗi ở pull request, hoặc hoàn thành chuỗi tác vụ software engineering dài hơi, Claude Opus 4.7 hiện có cơ sở benchmark tốt hơn [28].
Bức tranh đảo chiều ở competitive programming. Cùng nguồn so sánh ghi DeepSeek V4-Pro đạt 93,5 trên LiveCodeBench, cao hơn 88,8 của Claude Opus 4.7; nguồn này cũng ghi V4-Pro đạt Codeforces 3206 [28].
Các benchmark như LiveCodeBench và Codeforces phù hợp hơn với bài toán thuật toán, coding challenge, sinh lời giải độc lập hoặc tutor lập trình. Nhưng chúng không thay thế hoàn toàn cho SWE-bench, vì SWE-bench gần hơn với môi trường repo thật, dependency thật và yêu cầu tạo patch có thể merge [28].
Cách đọc thực tế: nếu sản phẩm của bạn là hệ thống giải bài coding, trợ giảng thuật toán, tạo lời giải contest hoặc xử lý bài toán lập trình độc lập, DeepSeek V4-Pro nên nằm rất cao trong shortlist [28].
Claude Opus 4.7 có một điểm mạnh sản phẩm cụ thể: task budgets. Anthropic mô tả task budget là cách đặt ngân sách token mục tiêu cho một vòng agentic đầy đủ, bao gồm thinking, tool calls, tool results và final output; model thấy countdown và dùng nó để ưu tiên công việc khi ngân sách bị tiêu thụ [13].
DeepSeek V4 cũng có tín hiệu tích cực ở hướng agent, nhưng bằng chứng hiện thiên về nhận định phân tích và benchmark tổng hợp hơn là tài liệu sản phẩm chi tiết. CNBC dẫn phân tích của Counterpoint rằng profile benchmark của V4 gợi ý model có thể đem lại “excellent agent capability at significantly lower cost” [1]. Đây là một luận điểm đáng chú ý, đặc biệt với hệ thống chạy nhiều agent song song, nhưng không tương đương với việc đã có cùng mức tài liệu hóa về cơ chế điều khiển agent như task budgets của Claude [
1][
13].
Cách đọc thực tế: nếu bạn cần kiểm soát vòng tool-call, ngân sách token và cách agent kết thúc task, Claude Opus 4.7 có nền tảng tài liệu rõ ràng hơn [13]. Nếu chi phí token là nút thắt lớn nhất, DeepSeek V4-Pro đáng được A/B test nghiêm túc trên task agent thật [
1][
32].
Chi phí là nơi DeepSeek V4-Pro có lợi thế rõ nhất. DataCamp ghi giá DeepSeek V4-Pro là $1,74 cho 1M input token và $3,48 cho 1M output token, trong khi Claude Opus 4.7 là $5 cho 1M input token và $25 cho 1M output token [32]. Yahoo/TechCrunch cũng ghi Claude Opus 4.7 ở mức $5/1M input token và $25/1M output token [
26].
Nếu lấy các số DataCamp làm phép tính tham khảo, Claude Opus 4.7 đắt hơn khoảng 2,9 lần ở input và khoảng 7,2 lần ở output so với DeepSeek V4-Pro [32]. Chênh lệch này đặc biệt quan trọng với batch coding, workflow sinh nhiều output token hoặc hệ thống agent chạy nhiều bước.
Dù vậy, tổng chi phí production không chỉ là giá niêm yết mỗi token. Khi so sánh thật, nên tính thêm cache, batch pricing, latency, retry rate, giới hạn context, chất lượng output và số lần phải gọi lại model trước khi một task đạt chuẩn.
Về context, hai model nằm gần cùng một vùng theo các nguồn hiện có. Anthropic mô tả Claude Opus 4.7 có context window 1M token [21]. OpenRouter mô tả DeepSeek V4 Pro có context length 1,05M token và là Mixture-of-Experts model với 1,6T total parameters cùng 49B activated parameters [
27].
Sự khác biệt nằm ở mức độ thông tin kiến trúc được công bố trong các nguồn này. Artificial Analysis ghi Claude Opus 4.7 là model proprietary và Anthropic chưa công bố model size hoặc parameter count [14]. Điều đó không tự động nói DeepSeek “mở” hơn theo mọi nghĩa pháp lý hoặc triển khai, nhưng trong bộ nguồn hiện có, DeepSeek V4-Pro có nhiều thông tin kiến trúc cụ thể hơn [
14][
27].
BenchLM ghi Claude Opus 4.7 đạt overall score 97/100, xếp #2 provisional và #2 verified trong leaderboard của họ [16]. Cùng hệ thống này ghi DeepSeek V4 Pro High đạt overall score 83 và xếp #15 provisional [
5].
Leaderboard tổng hợp hữu ích để nhìn xu hướng, nhưng không nên dùng một bảng duy nhất làm phán quyết cuối. Trọng số benchmark của leaderboard có thể không giống workload của bạn: một model xếp cao tổng thể vẫn có thể không phải lựa chọn tối ưu cho competitive coding, tiếng Việt, long-context retrieval, hay pipeline tool-use riêng.
Chọn Claude Opus 4.7 nếu ưu tiên chính là:
Chọn DeepSeek V4-Pro nếu ưu tiên chính là:
Các nguồn hiện có chưa đủ để kết luận chắc model nào tốt hơn về safety, hallucination, tiếng Việt, long-context retrieval, multimodal, GPQA hoặc tool-use production trong mọi môi trường. Anthropic có tuyên bố chính thức rằng Opus 4.7 mạnh hơn ở coding, vision và complex multi-step tasks, nhưng đó không phải là một head-to-head độc lập đầy đủ với DeepSeek V4-Pro trên cùng harness [21].
Với DeepSeek, cần đặc biệt lưu ý trạng thái V4 Preview và việc một số endpoint đang route sang V4-Flash theo tài liệu chính thức [3]. Với Claude, cần lưu ý rằng Anthropic chưa công bố kích thước hoặc parameter count của Opus 4.7 theo Artificial Analysis [
14].
Cách chọn an toàn nhất là chạy A/B test trên chính workload của bạn. Với coding, hãy dùng issue thật, repo thật, test suite thật và tiêu chí chấm điểm rõ ràng: pass/fail, số patch hợp lệ, số lần cần sửa lại, latency, token cost và tỷ lệ retry. Với agent, hãy giữ cùng tool set, cùng ngân sách token, cùng system prompt và cùng giới hạn thời gian để so sánh công bằng.
Kết luận ngắn: Claude Opus 4.7 hiện là lựa chọn mạnh hơn cho software engineering và agent workflow được tài liệu hóa; DeepSeek V4-Pro đáng chọn hơn nếu bạn tối ưu competitive coding và chi phí token. Benchmark công khai là điểm bắt đầu tốt, nhưng quyết định production nên đến từ bài test trên task thật của chính bạn [13][
28][
32].
Claude Opus 4.7 (Adaptive Reasoning, Max Effort) is a proprietary model and Anthropic has not disclosed the model size or parameter count. How does Claude Opus 4.7 (Adaptive Reasoning, Max Effort) perform on benchmarks? Claude Opus 4.7 (Adaptive Reasoning,...
Core Rankings Specialized Use Cases Dashboards Directories Guides & Lists Tools Claude Opus 4.7 According to BenchLM.ai, Claude Opus 4.7 ranks 2 out of 110 models on the provisional leaderboard with an overall score of 97/100. It also ranks 2 out of 14 on t...
Image 6: logo On our 93-task coding benchmark, Claude Opus 4.7 lifted resolution by 13% over Opus 4.6, including four tasks neither Opus 4.6 nor Sonnet 4.6 could solve. Combined with faster median latency and strict instruction following, it’s particularly...
Skip to main contentSkip to footer []( Research Economic Futures Commitments Learn News Try Claude Claude Opus 4.7 Image 1: Claude Opus 4.7 Image 2: Claude Opus 4.7 Hybrid reasoning model that pushes the frontier for coding and AI agents, featuring a 1M con...
DeepSeek V4 is here: How it compares to ChatGPT, Claude, Gemini GPT-5.5 costs at $5 per 1 million input tokens and $30 per 1 million output tokens (1 million context window) Claude Opus 4.7costs at $5 per 1 million input tokens and $25 per 1 million output...
deepseek Context Length 1.05M Reasoning Providers 2 DeepSeek V4 Pro is a large-scale Mixture-of-Experts model from DeepSeek with 1.6T total parameters and 49B activated parameters, supporting a 1M-token context window. It is designed for advanced reasoning,...
Opus 4.7 leads on SWE-bench Pro (64.3% vs 55.4%) and SWE-bench Verified (87.6% vs 80.6%). V4-Pro leads on LiveCodeBench (93.5 vs 88.8) and Codeforces (3206). Opus is stronger for real-world software engineering; V4-Pro excels at competitive programming. Is...
DeepSeek V4 vs Competitors Over the last week, we’ve seen the release of OpenAI's GPT-5.5 and Anthropic's Claude Opus 4.7. While those models boast top-tier capabilities, especially in long-context reasoning and agentic coding, DeepSeek V4 competes heavily...