Điểm đáng chú ý nhất không chỉ là mức 131 TOPS, mà là bộ nhớ hợp nhất dung lượng lớn: ThinkCentre X Ultra tối đa 128 GB, còn F9A Pro tối đa 192 GB để CPU, GPU tích hợp và NPU cùng sử dụng. ThinkCentre X Ultra phù hợp hơn với triển khai doanh nghiệp nhờ khả năng ghép tối đa bốn máy thành cụm, đạt tối đa 512 GB bộ nhớ...
Đăng bởiBiên tập bằng GPT-5.6 TerraHình ảnh được tạo bằng GPT Image 2
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: How do Lenovo’s ThinkCentre X Ultra and Acemagic’s F9A Mini Workstation, unveiled at IFA 2026, use AMD’s Ryzen AI Max+ Pro 495 processor to. Article summary: Lenovo and Acemagic are putting workstation-class local-AI capacity into 1.6–2 L desktops by pairing the Ryzen AI Max+ PRO 495’s 16-core Zen 5 CPU, Radeon 8065S integrated GPU, and 55-TOPS NPU with unusually large shared. Topic tags: general, general web. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, click
IFA 2026 cho thấy một xu hướng rõ rệt: desktop cỡ nhỏ đang trở nên đủ sức đảm nhiệm AI cục bộ, miễn là có đủ bộ nhớ dùng chung. Lenovo ThinkCentre X Ultra và Acemagic F9A Pro đều dựa trên AMD Ryzen AI Max+ PRO 495, kết hợp CPU 16 nhân, đồ họa tích hợp Radeon 8065S và NPU 55 TOPS. Theo thông số AMD, toàn nền tảng đạt tối đa 131 TOPS cho AI. 3
5
Khác biệt quan trọng nhất nằm ở bộ nhớ hợp nhất. Thay vì GPU tích hợp chỉ nhận một phần bộ nhớ đồ họa cố định và nhỏ, CPU, GPU cùng NPU của hai máy khai thác chung một vùng LPDDR5X dung lượng lớn. Đây là yếu tố có thể giúp chúng chạy mô hình ngôn ngữ lớn (LLM) tại chỗ, xử lý ngữ cảnh dài hơn và phục vụ công việc phát triển trong một bộ vỏ đủ gọn để đặt trên bàn.
| Hạng mục | Lenovo ThinkCentre X Ultra | Acemagic F9A Pro 495 |
|---|---|---|
| Kích thước | Desktop 1,6 lít |
Khoảng 2 lít; 158,5 × 158,5 × 81,5 mm |
| Bộ xử lý | Tối đa Ryzen AI Max+ PRO 495 |
Ryzen AI Max+ PRO 495 |
| Hiệu năng AI nền tảng | Tối đa 131 TOPS; NPU 55 TOPS |
Tối đa 131 TOPS; NPU 55 TOPS |
| Bộ nhớ hợp nhất | Tối đa 128 GB |
Tối đa 192 GB LPDDR5X-8533 |
| Phân bổ bộ nhớ cho đồ họa | Tối đa 96 GB bộ nhớ đồ họa |
Theo các báo cáo về công bố của Acemagic, có thể cấp tối đa 160 GB cho đồ họa |
| Mở rộng theo cụm | Tối đa bốn máy trong một cụm |
Chưa thấy công bố tương đương |
| Tình trạng bán | Dự kiến tháng 11/2026 |
Chưa công bố |
| Giá khởi điểm | Dự kiến 3.699 USD |
Chưa công bố |
Để chạy một mô hình cục bộ, máy không chỉ cần chỗ chứa trọng số mô hình mà còn phải dành bộ nhớ cho bộ nhớ đệm ngữ cảnh và chi phí vận hành. Trên hai thiết kế này, GPU Radeon tích hợp có thể lấy bộ nhớ từ cùng vùng LPDDR5X lớn mà CPU sử dụng, thay vì bị giới hạn bởi mức VRAM cố định của GPU rời thông thường.
Đó là lý do cấu hình tối đa 192 GB của F9A Pro nổi bật. Acemagic cho biết máy đã trình diễn khả năng vận hành cục bộ DeepSeek V4 Flash với 284 tỷ tham số; một số báo cáo cũng nói tối đa 160 GB có thể được cấp cho bộ nhớ đồ họa. Tuy nhiên, đây là tuyên bố về khả năng chứa mô hình, không phải cam kết về tốc độ phản hồi, độ tương thích framework hay hiệu năng tinh chỉnh mô hình. 3
5
Trong thực tế, việc một mô hình có dùng được hay không còn phụ thuộc vào mức lượng tử hóa, băng thông bộ nhớ, kiến trúc mô hình, độ dài ngữ cảnh, batch size, hệ thống tản nhiệt và phần mềm. Một máy có thể nạp được mô hình rất lớn nhưng vẫn kém thực tế cho hội thoại tương tác so với hệ thống có phần cứng tăng tốc nhanh hơn.
Mức tối đa 128 GB của Lenovo thấp hơn, nhưng vẫn rất cao đối với desktop 1,6 lít. Mức phân bổ tối đa 96 GB cho đồ họa vẫn để lại phần bộ nhớ đáng kể cho hệ điều hành và ứng dụng, đồng thời hướng đến tác vụ AI cục bộ lẫn công việc workstation. 18
32
ThinkCentre X Ultra mang định hướng doanh nghiệp rõ hơn. Lenovo cho biết có thể kết nối tối đa bốn hệ thống thành một cụm để mở rộng tài nguyên tính toán và bộ nhớ cho mô hình lớn hơn, cửa sổ ngữ cảnh dài hơn, quy trình đa tác tử và xử lý đồng thời nhiều yêu cầu. Một cụm đầy đủ có thể đạt tối đa 512 GB bộ nhớ hợp nhất cộng gộp. 32
36
Tuy vậy, bốn máy không tự động hoạt động như một GPU duy nhất với một vùng nhớ liền mạch 512 GB. Tác vụ phải được thiết kế để thực thi phân tán, còn hiệu năng phụ thuộc vào ngăn xếp phần mềm và liên kết giữa các máy. Giá trị thực tế của cụm là thêm dung lượng và khả năng xử lý song song trong không gian nhỏ, chứ không phải biến bốn vùng nhớ đồ họa 96 GB thành một bộ tăng tốc duy nhất không có ranh giới.
Lenovo dự kiến xuất xưởng X Ultra vào tháng 11/2026, giá từ 3.699 USD. Hãng xác nhận hỗ trợ Windows 11 và Linux; các báo cáo cũng đề cập tối đa hai SSD M.2-2280, với cấu hình có thể đạt hai ổ 4 TB. 37
38
44
F9A Pro hướng đến người dùng muốn có cấu hình bộ nhớ hợp nhất lớn nhất đã được công bố trên một máy gọn nhẹ. Phiên bản dùng Ryzen AI Max+ PRO 495 hỗ trợ tối đa 192 GB LPDDR5X-8533 trong vỏ máy khoảng 2 lít. 2
5
Kết nối công bố cho mẫu mini workstation này khá phong phú: hai cổng USB4, hai cổng Ethernet 2,5GbE, Wi‑Fi 7, Bluetooth 5.4, HDMI 2.1, DisplayPort 2.1 và cổng mở rộng OCuLink. OCuLink là kết nối dựa trên PCIe, có thể dùng cho thiết bị gắn ngoài như GPU rời; nhưng nó không biến vùng LPDDR5X hợp nhất của máy thành VRAM riêng của GPU rời. 4
5
Thông tin lưu trữ vẫn cần được kiểm tra trước khi mua. Trang sản phẩm F9A đời Ryzen AI Max+ 395 trước đó của Acemagic ghi hai khe M.2 NVMe PCIe 4.0 x4, trong khi các báo cáo về bản PRO 495 lại không thống nhất giữa một và hai khe M.2. Người mua nên xác minh cấu hình cuối cùng ở từng khu vực thay vì mặc định máy sẽ có một bố trí lưu trữ cụ thể. 9
12
15
Tại thời điểm trưng bày ở IFA, Acemagic chưa công bố danh sách SKU cuối cùng, thị trường bán, giá hoặc ngày bán lẻ của F9A Pro 495. Vì vậy, cấu hình 192 GB rất đáng chú ý trên giấy tờ, nhưng chưa phải đối thủ đã sẵn sàng bán tương đương với sản phẩm Lenovo dự kiến ra mắt vào tháng 11. 2
Đây không phải workstation GPU cao cấp truyền thống được thu nhỏ vỏ máy. Chúng là desktop x86 với bộ nhớ hợp nhất lớn, nhằm giữ nhiều tác vụ AI hơn ngay trên thiết bị. Sức hút chính là dung lượng mô hình, kích thước gọn và tính linh hoạt của desktop thông thường — không nhất thiết là vị thế dẫn đầu về hiệu năng thô trước hệ thống dựa trên hệ sinh thái CUDA của Nvidia.
Các hệ thống Nvidia RTX Spark cũng dự kiến xuất hiện trong mini PC và laptop từ tháng 10/2026. Nvidia mô tả các phiên bản sử dụng CPU Grace và GPU Blackwell, tạo ra cạnh tranh trực tiếp trong phân khúc phát triển AI tại bàn làm việc, đặc biệt với các nhóm ưu tiên ngăn xếp phần mềm GPU của Nvidia. 24
25
Phía AMD cũng đang mở rộng lựa chọn. GMKtec đã công bố EVO-X5 Pro dùng cùng Ryzen AI Max+ PRO 495, dù chưa đưa ra mức giá tại thời điểm công bố. 17 Điều này cho thấy thị trường mini PC đang có thêm các lựa chọn ưu tiên bộ nhớ lớn cho suy luận cục bộ, thay vì mô hình desktop nhỏ gọn nhưng bị bó buộc bởi dung lượng bộ nhớ đồ họa hạn chế.
ThinkCentre X Ultra là lựa chọn rõ ràng hơn cho tổ chức cần lịch mở bán xác định, hỗ trợ Windows và Linux, triển khai gọn nhẹ và tùy chọn xây cụm bốn máy. Mức tối đa 128 GB vẫn rất lớn, còn thiết kế nền tảng được định hướng cho AI cục bộ đa hệ thống. 32
44
Acemagic F9A Pro đáng chú ý hơn với nhà phát triển đặt yêu cầu bộ nhớ tối đa trên từng máy lên hàng đầu. Mục tiêu 192 GB bộ nhớ hợp nhất và khả năng mở rộng OCuLink là những điểm khác biệt rõ nét, nhưng quyết định mua nên chờ thông tin cuối cùng về lưu trữ, hệ điều hành, thị trường phân phối và giá bán. 2
4
5
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Điểm đáng chú ý nhất không chỉ là mức 131 TOPS, mà là bộ nhớ hợp nhất dung lượng lớn: ThinkCentre X Ultra tối đa 128 GB, còn F9A Pro tối đa 192 GB để CPU, GPU tích hợp và NPU cùng sử dụng.
Điểm đáng chú ý nhất không chỉ là mức 131 TOPS, mà là bộ nhớ hợp nhất dung lượng lớn: ThinkCentre X Ultra tối đa 128 GB, còn F9A Pro tối đa 192 GB để CPU, GPU tích hợp và NPU cùng sử dụng. ThinkCentre X Ultra phù hợp hơn với triển khai doanh nghiệp nhờ khả năng ghép tối đa bốn máy thành cụm, đạt tối đa 512 GB bộ nhớ hợp nhất cộng gộp; Lenovo dự kiến bán từ tháng 11/2026 với giá khởi điểm 3.699 USD.
F9A Pro hấp dẫn cho người cần dung lượng bộ nhớ cao nhất trên một máy nhỏ gọn, nhưng giá, khu vực bán, cấu hình cuối cùng và ngày lên kệ vẫn chưa được Acemagic công bố.
Điểm đáng chú ý nhất không chỉ là mức 131 TOPS, mà là bộ nhớ hợp nhất dung lượng lớn: ThinkCentre X Ultra tối đa 128 GB, còn F9A Pro tối đa 192 GB để CPU, GPU tích hợp và NPU cùng sử dụng. ThinkCentre X Ultra phù hợp hơn với triển khai doanh nghiệp nhờ khả năng ghép tối đa bốn máy thành cụm, đạt tối đa 512 GB bộ nhớ...
Đăng bởiBiên tập bằng GPT-5.6 TerraHình ảnh được tạo bằng GPT Image 2
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: How do Lenovo’s ThinkCentre X Ultra and Acemagic’s F9A Mini Workstation, unveiled at IFA 2026, use AMD’s Ryzen AI Max+ Pro 495 processor to. Article summary: Lenovo and Acemagic are putting workstation-class local-AI capacity into 1.6–2 L desktops by pairing the Ryzen AI Max+ PRO 495’s 16-core Zen 5 CPU, Radeon 8065S integrated GPU, and 55-TOPS NPU with unusually large shared. Topic tags: general, general web. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, click
IFA 2026 cho thấy một xu hướng rõ rệt: desktop cỡ nhỏ đang trở nên đủ sức đảm nhiệm AI cục bộ, miễn là có đủ bộ nhớ dùng chung. Lenovo ThinkCentre X Ultra và Acemagic F9A Pro đều dựa trên AMD Ryzen AI Max+ PRO 495, kết hợp CPU 16 nhân, đồ họa tích hợp Radeon 8065S và NPU 55 TOPS. Theo thông số AMD, toàn nền tảng đạt tối đa 131 TOPS cho AI. 3
5
Khác biệt quan trọng nhất nằm ở bộ nhớ hợp nhất. Thay vì GPU tích hợp chỉ nhận một phần bộ nhớ đồ họa cố định và nhỏ, CPU, GPU cùng NPU của hai máy khai thác chung một vùng LPDDR5X dung lượng lớn. Đây là yếu tố có thể giúp chúng chạy mô hình ngôn ngữ lớn (LLM) tại chỗ, xử lý ngữ cảnh dài hơn và phục vụ công việc phát triển trong một bộ vỏ đủ gọn để đặt trên bàn.
| Hạng mục | Lenovo ThinkCentre X Ultra | Acemagic F9A Pro 495 |
|---|---|---|
| Kích thước | Desktop 1,6 lít |
Khoảng 2 lít; 158,5 × 158,5 × 81,5 mm |
| Bộ xử lý | Tối đa Ryzen AI Max+ PRO 495 |
Ryzen AI Max+ PRO 495 |
| Hiệu năng AI nền tảng | Tối đa 131 TOPS; NPU 55 TOPS |
Tối đa 131 TOPS; NPU 55 TOPS |
| Bộ nhớ hợp nhất | Tối đa 128 GB |
Tối đa 192 GB LPDDR5X-8533 |
| Phân bổ bộ nhớ cho đồ họa | Tối đa 96 GB bộ nhớ đồ họa |
Theo các báo cáo về công bố của Acemagic, có thể cấp tối đa 160 GB cho đồ họa |
| Mở rộng theo cụm | Tối đa bốn máy trong một cụm |
Chưa thấy công bố tương đương |
| Tình trạng bán | Dự kiến tháng 11/2026 |
Chưa công bố |
| Giá khởi điểm | Dự kiến 3.699 USD |
Chưa công bố |
Để chạy một mô hình cục bộ, máy không chỉ cần chỗ chứa trọng số mô hình mà còn phải dành bộ nhớ cho bộ nhớ đệm ngữ cảnh và chi phí vận hành. Trên hai thiết kế này, GPU Radeon tích hợp có thể lấy bộ nhớ từ cùng vùng LPDDR5X lớn mà CPU sử dụng, thay vì bị giới hạn bởi mức VRAM cố định của GPU rời thông thường.
Đó là lý do cấu hình tối đa 192 GB của F9A Pro nổi bật. Acemagic cho biết máy đã trình diễn khả năng vận hành cục bộ DeepSeek V4 Flash với 284 tỷ tham số; một số báo cáo cũng nói tối đa 160 GB có thể được cấp cho bộ nhớ đồ họa. Tuy nhiên, đây là tuyên bố về khả năng chứa mô hình, không phải cam kết về tốc độ phản hồi, độ tương thích framework hay hiệu năng tinh chỉnh mô hình. 3
5
Trong thực tế, việc một mô hình có dùng được hay không còn phụ thuộc vào mức lượng tử hóa, băng thông bộ nhớ, kiến trúc mô hình, độ dài ngữ cảnh, batch size, hệ thống tản nhiệt và phần mềm. Một máy có thể nạp được mô hình rất lớn nhưng vẫn kém thực tế cho hội thoại tương tác so với hệ thống có phần cứng tăng tốc nhanh hơn.
Mức tối đa 128 GB của Lenovo thấp hơn, nhưng vẫn rất cao đối với desktop 1,6 lít. Mức phân bổ tối đa 96 GB cho đồ họa vẫn để lại phần bộ nhớ đáng kể cho hệ điều hành và ứng dụng, đồng thời hướng đến tác vụ AI cục bộ lẫn công việc workstation. 18
32
ThinkCentre X Ultra mang định hướng doanh nghiệp rõ hơn. Lenovo cho biết có thể kết nối tối đa bốn hệ thống thành một cụm để mở rộng tài nguyên tính toán và bộ nhớ cho mô hình lớn hơn, cửa sổ ngữ cảnh dài hơn, quy trình đa tác tử và xử lý đồng thời nhiều yêu cầu. Một cụm đầy đủ có thể đạt tối đa 512 GB bộ nhớ hợp nhất cộng gộp. 32
36
Tuy vậy, bốn máy không tự động hoạt động như một GPU duy nhất với một vùng nhớ liền mạch 512 GB. Tác vụ phải được thiết kế để thực thi phân tán, còn hiệu năng phụ thuộc vào ngăn xếp phần mềm và liên kết giữa các máy. Giá trị thực tế của cụm là thêm dung lượng và khả năng xử lý song song trong không gian nhỏ, chứ không phải biến bốn vùng nhớ đồ họa 96 GB thành một bộ tăng tốc duy nhất không có ranh giới.
Lenovo dự kiến xuất xưởng X Ultra vào tháng 11/2026, giá từ 3.699 USD. Hãng xác nhận hỗ trợ Windows 11 và Linux; các báo cáo cũng đề cập tối đa hai SSD M.2-2280, với cấu hình có thể đạt hai ổ 4 TB. 37
38
44
F9A Pro hướng đến người dùng muốn có cấu hình bộ nhớ hợp nhất lớn nhất đã được công bố trên một máy gọn nhẹ. Phiên bản dùng Ryzen AI Max+ PRO 495 hỗ trợ tối đa 192 GB LPDDR5X-8533 trong vỏ máy khoảng 2 lít. 2
5
Kết nối công bố cho mẫu mini workstation này khá phong phú: hai cổng USB4, hai cổng Ethernet 2,5GbE, Wi‑Fi 7, Bluetooth 5.4, HDMI 2.1, DisplayPort 2.1 và cổng mở rộng OCuLink. OCuLink là kết nối dựa trên PCIe, có thể dùng cho thiết bị gắn ngoài như GPU rời; nhưng nó không biến vùng LPDDR5X hợp nhất của máy thành VRAM riêng của GPU rời. 4
5
Thông tin lưu trữ vẫn cần được kiểm tra trước khi mua. Trang sản phẩm F9A đời Ryzen AI Max+ 395 trước đó của Acemagic ghi hai khe M.2 NVMe PCIe 4.0 x4, trong khi các báo cáo về bản PRO 495 lại không thống nhất giữa một và hai khe M.2. Người mua nên xác minh cấu hình cuối cùng ở từng khu vực thay vì mặc định máy sẽ có một bố trí lưu trữ cụ thể. 9
12
15
Tại thời điểm trưng bày ở IFA, Acemagic chưa công bố danh sách SKU cuối cùng, thị trường bán, giá hoặc ngày bán lẻ của F9A Pro 495. Vì vậy, cấu hình 192 GB rất đáng chú ý trên giấy tờ, nhưng chưa phải đối thủ đã sẵn sàng bán tương đương với sản phẩm Lenovo dự kiến ra mắt vào tháng 11. 2
Đây không phải workstation GPU cao cấp truyền thống được thu nhỏ vỏ máy. Chúng là desktop x86 với bộ nhớ hợp nhất lớn, nhằm giữ nhiều tác vụ AI hơn ngay trên thiết bị. Sức hút chính là dung lượng mô hình, kích thước gọn và tính linh hoạt của desktop thông thường — không nhất thiết là vị thế dẫn đầu về hiệu năng thô trước hệ thống dựa trên hệ sinh thái CUDA của Nvidia.
Các hệ thống Nvidia RTX Spark cũng dự kiến xuất hiện trong mini PC và laptop từ tháng 10/2026. Nvidia mô tả các phiên bản sử dụng CPU Grace và GPU Blackwell, tạo ra cạnh tranh trực tiếp trong phân khúc phát triển AI tại bàn làm việc, đặc biệt với các nhóm ưu tiên ngăn xếp phần mềm GPU của Nvidia. 24
25
Phía AMD cũng đang mở rộng lựa chọn. GMKtec đã công bố EVO-X5 Pro dùng cùng Ryzen AI Max+ PRO 495, dù chưa đưa ra mức giá tại thời điểm công bố. 17 Điều này cho thấy thị trường mini PC đang có thêm các lựa chọn ưu tiên bộ nhớ lớn cho suy luận cục bộ, thay vì mô hình desktop nhỏ gọn nhưng bị bó buộc bởi dung lượng bộ nhớ đồ họa hạn chế.
ThinkCentre X Ultra là lựa chọn rõ ràng hơn cho tổ chức cần lịch mở bán xác định, hỗ trợ Windows và Linux, triển khai gọn nhẹ và tùy chọn xây cụm bốn máy. Mức tối đa 128 GB vẫn rất lớn, còn thiết kế nền tảng được định hướng cho AI cục bộ đa hệ thống. 32
44
Acemagic F9A Pro đáng chú ý hơn với nhà phát triển đặt yêu cầu bộ nhớ tối đa trên từng máy lên hàng đầu. Mục tiêu 192 GB bộ nhớ hợp nhất và khả năng mở rộng OCuLink là những điểm khác biệt rõ nét, nhưng quyết định mua nên chờ thông tin cuối cùng về lưu trữ, hệ điều hành, thị trường phân phối và giá bán. 2
4
5
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Điểm đáng chú ý nhất không chỉ là mức 131 TOPS, mà là bộ nhớ hợp nhất dung lượng lớn: ThinkCentre X Ultra tối đa 128 GB, còn F9A Pro tối đa 192 GB để CPU, GPU tích hợp và NPU cùng sử dụng.
Điểm đáng chú ý nhất không chỉ là mức 131 TOPS, mà là bộ nhớ hợp nhất dung lượng lớn: ThinkCentre X Ultra tối đa 128 GB, còn F9A Pro tối đa 192 GB để CPU, GPU tích hợp và NPU cùng sử dụng. ThinkCentre X Ultra phù hợp hơn với triển khai doanh nghiệp nhờ khả năng ghép tối đa bốn máy thành cụm, đạt tối đa 512 GB bộ nhớ hợp nhất cộng gộp; Lenovo dự kiến bán từ tháng 11/2026 với giá khởi điểm 3.699 USD.
F9A Pro hấp dẫn cho người cần dung lượng bộ nhớ cao nhất trên một máy nhỏ gọn, nhưng giá, khu vực bán, cấu hình cuối cùng và ngày lên kệ vẫn chưa được Acemagic công bố.