| งานที่ต้องทำ | รุ่นที่ควรลองก่อน | เหตุผล |
|---|---|---|
| แก้บั๊กในรีโป เติมฟีเจอร์ ช่วย implement | Kimi K2.6 | ใน AkitaOnRails LLM Coding Benchmark, Kimi K2.6 ได้ 87 คะแนน Tier A ขณะที่ DeepSeek V4 Flash ได้ 78 คะแนน Tier B และ DeepSeek V4 Pro ได้ 69 คะแนน Tier B. |
| โจทย์แข่งขันเขียนโปรแกรม อัลกอริทึม | เทียบ DeepSeek V4 Pro Max เพิ่ม | โมเดลการ์ดของ DeepSeek V4 Pro ใส่ K2.6 Thinking เป็นคู่เทียบ และรายงานรายการอย่าง LiveCodeBench กับ Codeforces. |
| โค้ดเบสใหญ่มาก สเปกยาว ไฟล์ log หรือเอกสารหลายชุด | DeepSeek V4 | Artificial Analysis ระบุว่า DeepSeek V4 Flash/Pro มี context window 1,000k โทเคน ส่วน Kimi K2.6 อยู่ที่ 256k โทเคน. |
| UI, เว็บ, SVG, data visualization | Kimi K2.6 เป็นตัวเลือกน่าลอง | OpenRouter และ LLM Stats แสดงตัวชี้วัดฝั่ง Design Arena/Web/SVG/Data Viz ของ Kimi K2.6. แต่ยังไม่ใช่การเปรียบเทียบ DeepSeek V4 แบบเงื่อนไขเดียวกันทั้งหมด |
| โฆษณา บทความ สคริปต์ น้ำเสียงแบรนด์ | ยังไม่ควรตัดสินจากเบนช์มาร์กสาธารณะ | แหล่งข้อมูลที่ตรวจได้ยังไม่มีเบนช์มาร์กสาธารณะที่น่าเชื่อถือพอสำหรับเทียบคุณภาพงานเขียนสร้างสรรค์ของ Kimi K2.6 กับ DeepSeek V4 โดยตรง |
คำว่า coding ในโลกเบนช์มาร์กไม่ได้แปลว่าอย่างเดียวกันเสมอไป บางชุดทดสอบให้โมเดลแก้ issue ในรีโปจริง บางชุดเน้นเขียนอัลกอริทึมให้ผ่าน test case บางชุดวัดการใช้เครื่องมือหรือการทำงานแบบ agent ดังนั้นตัวเลขเดียวไม่พอ ต้องดูว่าใกล้งานของคุณแค่ไหน
ถ้าวัดจากงานโค้ดเชิงปฏิบัติ AkitaOnRails LLM Coding Benchmark ให้ Kimi K2.6 อยู่ที่ 87 คะแนน Tier A เหนือ DeepSeek V4 Flash ที่ 78 คะแนน Tier B และ DeepSeek V4 Pro ที่ 69 คะแนน Tier B. สำหรับทีมที่ต้องใช้โมเดลช่วยแก้โค้ดจริงในโปรเจกต์ นี่เป็นเหตุผลที่ควรเริ่มจาก Kimi K2.6 ก่อน
ฝั่ง Kimi เองก็สื่อสารชัดว่ารุ่นนี้ถูกดันมาเพื่อ coding และงาน agentic โดยโมเดลการ์ดบน Hugging Face ระบุคะแนนอย่าง SWE-Bench Pro 58.6, SWE-Bench Verified 80.2 และ LiveCodeBench v6 89.6. บล็อกทางการของ Kimi K2.6 ก็วางรุ่นนี้ไว้ในกรอบ Advancing Open-Source Coding และแสดงตารางประเมินที่รวมงาน agentic หลายรายการ.
อย่างไรก็ตาม ไม่ควรถอด DeepSeek V4 ออกจากรายการทดสอบด้านโค้ดทั้งหมด โดยเฉพาะถ้างานของคุณใกล้โจทย์แข่งขันหรืออัลกอริทึม โมเดลการ์ดของ DeepSeek V4 Pro ใส่ K2.6 Thinking เป็นคู่เทียบ และแสดงรายการอย่าง LiveCodeBench กับ Codeforces. นอกจากนี้ยังมีโพสต์ Reddit ที่อ้างว่า DeepSeek V4 เป็นอันดับ 1 ใน Vibe Code Benchmark และ Kimi K2.6 เป็นอันดับ 2 แต่โพสต์ดังกล่าวเป็นเนื้อหาจากผู้ใช้ และในข้อมูลที่มีอยู่ยังตรวจวิธีให้คะแนนหรือรายละเอียดคะแนนไม่ได้.
อีกมุมหนึ่งคือเวลาและต้นทุน ในตาราง AkitaOnRails เดียวกัน DeepSeek V4 Flash ถูกระบุเวลา 3 นาทีและค่าใช้จ่ายประมาณ ~$0.01 ขณะที่ Kimi K2.6 อยู่ที่ 20 นาทีและประมาณ ~$0.30. ถ้างานของคุณยอมรับคุณภาพต่ำลงเล็กน้อยแต่ต้องรันจำนวนมาก ตัวเลขแบบนี้ควรถูกนำไปชั่งน้ำหนักด้วย ไม่ใช่ดูแค่คะแนนสุดท้าย
สำหรับงานที่ต้องอ่านเอกสารยาว ๆ สิ่งสำคัญไม่ใช่แค่ความฉลาดของโมเดล แต่คือ context window หรือปริมาณข้อมูลที่โมเดลรับไว้พิจารณาได้ในครั้งเดียว หากต้องโยนสเปกหลายร้อยหน้า โค้ดเบสขนาดใหญ่ หรือ log จำนวนมาก ความยาวคอนเท็กซ์มีผลโดยตรง
Artificial Analysis ระบุว่า DeepSeek V4 Flash และ DeepSeek V4 Pro มี context window 1,000k โทเคน หรือประมาณ 1 ล้านโทเคน ขณะที่ Kimi K2.6 อยู่ที่ 256k โทเคน. ในหน้าเปรียบเทียบเดียวกัน Artificial Analysis ยังเทียบ 1,000k โทเคนเป็นราว 1,500 หน้า A4 ส่วน 256k โทเคนเป็นราว 384 หน้า A4.
AINews อธิบาย DeepSeek V4 Pro/Flash ว่าเป็นไลน์อัปสองระดับที่มีคอนเท็กซ์ 1M โทเคน โหมดให้เหตุผลและไม่ให้เหตุผลแบบไฮบริด ไลเซนส์ MIT และรายงานเทคนิคละเอียด. รายงานเทคนิคของ DeepSeek V4 ระบุว่าโมเดลใช้สถาปัตยกรรม attention แบบไฮบริด รวมถึง Compressed Sparse Attention และ Heavily Compressed Attention เพื่อปรับปรุงประสิทธิภาพในบริบทยาว.
แต่ต้องระวังช่องทางใช้งานจริงด้วย หน้าเปรียบเทียบของ OpenRouter แสดง Max Tokens 256K จึงไม่ควรสรุปว่าเพดาน 1,000k โทเคนจะใช้ได้เหมือนกันทุก API หรือทุกผู้ให้บริการ. ถ้าจะนำไปใช้กับงานเอกสารยาวจริง ควรทดสอบเพดาน input + output ของ route ที่คุณจะใช้ก่อนวางระบบ
สำหรับงาน UI, เว็บ, SVG, data visualization หรือการทำต้นแบบฟรอนต์เอนด์ ฝั่ง Kimi K2.6 มีข้อมูลสาธารณะที่เห็นชัดกว่า OpenRouter แสดง Design Arena ของ Kimi K2.6 ในหมวด 3D, Data Visualization, Game Development, SVG, UI Component และ Website. LLM Stats ก็แสดงอันดับ/ตัวชี้วัดของ Kimi K2.6 ในกลุ่ม Websites, 3D, Games, Animations, SVG และ Data Viz.
อีกจุดที่สำคัญสำหรับ workflow ด้านดีไซน์คือ multimodal Artificial Analysis ระบุว่า Kimi K2.6 รองรับ input เป็นภาพและวิดีโอ พร้อม output เป็นข้อความแบบ native และยังมี context สูงสุด 256k. นั่นทำให้ Kimi K2.6 น่าสนใจสำหรับงานอ่าน screenshot ตรวจ UI หรือแปลง visual spec ไปเป็นข้อเสนอเชิงโค้ด
อย่างไรก็ดี ข้อมูลเหล่านี้บอกได้ว่า Kimi K2.6 น่าลองในงานดีไซน์ แต่ยังไม่พอจะฟันธงว่า Kimi ชนะ DeepSeek V4 ใน UI หรือเว็บ เพราะแหล่งข้อมูลที่มีไม่ได้ให้การทดสอบแบบเงื่อนไขเดียวกันอย่างครบถ้วนระหว่างสองรุ่นในหมวดดีไซน์
วิธีที่ใช้ได้จริงคือทำ A/B test ด้วยงานของตัวเอง เช่น prompt สร้างหน้า landing page, component ตาม design system, SVG icon, dashboard visualization หรือการรีวิว screenshot แล้วให้คนประเมินโดยปิดชื่อโมเดล คะแนนจาก leaderboard เป็นจุดเริ่มต้นได้ แต่ไม่ควรใช้แทนการทดสอบในสภาพงานจริง
งานโฆษณา บทความ สคริปต์ เรื่องเล่า อีเมลขาย หรือการรักษาน้ำเสียงแบรนด์ เป็นงานที่วัดยากกว่าคณิตศาสตร์และโค้ด เบนช์มาร์กด้าน reasoning หรือ coding ช่วยบอกความสามารถบางส่วน แต่ไม่ได้บอกว่า copy นั้นขายได้ อ่านลื่น หรือเข้ากับแบรนด์แค่ไหน
จากแหล่งข้อมูลที่ตรวจได้ ยังไม่มีเบนช์มาร์กสาธารณะที่น่าเชื่อถือพอสำหรับเปรียบเทียบ Kimi K2.6 กับ DeepSeek V4 โดยตรงในด้านคุณภาพงานเขียนสร้างสรรค์หรือการ edit งานภาษา ดังนั้นการประกาศผู้ชนะในหมวดนี้ยังเร็วเกินไป
ถ้าต้องเลือกใช้จริง ให้ประเมินแบบใกล้งานผลิตมากที่สุด:
ในภาพรวมของโมเดล open weights, Artificial Analysis เรียก Kimi K2.6 ว่า new leading open weights model. ขณะเดียวกัน SCMP รายงานโดยอ้าง Artificial Analysis ว่า DeepSeek V4 Pro อยู่ลำดับสองในกลุ่มโมเดล open-source ชั้นนำ ตามหลัง Kimi K2.6 ของ Moonshot AI.
DeepSeek V4 จึงไม่ใช่รุ่นที่ควรมองข้าม AINews สรุปว่า V4 เป็นการปรับสถาปัตยกรรมครั้งใหญ่หลัง V3 และทำให้ความสามารถด้าน long-context กับ agentic coding ของกลุ่ม open-weight เดินหน้าขึ้น แม้โดยรวมยังตามหลังโมเดลปิดระดับ frontier บางตัว.
ข้อสรุปสั้นที่สุดคือ Kimi K2.6 เหมาะเป็นตัวเริ่มสำหรับงานโค้ดเชิงวิศวกรรมและดูแข็งในภาพรวมของ open weights ส่วน DeepSeek V4 เหมาะมากเมื่อโจทย์ยาวมากหรือเน้นสนามแข่งขันเขียนโปรแกรมบางแบบ สำหรับดีไซน์และคอนเทนต์สร้างสรรค์ ควรถือว่าเบนช์มาร์กสาธารณะยังไม่พอ และให้การทดสอบภายในเป็นตัวตัดสิน
| งานที่ต้องทำ | รุ่นที่ควรลองก่อน | เหตุผล |
|---|---|---|
| แก้บั๊กในรีโป เติมฟีเจอร์ ช่วย implement | Kimi K2.6 | ใน AkitaOnRails LLM Coding Benchmark, Kimi K2.6 ได้ 87 คะแนน Tier A ขณะที่ DeepSeek V4 Flash ได้ 78 คะแนน Tier B และ DeepSeek V4 Pro ได้ 69 คะแนน Tier B. |
| โจทย์แข่งขันเขียนโปรแกรม อัลกอริทึม | เทียบ DeepSeek V4 Pro Max เพิ่ม | โมเดลการ์ดของ DeepSeek V4 Pro ใส่ K2.6 Thinking เป็นคู่เทียบ และรายงานรายการอย่าง LiveCodeBench กับ Codeforces. |
| โค้ดเบสใหญ่มาก สเปกยาว ไฟล์ log หรือเอกสารหลายชุด | DeepSeek V4 | Artificial Analysis ระบุว่า DeepSeek V4 Flash/Pro มี context window 1,000k โทเคน ส่วน Kimi K2.6 อยู่ที่ 256k โทเคน. |
| UI, เว็บ, SVG, data visualization | Kimi K2.6 เป็นตัวเลือกน่าลอง | OpenRouter และ LLM Stats แสดงตัวชี้วัดฝั่ง Design Arena/Web/SVG/Data Viz ของ Kimi K2.6. แต่ยังไม่ใช่การเปรียบเทียบ DeepSeek V4 แบบเงื่อนไขเดียวกันทั้งหมด |
| โฆษณา บทความ สคริปต์ น้ำเสียงแบรนด์ | ยังไม่ควรตัดสินจากเบนช์มาร์กสาธารณะ | แหล่งข้อมูลที่ตรวจได้ยังไม่มีเบนช์มาร์กสาธารณะที่น่าเชื่อถือพอสำหรับเทียบคุณภาพงานเขียนสร้างสรรค์ของ Kimi K2.6 กับ DeepSeek V4 โดยตรง |
คำว่า coding ในโลกเบนช์มาร์กไม่ได้แปลว่าอย่างเดียวกันเสมอไป บางชุดทดสอบให้โมเดลแก้ issue ในรีโปจริง บางชุดเน้นเขียนอัลกอริทึมให้ผ่าน test case บางชุดวัดการใช้เครื่องมือหรือการทำงานแบบ agent ดังนั้นตัวเลขเดียวไม่พอ ต้องดูว่าใกล้งานของคุณแค่ไหน
ถ้าวัดจากงานโค้ดเชิงปฏิบัติ AkitaOnRails LLM Coding Benchmark ให้ Kimi K2.6 อยู่ที่ 87 คะแนน Tier A เหนือ DeepSeek V4 Flash ที่ 78 คะแนน Tier B และ DeepSeek V4 Pro ที่ 69 คะแนน Tier B. สำหรับทีมที่ต้องใช้โมเดลช่วยแก้โค้ดจริงในโปรเจกต์ นี่เป็นเหตุผลที่ควรเริ่มจาก Kimi K2.6 ก่อน
ฝั่ง Kimi เองก็สื่อสารชัดว่ารุ่นนี้ถูกดันมาเพื่อ coding และงาน agentic โดยโมเดลการ์ดบน Hugging Face ระบุคะแนนอย่าง SWE-Bench Pro 58.6, SWE-Bench Verified 80.2 และ LiveCodeBench v6 89.6. บล็อกทางการของ Kimi K2.6 ก็วางรุ่นนี้ไว้ในกรอบ Advancing Open-Source Coding และแสดงตารางประเมินที่รวมงาน agentic หลายรายการ.
อย่างไรก็ตาม ไม่ควรถอด DeepSeek V4 ออกจากรายการทดสอบด้านโค้ดทั้งหมด โดยเฉพาะถ้างานของคุณใกล้โจทย์แข่งขันหรืออัลกอริทึม โมเดลการ์ดของ DeepSeek V4 Pro ใส่ K2.6 Thinking เป็นคู่เทียบ และแสดงรายการอย่าง LiveCodeBench กับ Codeforces. นอกจากนี้ยังมีโพสต์ Reddit ที่อ้างว่า DeepSeek V4 เป็นอันดับ 1 ใน Vibe Code Benchmark และ Kimi K2.6 เป็นอันดับ 2 แต่โพสต์ดังกล่าวเป็นเนื้อหาจากผู้ใช้ และในข้อมูลที่มีอยู่ยังตรวจวิธีให้คะแนนหรือรายละเอียดคะแนนไม่ได้.
อีกมุมหนึ่งคือเวลาและต้นทุน ในตาราง AkitaOnRails เดียวกัน DeepSeek V4 Flash ถูกระบุเวลา 3 นาทีและค่าใช้จ่ายประมาณ ~$0.01 ขณะที่ Kimi K2.6 อยู่ที่ 20 นาทีและประมาณ ~$0.30. ถ้างานของคุณยอมรับคุณภาพต่ำลงเล็กน้อยแต่ต้องรันจำนวนมาก ตัวเลขแบบนี้ควรถูกนำไปชั่งน้ำหนักด้วย ไม่ใช่ดูแค่คะแนนสุดท้าย
สำหรับงานที่ต้องอ่านเอกสารยาว ๆ สิ่งสำคัญไม่ใช่แค่ความฉลาดของโมเดล แต่คือ context window หรือปริมาณข้อมูลที่โมเดลรับไว้พิจารณาได้ในครั้งเดียว หากต้องโยนสเปกหลายร้อยหน้า โค้ดเบสขนาดใหญ่ หรือ log จำนวนมาก ความยาวคอนเท็กซ์มีผลโดยตรง
Artificial Analysis ระบุว่า DeepSeek V4 Flash และ DeepSeek V4 Pro มี context window 1,000k โทเคน หรือประมาณ 1 ล้านโทเคน ขณะที่ Kimi K2.6 อยู่ที่ 256k โทเคน. ในหน้าเปรียบเทียบเดียวกัน Artificial Analysis ยังเทียบ 1,000k โทเคนเป็นราว 1,500 หน้า A4 ส่วน 256k โทเคนเป็นราว 384 หน้า A4.
AINews อธิบาย DeepSeek V4 Pro/Flash ว่าเป็นไลน์อัปสองระดับที่มีคอนเท็กซ์ 1M โทเคน โหมดให้เหตุผลและไม่ให้เหตุผลแบบไฮบริด ไลเซนส์ MIT และรายงานเทคนิคละเอียด. รายงานเทคนิคของ DeepSeek V4 ระบุว่าโมเดลใช้สถาปัตยกรรม attention แบบไฮบริด รวมถึง Compressed Sparse Attention และ Heavily Compressed Attention เพื่อปรับปรุงประสิทธิภาพในบริบทยาว.
แต่ต้องระวังช่องทางใช้งานจริงด้วย หน้าเปรียบเทียบของ OpenRouter แสดง Max Tokens 256K จึงไม่ควรสรุปว่าเพดาน 1,000k โทเคนจะใช้ได้เหมือนกันทุก API หรือทุกผู้ให้บริการ. ถ้าจะนำไปใช้กับงานเอกสารยาวจริง ควรทดสอบเพดาน input + output ของ route ที่คุณจะใช้ก่อนวางระบบ
สำหรับงาน UI, เว็บ, SVG, data visualization หรือการทำต้นแบบฟรอนต์เอนด์ ฝั่ง Kimi K2.6 มีข้อมูลสาธารณะที่เห็นชัดกว่า OpenRouter แสดง Design Arena ของ Kimi K2.6 ในหมวด 3D, Data Visualization, Game Development, SVG, UI Component และ Website. LLM Stats ก็แสดงอันดับ/ตัวชี้วัดของ Kimi K2.6 ในกลุ่ม Websites, 3D, Games, Animations, SVG และ Data Viz.
อีกจุดที่สำคัญสำหรับ workflow ด้านดีไซน์คือ multimodal Artificial Analysis ระบุว่า Kimi K2.6 รองรับ input เป็นภาพและวิดีโอ พร้อม output เป็นข้อความแบบ native และยังมี context สูงสุด 256k. นั่นทำให้ Kimi K2.6 น่าสนใจสำหรับงานอ่าน screenshot ตรวจ UI หรือแปลง visual spec ไปเป็นข้อเสนอเชิงโค้ด
อย่างไรก็ดี ข้อมูลเหล่านี้บอกได้ว่า Kimi K2.6 น่าลองในงานดีไซน์ แต่ยังไม่พอจะฟันธงว่า Kimi ชนะ DeepSeek V4 ใน UI หรือเว็บ เพราะแหล่งข้อมูลที่มีไม่ได้ให้การทดสอบแบบเงื่อนไขเดียวกันอย่างครบถ้วนระหว่างสองรุ่นในหมวดดีไซน์
วิธีที่ใช้ได้จริงคือทำ A/B test ด้วยงานของตัวเอง เช่น prompt สร้างหน้า landing page, component ตาม design system, SVG icon, dashboard visualization หรือการรีวิว screenshot แล้วให้คนประเมินโดยปิดชื่อโมเดล คะแนนจาก leaderboard เป็นจุดเริ่มต้นได้ แต่ไม่ควรใช้แทนการทดสอบในสภาพงานจริง
งานโฆษณา บทความ สคริปต์ เรื่องเล่า อีเมลขาย หรือการรักษาน้ำเสียงแบรนด์ เป็นงานที่วัดยากกว่าคณิตศาสตร์และโค้ด เบนช์มาร์กด้าน reasoning หรือ coding ช่วยบอกความสามารถบางส่วน แต่ไม่ได้บอกว่า copy นั้นขายได้ อ่านลื่น หรือเข้ากับแบรนด์แค่ไหน
จากแหล่งข้อมูลที่ตรวจได้ ยังไม่มีเบนช์มาร์กสาธารณะที่น่าเชื่อถือพอสำหรับเปรียบเทียบ Kimi K2.6 กับ DeepSeek V4 โดยตรงในด้านคุณภาพงานเขียนสร้างสรรค์หรือการ edit งานภาษา ดังนั้นการประกาศผู้ชนะในหมวดนี้ยังเร็วเกินไป
ถ้าต้องเลือกใช้จริง ให้ประเมินแบบใกล้งานผลิตมากที่สุด:
ในภาพรวมของโมเดล open weights, Artificial Analysis เรียก Kimi K2.6 ว่า new leading open weights model. ขณะเดียวกัน SCMP รายงานโดยอ้าง Artificial Analysis ว่า DeepSeek V4 Pro อยู่ลำดับสองในกลุ่มโมเดล open-source ชั้นนำ ตามหลัง Kimi K2.6 ของ Moonshot AI.
DeepSeek V4 จึงไม่ใช่รุ่นที่ควรมองข้าม AINews สรุปว่า V4 เป็นการปรับสถาปัตยกรรมครั้งใหญ่หลัง V3 และทำให้ความสามารถด้าน long-context กับ agentic coding ของกลุ่ม open-weight เดินหน้าขึ้น แม้โดยรวมยังตามหลังโมเดลปิดระดับ frontier บางตัว.
ข้อสรุปสั้นที่สุดคือ Kimi K2.6 เหมาะเป็นตัวเริ่มสำหรับงานโค้ดเชิงวิศวกรรมและดูแข็งในภาพรวมของ open weights ส่วน DeepSeek V4 เหมาะมากเมื่อโจทย์ยาวมากหรือเน้นสนามแข่งขันเขียนโปรแกรมบางแบบ สำหรับดีไซน์และคอนเทนต์สร้างสรรค์ ควรถือว่าเบนช์มาร์กสาธารณะยังไม่พอ และให้การทดสอบภายในเป็นตัวตัดสิน