| โจทย์ที่ต้องทำ | โมเดลที่ควรเริ่มทดสอบ | เหตุผล |
|---|---|---|
| เหตุผลยาก คำถามวิชาการ งานวิเคราะห์ที่ไม่ใช้เครื่องมือ | Claude Opus 4.7 | ในตารางร่วม Claude Opus 4.7 ได้ GPQA Diamond 94.2% และ Humanity’s Last Exam แบบ no tools 46.9% ซึ่งเป็นค่าสูงสุดในชุดเปรียบเทียบนั้น |
| Terminal, browser, tool-use agent | GPT-5.5 / GPT-5.5 Pro | GPT-5.5 ได้ Terminal-Bench 2.0 ที่ 82.7%; GPT-5.5 Pro ได้ BrowseComp 90.1% ซึ่งเป็นค่าสูงสุดในตารางเดียวกัน |
| Software engineering | เริ่มที่ Claude Opus 4.7 แล้วให้ GPT-5.5 และ Kimi K2.6 วิ่ง eval ตาม | Claude Opus 4.7 ได้ SWE-Bench Pro/SWE Pro 64.3%; LLM Stats ก็ให้ Claude Opus 4.7 ที่ 0.64 สูงกว่า GPT-5.5 และ Kimi K2.6 ที่ 0.59 |
| งานจำนวนมากที่อ่อนไหวต่อต้นทุน API | DeepSeek V4 | DeepSeek V4-Pro-Max ไม่ได้ที่หนึ่งใน benchmark ร่วม แต่รายงานระบุว่า DeepSeek มีต้นทุนประมาณหนึ่งในหกของโมเดลสหรัฐรุ่นล่าสุด |
| ทีมที่อยากลอง ecosystem ของ Kimi หรือทางเลือก coding-agent | Kimi K2.6 | Kimi K2.6 ได้ BrowseComp 83.2% ใน DocsBot และ SWE-Bench Pro 0.59 ใน LLM Stats แต่ยังไม่มีตารางร่วมครบชุดกับ Claude Opus 4.7, GPT-5.5 และ DeepSeek V4-Pro-Max |
| Workflow ที่ต้องใช้ context ยาวมาก | Claude Opus 4.7 / GPT-5.5 ดูได้เปรียบกว่า | Yahoo/Tech ระบุ GPT-5.5 และ Claude Opus 4.7 มี context window 1M; Artificial Analysis ระบุ Kimi K2.6 ที่ 256k tokens และ Claude Opus 4.7 ที่ 1000k tokens |
ชุดตัวเลขที่นำมาเทียบกันได้ตรงที่สุดมาจากตารางเดียวกัน ซึ่งครอบคลุม DeepSeek V4-Pro-Max, GPT-5.5/GPT-5.5 Pro และ Claude Opus 4.7 โดย GPT-5.5 Pro มีเฉพาะบางรายการ
| Benchmark | DeepSeek V4-Pro-Max | GPT-5.5 | GPT-5.5 Pro | Claude Opus 4.7 | ผู้ทำคะแนนสูงสุดในตาราง |
|---|---|---|---|---|---|
| GPQA Diamond | 90.1% | 93.6% | — | 94.2% | Claude Opus 4.7 |
| Humanity’s Last Exam, no tools | 37.7% | 41.4% | 43.1% | 46.9% | Claude Opus 4.7 |
| Humanity’s Last Exam, with tools | 48.2% | 52.2% | 57.2% | 54.7% | GPT-5.5 Pro |
| Terminal-Bench 2.0 | 67.9% | 82.7% | — | 69.4% | GPT-5.5 |
| SWE-Bench Pro / SWE Pro | 55.4% | 58.6% | — | 64.3% | Claude Opus 4.7 |
| BrowseComp | 83.4% | 84.4% | 90.1% | 79.3% | GPT-5.5 Pro |
| MCP Atlas / MCPAtlas Public | 73.6% | 75.3% | — | 79.1% | Claude Opus 4.7 |
อ่านตารางนี้แบบตรงไปตรงมาได้ว่า Claude Opus 4.7 เด่นกว่าในงานเหตุผลยาก งานตอบโดยไม่ใช้เครื่องมือ งาน software engineering และ MCP Atlas ส่วน GPT-5.5/GPT-5.5 Pro เด่นในงาน terminal, browser และการใช้เครื่องมือ DeepSeek V4-Pro-Max ยังไม่ชนะอันดับหนึ่งในชุดนี้ แต่ BrowseComp 83.4% อยู่ใกล้ GPT-5.5 ที่ 84.4% และสูงกว่า Claude Opus 4.7 ที่ 79.3%
ปัญหาของ Kimi K2.6 ไม่ใช่ว่าไม่มีข้อมูลเลย แต่ข้อมูลที่มีมาจากคนละแหล่ง คนละโหมด และคนละกลุ่มเปรียบเทียบ ตัวเลขด้านล่างจึงใช้เป็นเหตุผลเพื่อเลือกเข้าทดสอบได้ แต่ไม่ควรใช้แทนตารางร่วมเต็มรูปแบบ
| ตัวชี้วัด | ข้อมูลที่พบของ Kimi K2.6 | ข้อมูลเทียบเคียง | วิธีตีความ |
|---|---|---|---|
| Context window | 256k tokens | หน้าเปรียบเทียบเดียวกันระบุ Claude Opus 4.7 ที่ 1000k tokens | Claude มี context window ที่ยาวกว่าชัดเจน |
| BrowseComp | 83.2% ใน Thinking mode | DeepSeek-V4 Pro อยู่ที่ 83.4% Pass@1 / Think Max | Kimi ใกล้ DeepSeek มากในแหล่งนี้ แต่หน้าเดียวกันไม่ได้เทียบ GPT-5.5 หรือ Claude Opus 4.7 |
| AIME 2026 / APEX Agents | AIME 2026 ได้ 96.4%; APEX Agents ได้ 27.9% | DeepSeek-V4 Pro ในหน้าเดียวกันระบุ not available | เป็นสัญญาณด้านคณิตศาสตร์และงาน agent แต่ยังไม่ใช่การเทียบครบสี่โมเดล |
| SWE-Bench Pro | 0.59 | Claude Opus 4.7 อยู่ที่ 0.64, GPT-5.5 อยู่ที่ 0.59, DeepSeek V4-Pro-Max อยู่ที่ 0.55 | ใน LLM Stats Kimi เท่ากับ GPT-5.5 ต่ำกว่า Claude และสูงกว่า DeepSeek |
| MMLU-Pro / SimpleQA-Verified | MMLU-Pro 87.1; SimpleQA-Verified 36.9 | DS-V4-Pro Max ได้ 87.5 และ 57.9 ตามลำดับ | ใช้เทียบ Kimi กับ DeepSeek ได้บางส่วน แต่ Opus/GPT ในตารางนั้นเป็น Opus-4.6 Max และ GPT-5.4 xHigh ไม่ใช่รุ่นที่บทความนี้เปรียบเทียบ |
| Coding benchmark ภาคปฏิบัติ | 87 คะแนน | Claude Opus 4.7 ได้ 97, GPT-5.5 xHigh ได้ 96, DeepSeek V4 Flash ได้ 78, DeepSeek V4 Pro ได้ 69 | มีประโยชน์เชิงปฏิบัติ แต่เป็นการทดสอบ coding ชุดเดียว ไม่ควรใช้แทน benchmark มาตรฐานหรือ repo eval ของคุณเอง |
ดังนั้นตำแหน่งที่เหมาะสมของ Kimi K2.6 คือเป็นผู้ท้าชิงที่ควรอยู่ใน shortlist โดยเฉพาะถ้าคุณสนใจ ecosystem ของ Kimi หรือต้องการทางเลือกสำหรับ coding-agent ที่อาจคุ้มต้นทุน แต่หลักฐานปัจจุบันยังไม่พอจะประกาศว่า Kimi K2.6 เป็นแชมป์รวมเหนืออีกสามโมเดล
Benchmark บอกได้ว่าโมเดลทำงานเก่งแค่ไหน แต่ยังตอบไม่ครบว่าโมเดลไหนเหมาะกับ production จริง เพราะราคา input/output token, context window, latency, ข้อจำกัดเครื่องมือ และต้นทุน deployment มีผลโดยตรงกับใบเสร็จปลายเดือน
| โมเดล | ข้อมูลที่ยืนยันได้ | ความหมายเชิงเลือกใช้งาน |
|---|---|---|
| GPT-5.5 | $5 ต่อ 1 ล้าน input tokens; $30 ต่อ 1 ล้าน output tokens; context window 1M | ราคา input เท่ากับ Claude Opus 4.7 ตามรายงานเดียวกัน แต่ output token แพงกว่า |
| Claude Opus 4.7 | $5 ต่อ 1 ล้าน input tokens; $25 ต่อ 1 ล้าน output tokens; context window 1M | ในรายงานเดียวกัน output token ถูกกว่า GPT-5.5; Artificial Analysis ก็ระบุ Claude Opus 4.7 ที่ 1000k context ในหน้าเทียบกับ Kimi |
| Kimi K2.6 | context window 256k tokens | context window สั้นกว่า Claude Opus 4.7 ที่ 1000k tokens; แหล่งข้อมูลที่ใช้ในบทความนี้ยังไม่มีราคา token ที่ตรวจสอบได้ครบพอ |
| DeepSeek V4 | รายงานระบุว่า DeepSeek มีต้นทุนประมาณหนึ่งในหกของโมเดลสหรัฐรุ่นล่าสุด; DataCamp ระบุ DeepSeek V4 Pro เป็น MoE ขนาด 1.6T total parameters, 49B active parameters, download 865GB และ Flash เป็น 284B total parameters, 13B active parameters, download 160GB | ถ้าใช้ผ่าน API จุดขายหลักคือราคา แต่ถ้าคิด self-host หรือ private deployment ต้องรวมฮาร์ดแวร์ พื้นที่ดาวน์โหลด ต้นทุน inference และทีมดูแลระบบด้วย |
สัญญาณด้านต้นทุนที่ชัดที่สุดคือ GPT-5.5 และ Claude Opus 4.7 มีราคา input เท่ากันที่ $5 ต่อ 1 ล้าน tokens แต่ GPT-5.5 มีราคา output $30 ต่อ 1 ล้าน tokens ขณะที่ Claude Opus 4.7 อยู่ที่ $25 ต่อ 1 ล้าน tokens ส่วน DeepSeek เข้ามาด้วย narrative เรื่องต้นทุนประมาณหนึ่งในหก
ถ้าโจทย์ของคุณคือการวิเคราะห์เชิงวิชาการ การแก้ปัญหาซับซ้อน หรือคำถามที่ต้องการความน่าเชื่อถือสูงโดยไม่พึ่งเครื่องมือภายนอก Claude Opus 4.7 เป็นตัวเลือกแรกที่มีหลักฐานแข็งแรงที่สุดในตารางร่วม โดยได้ GPQA Diamond 94.2% สูงกว่า GPT-5.5 ที่ 93.6% และ DeepSeek V4-Pro-Max ที่ 90.1%; Humanity’s Last Exam แบบ no tools ก็ได้ 46.9% ซึ่งนำในตารางเดียวกัน
ถ้างานหลักคือให้โมเดลควบคุม terminal, ใช้ browser, เรียก tool chain หรือทำงานแบบ agent ที่ต้องตัดสินใจผ่านเครื่องมือหลายขั้น GPT-5.5 ดูโดดเด่นกว่า GPT-5.5 ได้ Terminal-Bench 2.0 ที่ 82.7% สูงกว่า Claude Opus 4.7 ที่ 69.4% และ DeepSeek V4-Pro-Max ที่ 67.9%; GPT-5.5 Pro ยังได้ BrowseComp 90.1% ซึ่งเป็นค่าสูงสุดในตาราง
ในตารางร่วม Claude Opus 4.7 ได้ SWE-Bench Pro/SWE Pro 64.3% สูงกว่า GPT-5.5 ที่ 58.6% และ DeepSeek V4-Pro-Max ที่ 55.4% ทิศทางนี้สอดคล้องกับ LLM Stats ซึ่งให้ Claude Opus 4.7 ที่ 0.64 ส่วน GPT-5.5 และ Kimi K2.6 อยู่ที่ 0.59 และ DeepSeek V4-Pro-Max อยู่ที่ 0.55
อย่างไรก็ตาม coding benchmark อ่อนไหวต่อ repo, ภาษาโปรแกรม, test framework, agent setup และ prompt มาก การทดสอบ coding ภาคปฏิบัติหนึ่งชุดให้ Claude Opus 4.7 ที่ 97, GPT-5.5 xHigh ที่ 96, Kimi K2.6 ที่ 87, DeepSeek V4 Flash ที่ 78 และ DeepSeek V4 Pro ที่ 69 ตัวเลขเหล่านี้มีประโยชน์ แต่ไม่ควรใช้ตัดสิน production เพียงลำพัง
ถ้าคอขวดหลักคือต้นทุน token และงานไม่ได้ต้องการคะแนนสูงสุดในทุก benchmark DeepSeek V4 เป็นผู้สมัครที่สมเหตุสมผล ข้อมูลร่วมระบุว่า DeepSeek V4-Pro-Max ทำคะแนนใกล้กลุ่มหน้าในหลายรายการแต่ไม่ได้เป็นที่หนึ่ง ขณะเดียวกันรายงานระบุว่า DeepSeek มีต้นทุนประมาณหนึ่งในหกของโมเดลสหรัฐรุ่นล่าสุด
จุดที่ต้องระวังคือขนาดของโมเดล โดย DataCamp ระบุ DeepSeek V4 Pro มี 1.6T total parameters, 49B active parameters และ download 865GB ถ้าคุณไม่ได้ใช้ API อย่างเดียว แต่คิดเรื่อง self-host หรือ private deployment ต้องนับต้นทุนฮาร์ดแวร์ inference และการดูแลระบบเข้าไปด้วย
Kimi K2.6 มีสัญญาณที่ควรสนใจ เช่น DocsBot ระบุ BrowseComp 83.2% ซึ่งใกล้ DeepSeek-V4 Pro ที่ 83.4%; LLM Stats ให้ SWE-Bench Pro 0.59 เท่ากับ GPT-5.5; และ coding benchmark ภาคปฏิบัติให้ Kimi K2.6 ที่ 87 คะแนน
แต่เพราะยังไม่มี benchmark แบบครบสี่โมเดลที่ใช้แหล่งเดียวกัน การตั้งค่าเดียวกัน และครอบคลุม Claude Opus 4.7, GPT-5.5, DeepSeek V4-Pro-Max และ Kimi K2.6 พร้อมกัน Kimi K2.6 จึงควรถูกมองเป็นตัวเลือกศักยภาพสูง ไม่ใช่ผู้ชนะรวมที่พิสูจน์แล้ว
ถ้าต้องสรุปสั้นที่สุด: Claude Opus 4.7 ชนะในงานเหตุผลยากและ benchmark ด้าน software engineering หลายรายการ; GPT-5.5/GPT-5.5 Pro ชนะในงาน tool-use, terminal และ browser; DeepSeek V4-Pro-Max เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเมื่อมองสมดุลระหว่างความสามารถกับต้นทุน; ส่วน Kimi K2.6 มีศักยภาพ แต่ยังต้องการหลักฐานแบบตารางร่วมครบชุดมากกว่านี้
การเลือกใช้งานจริงจึงไม่ควรจบที่คะแนนรวม ให้สร้างชุดทดสอบของตัวเองจาก repo, bug ticket, research workflow, สิทธิ์การใช้เครื่องมือ, context length, latency, tolerance ต่อความผิดพลาด และต้นทุน token แล้วให้ทั้งสี่โมเดลทำงานชุดเดียวกัน เมื่อถึงจุดนั้น benchmark ภายนอกจะเปลี่ยนจากตัวเลขสวย ๆ เป็นคำตอบที่ใช้เลือกโมเดลสำหรับผลิตภัณฑ์ได้จริง
| โจทย์ที่ต้องทำ | โมเดลที่ควรเริ่มทดสอบ | เหตุผล |
|---|---|---|
| เหตุผลยาก คำถามวิชาการ งานวิเคราะห์ที่ไม่ใช้เครื่องมือ | Claude Opus 4.7 | ในตารางร่วม Claude Opus 4.7 ได้ GPQA Diamond 94.2% และ Humanity’s Last Exam แบบ no tools 46.9% ซึ่งเป็นค่าสูงสุดในชุดเปรียบเทียบนั้น |
| Terminal, browser, tool-use agent | GPT-5.5 / GPT-5.5 Pro | GPT-5.5 ได้ Terminal-Bench 2.0 ที่ 82.7%; GPT-5.5 Pro ได้ BrowseComp 90.1% ซึ่งเป็นค่าสูงสุดในตารางเดียวกัน |
| Software engineering | เริ่มที่ Claude Opus 4.7 แล้วให้ GPT-5.5 และ Kimi K2.6 วิ่ง eval ตาม | Claude Opus 4.7 ได้ SWE-Bench Pro/SWE Pro 64.3%; LLM Stats ก็ให้ Claude Opus 4.7 ที่ 0.64 สูงกว่า GPT-5.5 และ Kimi K2.6 ที่ 0.59 |
| งานจำนวนมากที่อ่อนไหวต่อต้นทุน API | DeepSeek V4 | DeepSeek V4-Pro-Max ไม่ได้ที่หนึ่งใน benchmark ร่วม แต่รายงานระบุว่า DeepSeek มีต้นทุนประมาณหนึ่งในหกของโมเดลสหรัฐรุ่นล่าสุด |
| ทีมที่อยากลอง ecosystem ของ Kimi หรือทางเลือก coding-agent | Kimi K2.6 | Kimi K2.6 ได้ BrowseComp 83.2% ใน DocsBot และ SWE-Bench Pro 0.59 ใน LLM Stats แต่ยังไม่มีตารางร่วมครบชุดกับ Claude Opus 4.7, GPT-5.5 และ DeepSeek V4-Pro-Max |
| Workflow ที่ต้องใช้ context ยาวมาก | Claude Opus 4.7 / GPT-5.5 ดูได้เปรียบกว่า | Yahoo/Tech ระบุ GPT-5.5 และ Claude Opus 4.7 มี context window 1M; Artificial Analysis ระบุ Kimi K2.6 ที่ 256k tokens และ Claude Opus 4.7 ที่ 1000k tokens |
ชุดตัวเลขที่นำมาเทียบกันได้ตรงที่สุดมาจากตารางเดียวกัน ซึ่งครอบคลุม DeepSeek V4-Pro-Max, GPT-5.5/GPT-5.5 Pro และ Claude Opus 4.7 โดย GPT-5.5 Pro มีเฉพาะบางรายการ
| Benchmark | DeepSeek V4-Pro-Max | GPT-5.5 | GPT-5.5 Pro | Claude Opus 4.7 | ผู้ทำคะแนนสูงสุดในตาราง |
|---|---|---|---|---|---|
| GPQA Diamond | 90.1% | 93.6% | — | 94.2% | Claude Opus 4.7 |
| Humanity’s Last Exam, no tools | 37.7% | 41.4% | 43.1% | 46.9% | Claude Opus 4.7 |
| Humanity’s Last Exam, with tools | 48.2% | 52.2% | 57.2% | 54.7% | GPT-5.5 Pro |
| Terminal-Bench 2.0 | 67.9% | 82.7% | — | 69.4% | GPT-5.5 |
| SWE-Bench Pro / SWE Pro | 55.4% | 58.6% | — | 64.3% | Claude Opus 4.7 |
| BrowseComp | 83.4% | 84.4% | 90.1% | 79.3% | GPT-5.5 Pro |
| MCP Atlas / MCPAtlas Public | 73.6% | 75.3% | — | 79.1% | Claude Opus 4.7 |
อ่านตารางนี้แบบตรงไปตรงมาได้ว่า Claude Opus 4.7 เด่นกว่าในงานเหตุผลยาก งานตอบโดยไม่ใช้เครื่องมือ งาน software engineering และ MCP Atlas ส่วน GPT-5.5/GPT-5.5 Pro เด่นในงาน terminal, browser และการใช้เครื่องมือ DeepSeek V4-Pro-Max ยังไม่ชนะอันดับหนึ่งในชุดนี้ แต่ BrowseComp 83.4% อยู่ใกล้ GPT-5.5 ที่ 84.4% และสูงกว่า Claude Opus 4.7 ที่ 79.3%
ปัญหาของ Kimi K2.6 ไม่ใช่ว่าไม่มีข้อมูลเลย แต่ข้อมูลที่มีมาจากคนละแหล่ง คนละโหมด และคนละกลุ่มเปรียบเทียบ ตัวเลขด้านล่างจึงใช้เป็นเหตุผลเพื่อเลือกเข้าทดสอบได้ แต่ไม่ควรใช้แทนตารางร่วมเต็มรูปแบบ
| ตัวชี้วัด | ข้อมูลที่พบของ Kimi K2.6 | ข้อมูลเทียบเคียง | วิธีตีความ |
|---|---|---|---|
| Context window | 256k tokens | หน้าเปรียบเทียบเดียวกันระบุ Claude Opus 4.7 ที่ 1000k tokens | Claude มี context window ที่ยาวกว่าชัดเจน |
| BrowseComp | 83.2% ใน Thinking mode | DeepSeek-V4 Pro อยู่ที่ 83.4% Pass@1 / Think Max | Kimi ใกล้ DeepSeek มากในแหล่งนี้ แต่หน้าเดียวกันไม่ได้เทียบ GPT-5.5 หรือ Claude Opus 4.7 |
| AIME 2026 / APEX Agents | AIME 2026 ได้ 96.4%; APEX Agents ได้ 27.9% | DeepSeek-V4 Pro ในหน้าเดียวกันระบุ not available | เป็นสัญญาณด้านคณิตศาสตร์และงาน agent แต่ยังไม่ใช่การเทียบครบสี่โมเดล |
| SWE-Bench Pro | 0.59 | Claude Opus 4.7 อยู่ที่ 0.64, GPT-5.5 อยู่ที่ 0.59, DeepSeek V4-Pro-Max อยู่ที่ 0.55 | ใน LLM Stats Kimi เท่ากับ GPT-5.5 ต่ำกว่า Claude และสูงกว่า DeepSeek |
| MMLU-Pro / SimpleQA-Verified | MMLU-Pro 87.1; SimpleQA-Verified 36.9 | DS-V4-Pro Max ได้ 87.5 และ 57.9 ตามลำดับ | ใช้เทียบ Kimi กับ DeepSeek ได้บางส่วน แต่ Opus/GPT ในตารางนั้นเป็น Opus-4.6 Max และ GPT-5.4 xHigh ไม่ใช่รุ่นที่บทความนี้เปรียบเทียบ |
| Coding benchmark ภาคปฏิบัติ | 87 คะแนน | Claude Opus 4.7 ได้ 97, GPT-5.5 xHigh ได้ 96, DeepSeek V4 Flash ได้ 78, DeepSeek V4 Pro ได้ 69 | มีประโยชน์เชิงปฏิบัติ แต่เป็นการทดสอบ coding ชุดเดียว ไม่ควรใช้แทน benchmark มาตรฐานหรือ repo eval ของคุณเอง |
ดังนั้นตำแหน่งที่เหมาะสมของ Kimi K2.6 คือเป็นผู้ท้าชิงที่ควรอยู่ใน shortlist โดยเฉพาะถ้าคุณสนใจ ecosystem ของ Kimi หรือต้องการทางเลือกสำหรับ coding-agent ที่อาจคุ้มต้นทุน แต่หลักฐานปัจจุบันยังไม่พอจะประกาศว่า Kimi K2.6 เป็นแชมป์รวมเหนืออีกสามโมเดล
Benchmark บอกได้ว่าโมเดลทำงานเก่งแค่ไหน แต่ยังตอบไม่ครบว่าโมเดลไหนเหมาะกับ production จริง เพราะราคา input/output token, context window, latency, ข้อจำกัดเครื่องมือ และต้นทุน deployment มีผลโดยตรงกับใบเสร็จปลายเดือน
| โมเดล | ข้อมูลที่ยืนยันได้ | ความหมายเชิงเลือกใช้งาน |
|---|---|---|
| GPT-5.5 | $5 ต่อ 1 ล้าน input tokens; $30 ต่อ 1 ล้าน output tokens; context window 1M | ราคา input เท่ากับ Claude Opus 4.7 ตามรายงานเดียวกัน แต่ output token แพงกว่า |
| Claude Opus 4.7 | $5 ต่อ 1 ล้าน input tokens; $25 ต่อ 1 ล้าน output tokens; context window 1M | ในรายงานเดียวกัน output token ถูกกว่า GPT-5.5; Artificial Analysis ก็ระบุ Claude Opus 4.7 ที่ 1000k context ในหน้าเทียบกับ Kimi |
| Kimi K2.6 | context window 256k tokens | context window สั้นกว่า Claude Opus 4.7 ที่ 1000k tokens; แหล่งข้อมูลที่ใช้ในบทความนี้ยังไม่มีราคา token ที่ตรวจสอบได้ครบพอ |
| DeepSeek V4 | รายงานระบุว่า DeepSeek มีต้นทุนประมาณหนึ่งในหกของโมเดลสหรัฐรุ่นล่าสุด; DataCamp ระบุ DeepSeek V4 Pro เป็น MoE ขนาด 1.6T total parameters, 49B active parameters, download 865GB และ Flash เป็น 284B total parameters, 13B active parameters, download 160GB | ถ้าใช้ผ่าน API จุดขายหลักคือราคา แต่ถ้าคิด self-host หรือ private deployment ต้องรวมฮาร์ดแวร์ พื้นที่ดาวน์โหลด ต้นทุน inference และทีมดูแลระบบด้วย |
สัญญาณด้านต้นทุนที่ชัดที่สุดคือ GPT-5.5 และ Claude Opus 4.7 มีราคา input เท่ากันที่ $5 ต่อ 1 ล้าน tokens แต่ GPT-5.5 มีราคา output $30 ต่อ 1 ล้าน tokens ขณะที่ Claude Opus 4.7 อยู่ที่ $25 ต่อ 1 ล้าน tokens ส่วน DeepSeek เข้ามาด้วย narrative เรื่องต้นทุนประมาณหนึ่งในหก
ถ้าโจทย์ของคุณคือการวิเคราะห์เชิงวิชาการ การแก้ปัญหาซับซ้อน หรือคำถามที่ต้องการความน่าเชื่อถือสูงโดยไม่พึ่งเครื่องมือภายนอก Claude Opus 4.7 เป็นตัวเลือกแรกที่มีหลักฐานแข็งแรงที่สุดในตารางร่วม โดยได้ GPQA Diamond 94.2% สูงกว่า GPT-5.5 ที่ 93.6% และ DeepSeek V4-Pro-Max ที่ 90.1%; Humanity’s Last Exam แบบ no tools ก็ได้ 46.9% ซึ่งนำในตารางเดียวกัน
ถ้างานหลักคือให้โมเดลควบคุม terminal, ใช้ browser, เรียก tool chain หรือทำงานแบบ agent ที่ต้องตัดสินใจผ่านเครื่องมือหลายขั้น GPT-5.5 ดูโดดเด่นกว่า GPT-5.5 ได้ Terminal-Bench 2.0 ที่ 82.7% สูงกว่า Claude Opus 4.7 ที่ 69.4% และ DeepSeek V4-Pro-Max ที่ 67.9%; GPT-5.5 Pro ยังได้ BrowseComp 90.1% ซึ่งเป็นค่าสูงสุดในตาราง
ในตารางร่วม Claude Opus 4.7 ได้ SWE-Bench Pro/SWE Pro 64.3% สูงกว่า GPT-5.5 ที่ 58.6% และ DeepSeek V4-Pro-Max ที่ 55.4% ทิศทางนี้สอดคล้องกับ LLM Stats ซึ่งให้ Claude Opus 4.7 ที่ 0.64 ส่วน GPT-5.5 และ Kimi K2.6 อยู่ที่ 0.59 และ DeepSeek V4-Pro-Max อยู่ที่ 0.55
อย่างไรก็ตาม coding benchmark อ่อนไหวต่อ repo, ภาษาโปรแกรม, test framework, agent setup และ prompt มาก การทดสอบ coding ภาคปฏิบัติหนึ่งชุดให้ Claude Opus 4.7 ที่ 97, GPT-5.5 xHigh ที่ 96, Kimi K2.6 ที่ 87, DeepSeek V4 Flash ที่ 78 และ DeepSeek V4 Pro ที่ 69 ตัวเลขเหล่านี้มีประโยชน์ แต่ไม่ควรใช้ตัดสิน production เพียงลำพัง
ถ้าคอขวดหลักคือต้นทุน token และงานไม่ได้ต้องการคะแนนสูงสุดในทุก benchmark DeepSeek V4 เป็นผู้สมัครที่สมเหตุสมผล ข้อมูลร่วมระบุว่า DeepSeek V4-Pro-Max ทำคะแนนใกล้กลุ่มหน้าในหลายรายการแต่ไม่ได้เป็นที่หนึ่ง ขณะเดียวกันรายงานระบุว่า DeepSeek มีต้นทุนประมาณหนึ่งในหกของโมเดลสหรัฐรุ่นล่าสุด
จุดที่ต้องระวังคือขนาดของโมเดล โดย DataCamp ระบุ DeepSeek V4 Pro มี 1.6T total parameters, 49B active parameters และ download 865GB ถ้าคุณไม่ได้ใช้ API อย่างเดียว แต่คิดเรื่อง self-host หรือ private deployment ต้องนับต้นทุนฮาร์ดแวร์ inference และการดูแลระบบเข้าไปด้วย
Kimi K2.6 มีสัญญาณที่ควรสนใจ เช่น DocsBot ระบุ BrowseComp 83.2% ซึ่งใกล้ DeepSeek-V4 Pro ที่ 83.4%; LLM Stats ให้ SWE-Bench Pro 0.59 เท่ากับ GPT-5.5; และ coding benchmark ภาคปฏิบัติให้ Kimi K2.6 ที่ 87 คะแนน
แต่เพราะยังไม่มี benchmark แบบครบสี่โมเดลที่ใช้แหล่งเดียวกัน การตั้งค่าเดียวกัน และครอบคลุม Claude Opus 4.7, GPT-5.5, DeepSeek V4-Pro-Max และ Kimi K2.6 พร้อมกัน Kimi K2.6 จึงควรถูกมองเป็นตัวเลือกศักยภาพสูง ไม่ใช่ผู้ชนะรวมที่พิสูจน์แล้ว
ถ้าต้องสรุปสั้นที่สุด: Claude Opus 4.7 ชนะในงานเหตุผลยากและ benchmark ด้าน software engineering หลายรายการ; GPT-5.5/GPT-5.5 Pro ชนะในงาน tool-use, terminal และ browser; DeepSeek V4-Pro-Max เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเมื่อมองสมดุลระหว่างความสามารถกับต้นทุน; ส่วน Kimi K2.6 มีศักยภาพ แต่ยังต้องการหลักฐานแบบตารางร่วมครบชุดมากกว่านี้
การเลือกใช้งานจริงจึงไม่ควรจบที่คะแนนรวม ให้สร้างชุดทดสอบของตัวเองจาก repo, bug ticket, research workflow, สิทธิ์การใช้เครื่องมือ, context length, latency, tolerance ต่อความผิดพลาด และต้นทุน token แล้วให้ทั้งสี่โมเดลทำงานชุดเดียวกัน เมื่อถึงจุดนั้น benchmark ภายนอกจะเปลี่ยนจากตัวเลขสวย ๆ เป็นคำตอบที่ใช้เลือกโมเดลสำหรับผลิตภัณฑ์ได้จริง