Dòng M9 của Axera gồm M97 720 TOPS cho các tác vụ như NOA đô thị và mô hình lái xe lớn, cùng M95 360 TOPS cho hệ thống lái xe đầu cuối một giai đoạn. M97 có 16 nhân Cortex A78AE, băng thông bộ nhớ tương đương 460 GB/s và hỗ trợ tối đa 16 camera; M95 có 10 nhân, 260 GB/s và tối đa 14 camera.
Đăng bởiBiên tập bằng GPT-5.6 TerraHình ảnh được tạo bằng GPT Image 2
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What did Axera announce on September 15, 2026 about its 5nm automotive-grade M9 ADAS SoC series—specifically the flagship M97’s approximatel. Article summary: Axera’s September 15 coverage described the M9 as a two-chip, 5nm automotive ADAS platform: the flagship M97 at about 720 TOPS for high-end urban NOA, VLA/world-model and cockpit-plus-driving use, and the M95 at about 36. Topic tags: general, general web. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clic
Axera đã giới thiệu M9, dòng hệ thống trên chip (SoC) ADAS dành cho ô tô sản xuất trên tiến trình 5 nm, với hai phân khúc rõ rệt: M97 (M9x-720T) là bản đầu bảng có năng lực AI tương đương 720 TOPS, trong khi M95 (M9x-360T) đạt 360 TOPS, hướng đến thị trường đại chúng hơn. Sản phẩm được công bố chính thức ngày 8/9; các bài viết ngày 15/9 chủ yếu tóm lược thông báo và định vị của dòng chip này. 11
21
Điểm Axera muốn nhấn mạnh không chỉ là TOPS. Hai chip dùng chung kiến trúc, bộ công cụ phát triển và các thành phần phần mềm có thể tái sử dụng. Theo công ty, điều đó giúp hãng xe và nhà cung ứng Tier-1 (nhà cung ứng cấp một) mở rộng một ứng dụng hỗ trợ lái sang các mức hiệu năng khác nhau mà không phải xây dựng lại từ đầu. 11
| Thông số | M97 | M95 |
|---|---|---|
| Tiến trình | 5 nm, cấp ô tô | 5 nm, cấp ô tô |
| Năng lực AI tương đương được công bố | 720 TOPS | 360 TOPS |
| CPU | 16 nhân Arm Cortex-A78AE | 10 nhân Arm Cortex-A78AE |
| Băng thông bộ nhớ tương đương | 460 GB/s | 260 GB/s |
| Tùy chọn bộ nhớ | 36 / 48 / 64 / 96 GB | 12 / 18 / 24 GB |
| Đầu vào ISP | Tối đa 16 camera; 4,5 gigapixel/giây | Tối đa 14 camera; 2,6 gigapixel/giây |
M97 được định vị cho nền tảng xe cao cấp, gồm NOA trong đô thị (điều hướng hỗ trợ lái), các khối lượng công việc kiểu VLA và mô hình thế giới, cũng như xử lý nhận thức tích hợp giữa khoang lái và hệ thống lái xe. M95 nhắm đến các hệ thống lái xe đầu-cuối một giai đoạn có yêu cầu chi phí phù hợp hơn với thị trường phổ thông. 7
21
Cả hai chip được mô tả là đáp ứng yêu cầu AEC-Q100 dành cho linh kiện ô tô, tích hợp đảo an toàn lockstep ASIL-D trên chip và đạt mức ASIL-B cho toàn bộ chip. Chúng cũng hỗ trợ cấu hình dự phòng hai chip. 4
7
Thiết kế M9 kết hợp ba khối chính: NPU cho suy luận AI, ISP để xử lý tín hiệu hình ảnh từ camera, và CVA (bộ tăng tốc thị giác máy tính) để đảm nhiệm tiền xử lý cùng các tác vụ cảm biến.
Axera cho biết NPU của họ dùng thiết kế đa nhân, đa cụm hướng đến an toàn chức năng trên ô tô. Chip hỗ trợ các định dạng chính xác FP4, INT8, FP8 và BF16; hãng cũng tuyên bố cơ chế truyền dữ liệu CPU-NPU “zero-copy” ở cấp phần cứng giúp hạn chế việc sao chép dữ liệu. Bộ công cụ của Axera được nói là có thể rút ngắn thời gian thích ứng thuật toán từ nhiều tháng xuống còn nhiều tuần. 21
22
Đây là các tuyên bố của nhà sản xuất, không phải kết quả từ một bộ đo chuẩn độc lập. Tuy vậy, chúng đáng chú ý vì với các mô hình nhận thức và lập kế hoạch lớn, nút thắt có thể nằm ở lưu lượng bộ nhớ và công sức tích hợp phần mềm, chứ không chỉ ở chỉ số TOPS.
ISP dùng cách tiếp cận hai đường ống xử lý chung nguồn vào: một nhánh thị giác máy tính tối ưu cho thuật toán AI nhận thức, nhánh còn lại tối ưu chất lượng hiển thị cho người xem. Với M97, Axera tuyên bố độ trễ ISP dưới 10 mili giây, hỗ trợ tối đa 16 đầu vào camera và thông lượng 4,5 gigapixel/giây. 21
22
CVA được thiết kế để xử lý tiền xử lý ảnh, các toán tử thị giác máy tính, dữ liệu đám mây điểm LiDAR và đồng bộ thời gian giữa nhiều cảm biến. Mục tiêu Axera nêu ra là tránh để các tác vụ này chiếm tài nguyên CPU và NPU, qua đó dành nhiều năng lực NPU hơn cho suy luận AI. 11
Axera định vị M9 cho cả thiết kế dự phòng hai chip lẫn cấu hình bo mạch kết hợp khoang lái và hỗ trợ lái. Công ty cho biết cấu hình hai M97 có thể đạt khoảng 1.440 TOPS, còn hai M95 đạt 720 TOPS. 11
Theo số liệu thử nghiệm nội bộ do Axera công bố, hệ thống M9 có tốc độ khung hình cao hơn mức “ngành” trên 1,5 lần; hiệu năng đầu-cuối của M95 cao hơn mức trung bình ngành trên 2 lần; hiệu năng mô hình VLA trên M97 cao hơn trên 1,5 lần; và độ trễ đường xử lý ISP thấp hơn khoảng 70%. 18
19
Các so sánh này cần được nhìn nhận thận trọng. Thông tin hiện có quy chúng cho thử nghiệm nội bộ của Axera và chưa nêu một bộ benchmark ADAS độc lập nào đối chiếu cùng mô hình, cảm biến, ngăn xếp phần mềm và điều kiện vận hành.
Axera cho biết họ muốn giữ vai trò nhà cung cấp nền tảng tính toán thay vì phát triển thuật toán hỗ trợ lái tầng trên, qua đó tránh cạnh tranh trực tiếp với hãng xe và Tier-1. Về nguyên tắc, cách làm này để khách hàng tự kiểm soát thuật toán cùng ngăn xếp phần mềm lái xe triển khai trên phần cứng M9. 8
Công ty cũng cho biết tổng lượng chip lái xe thông minh xuất xưởng toàn cầu đã vượt 1,6 triệu đơn vị tính đến tháng 8/2026; dòng M5 trước đó đã được sản xuất hàng loạt trên xe. 8
M97 được đưa lên hoạt động sau khi nhận wafer vào tháng 2/2026; mẫu kỹ thuật đã được giao trong nửa đầu năm. Hồ sơ công bố tại Sở Giao dịch Chứng khoán Hồng Kông cho biết một số hãng xe lớn đã chính thức bắt đầu quá trình đánh giá và lựa chọn giải pháp. M95 được đưa lên hoạt động vào tháng 7/2026. 5
Đó là một cột mốc phát triển đáng kể, nhưng chưa xác nhận M97 đã được trang bị rộng rãi trên xe thương mại. Với người theo dõi ngành và nhà đầu tư, các bằng chứng đáng chờ tiếp theo là hợp đồng cung ứng được nêu tên, lịch sản xuất và kết quả vận hành thực tế có thể so sánh độc lập — thay vì chỉ nhìn vào TOPS đỉnh hoặc số khung hình từ thử nghiệm nội bộ.
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Dòng M9 của Axera gồm M97 720 TOPS cho các tác vụ như NOA đô thị và mô hình lái xe lớn, cùng M95 360 TOPS cho hệ thống lái xe đầu cuối một giai đoạn.
Dòng M9 của Axera gồm M97 720 TOPS cho các tác vụ như NOA đô thị và mô hình lái xe lớn, cùng M95 360 TOPS cho hệ thống lái xe đầu cuối một giai đoạn. M97 có 16 nhân Cortex A78AE, băng thông bộ nhớ tương đương 460 GB/s và hỗ trợ tối đa 16 camera; M95 có 10 nhân, 260 GB/s và tối đa 14 camera.
M97 đã giao mẫu kỹ thuật trong nửa đầu năm 2026 và một số hãng xe đã bắt đầu đánh giá, tuyển chọn giải pháp; điều này chưa đồng nghĩa xe trang bị M97 đã được triển khai đại trà.
Dòng M9 của Axera gồm M97 720 TOPS cho các tác vụ như NOA đô thị và mô hình lái xe lớn, cùng M95 360 TOPS cho hệ thống lái xe đầu cuối một giai đoạn. M97 có 16 nhân Cortex A78AE, băng thông bộ nhớ tương đương 460 GB/s và hỗ trợ tối đa 16 camera; M95 có 10 nhân, 260 GB/s và tối đa 14 camera.
Đăng bởiBiên tập bằng GPT-5.6 TerraHình ảnh được tạo bằng GPT Image 2
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What did Axera announce on September 15, 2026 about its 5nm automotive-grade M9 ADAS SoC series—specifically the flagship M97’s approximatel. Article summary: Axera’s September 15 coverage described the M9 as a two-chip, 5nm automotive ADAS platform: the flagship M97 at about 720 TOPS for high-end urban NOA, VLA/world-model and cockpit-plus-driving use, and the M95 at about 36. Topic tags: general, general web. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clic
Axera đã giới thiệu M9, dòng hệ thống trên chip (SoC) ADAS dành cho ô tô sản xuất trên tiến trình 5 nm, với hai phân khúc rõ rệt: M97 (M9x-720T) là bản đầu bảng có năng lực AI tương đương 720 TOPS, trong khi M95 (M9x-360T) đạt 360 TOPS, hướng đến thị trường đại chúng hơn. Sản phẩm được công bố chính thức ngày 8/9; các bài viết ngày 15/9 chủ yếu tóm lược thông báo và định vị của dòng chip này. 11
21
Điểm Axera muốn nhấn mạnh không chỉ là TOPS. Hai chip dùng chung kiến trúc, bộ công cụ phát triển và các thành phần phần mềm có thể tái sử dụng. Theo công ty, điều đó giúp hãng xe và nhà cung ứng Tier-1 (nhà cung ứng cấp một) mở rộng một ứng dụng hỗ trợ lái sang các mức hiệu năng khác nhau mà không phải xây dựng lại từ đầu. 11
| Thông số | M97 | M95 |
|---|---|---|
| Tiến trình | 5 nm, cấp ô tô | 5 nm, cấp ô tô |
| Năng lực AI tương đương được công bố | 720 TOPS | 360 TOPS |
| CPU | 16 nhân Arm Cortex-A78AE | 10 nhân Arm Cortex-A78AE |
| Băng thông bộ nhớ tương đương | 460 GB/s | 260 GB/s |
| Tùy chọn bộ nhớ | 36 / 48 / 64 / 96 GB | 12 / 18 / 24 GB |
| Đầu vào ISP | Tối đa 16 camera; 4,5 gigapixel/giây | Tối đa 14 camera; 2,6 gigapixel/giây |
M97 được định vị cho nền tảng xe cao cấp, gồm NOA trong đô thị (điều hướng hỗ trợ lái), các khối lượng công việc kiểu VLA và mô hình thế giới, cũng như xử lý nhận thức tích hợp giữa khoang lái và hệ thống lái xe. M95 nhắm đến các hệ thống lái xe đầu-cuối một giai đoạn có yêu cầu chi phí phù hợp hơn với thị trường phổ thông. 7
21
Cả hai chip được mô tả là đáp ứng yêu cầu AEC-Q100 dành cho linh kiện ô tô, tích hợp đảo an toàn lockstep ASIL-D trên chip và đạt mức ASIL-B cho toàn bộ chip. Chúng cũng hỗ trợ cấu hình dự phòng hai chip. 4
7
Thiết kế M9 kết hợp ba khối chính: NPU cho suy luận AI, ISP để xử lý tín hiệu hình ảnh từ camera, và CVA (bộ tăng tốc thị giác máy tính) để đảm nhiệm tiền xử lý cùng các tác vụ cảm biến.
Axera cho biết NPU của họ dùng thiết kế đa nhân, đa cụm hướng đến an toàn chức năng trên ô tô. Chip hỗ trợ các định dạng chính xác FP4, INT8, FP8 và BF16; hãng cũng tuyên bố cơ chế truyền dữ liệu CPU-NPU “zero-copy” ở cấp phần cứng giúp hạn chế việc sao chép dữ liệu. Bộ công cụ của Axera được nói là có thể rút ngắn thời gian thích ứng thuật toán từ nhiều tháng xuống còn nhiều tuần. 21
22
Đây là các tuyên bố của nhà sản xuất, không phải kết quả từ một bộ đo chuẩn độc lập. Tuy vậy, chúng đáng chú ý vì với các mô hình nhận thức và lập kế hoạch lớn, nút thắt có thể nằm ở lưu lượng bộ nhớ và công sức tích hợp phần mềm, chứ không chỉ ở chỉ số TOPS.
ISP dùng cách tiếp cận hai đường ống xử lý chung nguồn vào: một nhánh thị giác máy tính tối ưu cho thuật toán AI nhận thức, nhánh còn lại tối ưu chất lượng hiển thị cho người xem. Với M97, Axera tuyên bố độ trễ ISP dưới 10 mili giây, hỗ trợ tối đa 16 đầu vào camera và thông lượng 4,5 gigapixel/giây. 21
22
CVA được thiết kế để xử lý tiền xử lý ảnh, các toán tử thị giác máy tính, dữ liệu đám mây điểm LiDAR và đồng bộ thời gian giữa nhiều cảm biến. Mục tiêu Axera nêu ra là tránh để các tác vụ này chiếm tài nguyên CPU và NPU, qua đó dành nhiều năng lực NPU hơn cho suy luận AI. 11
Axera định vị M9 cho cả thiết kế dự phòng hai chip lẫn cấu hình bo mạch kết hợp khoang lái và hỗ trợ lái. Công ty cho biết cấu hình hai M97 có thể đạt khoảng 1.440 TOPS, còn hai M95 đạt 720 TOPS. 11
Theo số liệu thử nghiệm nội bộ do Axera công bố, hệ thống M9 có tốc độ khung hình cao hơn mức “ngành” trên 1,5 lần; hiệu năng đầu-cuối của M95 cao hơn mức trung bình ngành trên 2 lần; hiệu năng mô hình VLA trên M97 cao hơn trên 1,5 lần; và độ trễ đường xử lý ISP thấp hơn khoảng 70%. 18
19
Các so sánh này cần được nhìn nhận thận trọng. Thông tin hiện có quy chúng cho thử nghiệm nội bộ của Axera và chưa nêu một bộ benchmark ADAS độc lập nào đối chiếu cùng mô hình, cảm biến, ngăn xếp phần mềm và điều kiện vận hành.
Axera cho biết họ muốn giữ vai trò nhà cung cấp nền tảng tính toán thay vì phát triển thuật toán hỗ trợ lái tầng trên, qua đó tránh cạnh tranh trực tiếp với hãng xe và Tier-1. Về nguyên tắc, cách làm này để khách hàng tự kiểm soát thuật toán cùng ngăn xếp phần mềm lái xe triển khai trên phần cứng M9. 8
Công ty cũng cho biết tổng lượng chip lái xe thông minh xuất xưởng toàn cầu đã vượt 1,6 triệu đơn vị tính đến tháng 8/2026; dòng M5 trước đó đã được sản xuất hàng loạt trên xe. 8
M97 được đưa lên hoạt động sau khi nhận wafer vào tháng 2/2026; mẫu kỹ thuật đã được giao trong nửa đầu năm. Hồ sơ công bố tại Sở Giao dịch Chứng khoán Hồng Kông cho biết một số hãng xe lớn đã chính thức bắt đầu quá trình đánh giá và lựa chọn giải pháp. M95 được đưa lên hoạt động vào tháng 7/2026. 5
Đó là một cột mốc phát triển đáng kể, nhưng chưa xác nhận M97 đã được trang bị rộng rãi trên xe thương mại. Với người theo dõi ngành và nhà đầu tư, các bằng chứng đáng chờ tiếp theo là hợp đồng cung ứng được nêu tên, lịch sản xuất và kết quả vận hành thực tế có thể so sánh độc lập — thay vì chỉ nhìn vào TOPS đỉnh hoặc số khung hình từ thử nghiệm nội bộ.
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Dòng M9 của Axera gồm M97 720 TOPS cho các tác vụ như NOA đô thị và mô hình lái xe lớn, cùng M95 360 TOPS cho hệ thống lái xe đầu cuối một giai đoạn.
Dòng M9 của Axera gồm M97 720 TOPS cho các tác vụ như NOA đô thị và mô hình lái xe lớn, cùng M95 360 TOPS cho hệ thống lái xe đầu cuối một giai đoạn. M97 có 16 nhân Cortex A78AE, băng thông bộ nhớ tương đương 460 GB/s và hỗ trợ tối đa 16 camera; M95 có 10 nhân, 260 GB/s và tối đa 14 camera.
M97 đã giao mẫu kỹ thuật trong nửa đầu năm 2026 và một số hãng xe đã bắt đầu đánh giá, tuyển chọn giải pháp; điều này chưa đồng nghĩa xe trang bị M97 đã được triển khai đại trà.