Shein chào bán 280 triệu cổ phiếu loại B với giá 47,60–49,50 HKD/cổ phiếu, có thể huy động tối đa 13,86 tỷ HKD, tương đương khoảng 1,77 tỷ USD. Mức định giá tối đa 26,81 tỷ USD thấp hơn khoảng 73% so với mức 98,2 tỷ USD trong vòng gọi vốn tư nhân năm 2022.
Đăng bởiBiên tập bằng GPT-5.6 LunaHình ảnh được tạo bằng GPT Image 1.5
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What are the key details and significance of Shein’s planned Hong Kong IPO—including its target fundraising, share price range, implied valu. Article summary: Shein’s Hong Kong IPO is a major test of how public investors value a once-$98.2 billion private-market fast-fashion leader after a sharp slowdown in growth, rising trade costs, and heightened regulatory risk. Its propos. Topic tags: general, news, general web, user generated. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts w
Đợt phát hành cổ phiếu lần đầu ra công chúng (IPO) tại Hong Kong của Shein không còn là nỗ lực tái hiện mức hào quang mà công ty từng có trên thị trường tư nhân. Với giá chào bán cao nhất, hãng thời trang nhanh này được định giá khoảng 26,81 tỷ USD—thấp hơn khoảng 73% so với mức 98,2 tỷ USD đạt được trong vòng gọi vốn năm 2022. 6
21
Khoảng cách này chính là câu chuyện lớn nhất phía sau thương vụ. Shein đang đưa mô hình thương mại điện tử đã phủ sóng toàn cầu ra thị trường đại chúng đúng lúc nhà đầu tư đặt câu hỏi về tốc độ tăng trưởng, khả năng sinh lời và mức độ nhạy cảm của công ty trước các thay đổi về thương mại, thuế quan và quy định.
Shein chào bán 280 triệu cổ phiếu loại B với mức giá 47,60–49,50 HKD/cổ phiếu. Nếu chốt ở mức cao nhất, công ty có thể huy động tối đa 13,86 tỷ HKD, tương đương khoảng 1,77 tỷ USD. 21
51
Lịch dự kiến hiện nay gồm:
Giá cuối cùng và lịch trình vẫn phụ thuộc vào quá trình dựng sổ lệnh và phân bổ cổ phiếu. Trước đó, Shein từng được cho là nhắm mức định giá IPO 30–40 tỷ USD, nhưng kỳ vọng này đã giảm sau phản hồi từ nhà đầu tư. 3
7
Shein từng được định giá 98,2 tỷ USD trong vòng gọi vốn tư nhân năm 2022 và khoảng 64 tỷ USD trong các đợt huy động vốn tư nhân sau đó. 6
12 Với mức định giá 26,81 tỷ USD, giá trị của công ty đã giảm khoảng 72,7% so với đỉnh năm 2022—tức định giá trên thị trường đại chúng chỉ còn hơn một phần tư mức trước đây.
Đầu tháng 8, Shein được cho là vẫn tìm kiếm mức định giá 30–40 tỷ USD, trong khi một số nhà đầu tư nền tảng tiềm năng muốn con số gần 30–32 tỷ USD hơn. 3 Các thông tin sau đó cho thấy mức định giá có thể rơi vào khoảng 25–28 tỷ USD trước khi điều khoản chính thức được công bố.
7
Điều này không có nghĩa hoạt động kinh doanh của Shein chắc chắn đã mất đi một khoản giá trị cố định. Vòng gọi vốn tư nhân và giá IPO được xác lập trong những điều kiện thị trường khác nhau. Tuy nhiên, diễn biến trên cho thấy nhà đầu tư hiện đòi hỏi mức giá thấp hơn nhiều để tiếp cận Shein so với thời kỳ bùng nổ của các công ty công nghệ trên thị trường tư nhân.
Theo các thông tin dựa trên hồ sơ IPO, Shein ghi nhận 9,05 tỷ USD doanh thu trong quý I/2026, chỉ tăng 1,1% so với cùng kỳ năm trước. Công ty đồng thời chuyển sang lỗ ròng 99 triệu USD, trái ngược với khoản lãi 395 triệu USD trong cùng kỳ trước đó. 19
Khoản lỗ một phần chịu ảnh hưởng của một chi phí kế toán bất thường, vì vậy con số công bố chưa phản ánh toàn bộ bức tranh vận hành nền tảng. Dù vậy, doanh thu tăng yếu và lợi nhuận chịu sức ép khiến Shein khó duy trì mức định giá cao thường dành cho các doanh nghiệp tăng trưởng nhanh như trước đây. 17
22
Mô hình kinh doanh của Shein phụ thuộc đáng kể vào việc gửi các đơn hàng giá trị tương đối thấp trực tiếp đến người tiêu dùng. Việc Mỹ dỡ bỏ quy định de minimis đã loại bỏ một kênh nhập khẩu trước đây cho phép các kiện hàng đủ điều kiện, trị giá dưới 800 USD, vào nước này mà không chịu thuế nhập khẩu. 34
Trong hồ sơ niêm yết, Shein cho biết đã ứng phó bằng thủ tục thông quan chính thức, điều chỉnh giá, tăng hàng tồn kho tại địa phương, thay đổi khâu hoàn tất đơn hàng và củng cố biện pháp tuân thủ thương mại. 34 Những điều chỉnh này có thể giúp công ty thích nghi, nhưng đồng thời cũng làm lợi thế giá rẻ kém hấp dẫn hơn và gây áp lực lên biên lợi nhuận.
Hồ sơ của Shein còn đề cập việc Liên minh châu Âu loại bỏ mức miễn thuế hải quan 150 euro đối với các lô hàng giá trị thấp, bên cạnh thay đổi tại Mỹ. Shein dự kiến châu Âu sẽ áp dụng các biện pháp tương tự, khiến chi phí nhập khẩu và tuân thủ cao hơn có thể ảnh hưởng đến giá bán, tốc độ giao hàng và nhu cầu mua sắm. 34
37
Shein không chỉ cạnh tranh với các hãng bán lẻ thời trang lâu đời mà còn phải đối đầu với Temu thuộc PDD Holdings—một nền tảng khác dựa trên hàng hóa giá thấp và chiến lược mạnh tay thu hút khách hàng. Reuters đưa tin Temu và Shein cũng vướng các tranh chấp pháp lý chưa được giải quyết, trong đó có cáo buộc liên quan đến chống độc quyền và cạnh tranh không lành mạnh. 29
Rủi ro thương mại không chỉ nằm ở việc mất từng khách hàng. Nếu cả hai nền tảng đều phải chi nhiều hơn để thu hút người mua, đồng thời gánh thêm chi phí giao hàng, hải quan và tuân thủ, hiệu quả kinh tế của mô hình tăng trưởng nhanh có thể suy giảm đáng kể.
UBS Asset Management được xác định là một nhà đầu tư nền tảng tiềm năng và đây sẽ là lần đầu bộ phận này đầu tư vào Shein, theo các nguồn tin Reuters dẫn lại. 4 Bloomberg đưa tin riêng rằng Boyu Capital và UBS nằm trong số các tổ chức đang đàm phán; Tencent và General Atlantic cũng từng cân nhắc cam kết đầu tư.
43
Các thông tin sau đó cho biết những cổ đông hiện hữu gồm Boyu, Tiger Global và General Atlantic đã đăng ký mua khoảng 383 triệu USD cổ phiếu Shein. 46 Danh sách và tỷ lệ phân bổ cuối cùng vẫn có thể thay đổi trong quá trình phát hành. Bản cáo bạch cuối cùng cùng các công bố của sàn Hong Kong sẽ là nguồn tham chiếu chính xác nhất cho danh sách hoàn tất.
Goldman Sachs, Morgan Stanley và JPMorgan được cho là các đơn vị đồng bảo trợ cho đợt niêm yết tại Hong Kong. 47
Shein sử dụng cơ cấu cổ phiếu hai loại với quyền biểu quyết khác nhau. Theo đó, một số cổ đông có quyền biểu quyết cao hơn nhiều so với nhà đầu tư đại chúng thông thường, giúp duy trì ảnh hưởng đáng kể của nhà sáng lập sau IPO. 47
Cơ cấu này có thể giúp Shein theo đuổi chiến lược dài hạn mà không chịu áp lực tức thời từ cổ đông phổ thông. Mặt khác, nhà đầu tư trên sàn sẽ có ít khả năng tác động đến quản trị, các quyết định của hội đồng quản trị hoặc những thay đổi chiến lược lớn hơn so với mô hình “mỗi cổ phiếu một phiếu biểu quyết”.
Đợt chào bán tại Hong Kong diễn ra sau những nỗ lực niêm yết trước đó tại Mỹ và Anh. Kế hoạch tại Mỹ vấp phải sự giám sát chính trị và pháp lý, trong đó có các quan ngại về tính minh bạch chuỗi cung ứng và điều kiện lao động. Quy trình tại London cũng bị trì hoãn khi cơ quan quản lý xem xét các rủi ro liên quan đến chuỗi cung ứng và pháp lý. 28
31
32
Ủy ban Chứng khoán Trung Quốc đã phê duyệt kế hoạch Hong Kong vào tháng 7 năm 2026, giúp Shein vượt qua một rào cản pháp lý quan trọng. 32 Vì vậy, lựa chọn Hong Kong không đơn thuần là ưu tiên một sàn giao dịch cụ thể. Nó là kết quả của quá trình tìm kiếm kéo dài một thị trường có thể tiếp nhận một doanh nghiệp có nguồn gốc Trung Quốc, đặt trụ sở tại Singapore, hoạt động trên toàn cầu và đối mặt với nhiều vấn đề pháp lý nhạy cảm.
Đợt niêm yết của Shein sẽ là phép thử trên thị trường đại chúng đối với ba vấn đề:
Vì vậy, các con số nổi bật của thương vụ mới chỉ là điểm khởi đầu. Shein vẫn có thể huy động tối đa 1,77 tỷ USD, nhưng mức định giá thấp hơn nhiều cho thấy thị trường đang chuẩn bị cho một giai đoạn khó khăn hơn của doanh nghiệp. Phiên giao dịch đầu tiên ngày 1 tháng 9 sẽ cho biết mức chiết khấu này đã đủ hấp dẫn để thu hút nhu cầu hay chưa—hay nhà đầu tư cho rằng Shein cần được định giá thấp hơn nữa trên thị trường đại chúng.
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Shein chào bán 280 triệu cổ phiếu loại B với giá 47,60–49,50 HKD/cổ phiếu, có thể huy động tối đa 13,86 tỷ HKD, tương đương khoảng 1,77 tỷ USD.
Shein chào bán 280 triệu cổ phiếu loại B với giá 47,60–49,50 HKD/cổ phiếu, có thể huy động tối đa 13,86 tỷ HKD, tương đương khoảng 1,77 tỷ USD. Mức định giá tối đa 26,81 tỷ USD thấp hơn khoảng 73% so với mức 98,2 tỷ USD trong vòng gọi vốn tư nhân năm 2022.
Tăng trưởng doanh thu quý I/2026 chỉ đạt 1,1%, trong khi Shein ghi nhận khoản lỗ ròng 99 triệu USD; việc Mỹ và Liên minh châu Âu siết ưu đãi thuế nhập khẩu càng gây sức ép lên mô hình giá rẻ.
Shein chào bán 280 triệu cổ phiếu loại B với giá 47,60–49,50 HKD/cổ phiếu, có thể huy động tối đa 13,86 tỷ HKD, tương đương khoảng 1,77 tỷ USD. Mức định giá tối đa 26,81 tỷ USD thấp hơn khoảng 73% so với mức 98,2 tỷ USD trong vòng gọi vốn tư nhân năm 2022.
Đăng bởiBiên tập bằng GPT-5.6 LunaHình ảnh được tạo bằng GPT Image 1.5
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What are the key details and significance of Shein’s planned Hong Kong IPO—including its target fundraising, share price range, implied valu. Article summary: Shein’s Hong Kong IPO is a major test of how public investors value a once-$98.2 billion private-market fast-fashion leader after a sharp slowdown in growth, rising trade costs, and heightened regulatory risk. Its propos. Topic tags: general, news, general web, user generated. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts w
Đợt phát hành cổ phiếu lần đầu ra công chúng (IPO) tại Hong Kong của Shein không còn là nỗ lực tái hiện mức hào quang mà công ty từng có trên thị trường tư nhân. Với giá chào bán cao nhất, hãng thời trang nhanh này được định giá khoảng 26,81 tỷ USD—thấp hơn khoảng 73% so với mức 98,2 tỷ USD đạt được trong vòng gọi vốn năm 2022. 6
21
Khoảng cách này chính là câu chuyện lớn nhất phía sau thương vụ. Shein đang đưa mô hình thương mại điện tử đã phủ sóng toàn cầu ra thị trường đại chúng đúng lúc nhà đầu tư đặt câu hỏi về tốc độ tăng trưởng, khả năng sinh lời và mức độ nhạy cảm của công ty trước các thay đổi về thương mại, thuế quan và quy định.
Shein chào bán 280 triệu cổ phiếu loại B với mức giá 47,60–49,50 HKD/cổ phiếu. Nếu chốt ở mức cao nhất, công ty có thể huy động tối đa 13,86 tỷ HKD, tương đương khoảng 1,77 tỷ USD. 21
51
Lịch dự kiến hiện nay gồm:
Giá cuối cùng và lịch trình vẫn phụ thuộc vào quá trình dựng sổ lệnh và phân bổ cổ phiếu. Trước đó, Shein từng được cho là nhắm mức định giá IPO 30–40 tỷ USD, nhưng kỳ vọng này đã giảm sau phản hồi từ nhà đầu tư. 3
7
Shein từng được định giá 98,2 tỷ USD trong vòng gọi vốn tư nhân năm 2022 và khoảng 64 tỷ USD trong các đợt huy động vốn tư nhân sau đó. 6
12 Với mức định giá 26,81 tỷ USD, giá trị của công ty đã giảm khoảng 72,7% so với đỉnh năm 2022—tức định giá trên thị trường đại chúng chỉ còn hơn một phần tư mức trước đây.
Đầu tháng 8, Shein được cho là vẫn tìm kiếm mức định giá 30–40 tỷ USD, trong khi một số nhà đầu tư nền tảng tiềm năng muốn con số gần 30–32 tỷ USD hơn. 3 Các thông tin sau đó cho thấy mức định giá có thể rơi vào khoảng 25–28 tỷ USD trước khi điều khoản chính thức được công bố.
7
Điều này không có nghĩa hoạt động kinh doanh của Shein chắc chắn đã mất đi một khoản giá trị cố định. Vòng gọi vốn tư nhân và giá IPO được xác lập trong những điều kiện thị trường khác nhau. Tuy nhiên, diễn biến trên cho thấy nhà đầu tư hiện đòi hỏi mức giá thấp hơn nhiều để tiếp cận Shein so với thời kỳ bùng nổ của các công ty công nghệ trên thị trường tư nhân.
Theo các thông tin dựa trên hồ sơ IPO, Shein ghi nhận 9,05 tỷ USD doanh thu trong quý I/2026, chỉ tăng 1,1% so với cùng kỳ năm trước. Công ty đồng thời chuyển sang lỗ ròng 99 triệu USD, trái ngược với khoản lãi 395 triệu USD trong cùng kỳ trước đó. 19
Khoản lỗ một phần chịu ảnh hưởng của một chi phí kế toán bất thường, vì vậy con số công bố chưa phản ánh toàn bộ bức tranh vận hành nền tảng. Dù vậy, doanh thu tăng yếu và lợi nhuận chịu sức ép khiến Shein khó duy trì mức định giá cao thường dành cho các doanh nghiệp tăng trưởng nhanh như trước đây. 17
22
Mô hình kinh doanh của Shein phụ thuộc đáng kể vào việc gửi các đơn hàng giá trị tương đối thấp trực tiếp đến người tiêu dùng. Việc Mỹ dỡ bỏ quy định de minimis đã loại bỏ một kênh nhập khẩu trước đây cho phép các kiện hàng đủ điều kiện, trị giá dưới 800 USD, vào nước này mà không chịu thuế nhập khẩu. 34
Trong hồ sơ niêm yết, Shein cho biết đã ứng phó bằng thủ tục thông quan chính thức, điều chỉnh giá, tăng hàng tồn kho tại địa phương, thay đổi khâu hoàn tất đơn hàng và củng cố biện pháp tuân thủ thương mại. 34 Những điều chỉnh này có thể giúp công ty thích nghi, nhưng đồng thời cũng làm lợi thế giá rẻ kém hấp dẫn hơn và gây áp lực lên biên lợi nhuận.
Hồ sơ của Shein còn đề cập việc Liên minh châu Âu loại bỏ mức miễn thuế hải quan 150 euro đối với các lô hàng giá trị thấp, bên cạnh thay đổi tại Mỹ. Shein dự kiến châu Âu sẽ áp dụng các biện pháp tương tự, khiến chi phí nhập khẩu và tuân thủ cao hơn có thể ảnh hưởng đến giá bán, tốc độ giao hàng và nhu cầu mua sắm. 34
37
Shein không chỉ cạnh tranh với các hãng bán lẻ thời trang lâu đời mà còn phải đối đầu với Temu thuộc PDD Holdings—một nền tảng khác dựa trên hàng hóa giá thấp và chiến lược mạnh tay thu hút khách hàng. Reuters đưa tin Temu và Shein cũng vướng các tranh chấp pháp lý chưa được giải quyết, trong đó có cáo buộc liên quan đến chống độc quyền và cạnh tranh không lành mạnh. 29
Rủi ro thương mại không chỉ nằm ở việc mất từng khách hàng. Nếu cả hai nền tảng đều phải chi nhiều hơn để thu hút người mua, đồng thời gánh thêm chi phí giao hàng, hải quan và tuân thủ, hiệu quả kinh tế của mô hình tăng trưởng nhanh có thể suy giảm đáng kể.
UBS Asset Management được xác định là một nhà đầu tư nền tảng tiềm năng và đây sẽ là lần đầu bộ phận này đầu tư vào Shein, theo các nguồn tin Reuters dẫn lại. 4 Bloomberg đưa tin riêng rằng Boyu Capital và UBS nằm trong số các tổ chức đang đàm phán; Tencent và General Atlantic cũng từng cân nhắc cam kết đầu tư.
43
Các thông tin sau đó cho biết những cổ đông hiện hữu gồm Boyu, Tiger Global và General Atlantic đã đăng ký mua khoảng 383 triệu USD cổ phiếu Shein. 46 Danh sách và tỷ lệ phân bổ cuối cùng vẫn có thể thay đổi trong quá trình phát hành. Bản cáo bạch cuối cùng cùng các công bố của sàn Hong Kong sẽ là nguồn tham chiếu chính xác nhất cho danh sách hoàn tất.
Goldman Sachs, Morgan Stanley và JPMorgan được cho là các đơn vị đồng bảo trợ cho đợt niêm yết tại Hong Kong. 47
Shein sử dụng cơ cấu cổ phiếu hai loại với quyền biểu quyết khác nhau. Theo đó, một số cổ đông có quyền biểu quyết cao hơn nhiều so với nhà đầu tư đại chúng thông thường, giúp duy trì ảnh hưởng đáng kể của nhà sáng lập sau IPO. 47
Cơ cấu này có thể giúp Shein theo đuổi chiến lược dài hạn mà không chịu áp lực tức thời từ cổ đông phổ thông. Mặt khác, nhà đầu tư trên sàn sẽ có ít khả năng tác động đến quản trị, các quyết định của hội đồng quản trị hoặc những thay đổi chiến lược lớn hơn so với mô hình “mỗi cổ phiếu một phiếu biểu quyết”.
Đợt chào bán tại Hong Kong diễn ra sau những nỗ lực niêm yết trước đó tại Mỹ và Anh. Kế hoạch tại Mỹ vấp phải sự giám sát chính trị và pháp lý, trong đó có các quan ngại về tính minh bạch chuỗi cung ứng và điều kiện lao động. Quy trình tại London cũng bị trì hoãn khi cơ quan quản lý xem xét các rủi ro liên quan đến chuỗi cung ứng và pháp lý. 28
31
32
Ủy ban Chứng khoán Trung Quốc đã phê duyệt kế hoạch Hong Kong vào tháng 7 năm 2026, giúp Shein vượt qua một rào cản pháp lý quan trọng. 32 Vì vậy, lựa chọn Hong Kong không đơn thuần là ưu tiên một sàn giao dịch cụ thể. Nó là kết quả của quá trình tìm kiếm kéo dài một thị trường có thể tiếp nhận một doanh nghiệp có nguồn gốc Trung Quốc, đặt trụ sở tại Singapore, hoạt động trên toàn cầu và đối mặt với nhiều vấn đề pháp lý nhạy cảm.
Đợt niêm yết của Shein sẽ là phép thử trên thị trường đại chúng đối với ba vấn đề:
Vì vậy, các con số nổi bật của thương vụ mới chỉ là điểm khởi đầu. Shein vẫn có thể huy động tối đa 1,77 tỷ USD, nhưng mức định giá thấp hơn nhiều cho thấy thị trường đang chuẩn bị cho một giai đoạn khó khăn hơn của doanh nghiệp. Phiên giao dịch đầu tiên ngày 1 tháng 9 sẽ cho biết mức chiết khấu này đã đủ hấp dẫn để thu hút nhu cầu hay chưa—hay nhà đầu tư cho rằng Shein cần được định giá thấp hơn nữa trên thị trường đại chúng.
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Shein chào bán 280 triệu cổ phiếu loại B với giá 47,60–49,50 HKD/cổ phiếu, có thể huy động tối đa 13,86 tỷ HKD, tương đương khoảng 1,77 tỷ USD.
Shein chào bán 280 triệu cổ phiếu loại B với giá 47,60–49,50 HKD/cổ phiếu, có thể huy động tối đa 13,86 tỷ HKD, tương đương khoảng 1,77 tỷ USD. Mức định giá tối đa 26,81 tỷ USD thấp hơn khoảng 73% so với mức 98,2 tỷ USD trong vòng gọi vốn tư nhân năm 2022.
Tăng trưởng doanh thu quý I/2026 chỉ đạt 1,1%, trong khi Shein ghi nhận khoản lỗ ròng 99 triệu USD; việc Mỹ và Liên minh châu Âu siết ưu đãi thuế nhập khẩu càng gây sức ép lên mô hình giá rẻ.