Theo dõi của CoinGecko, 20 công ty được theo dõi đang nắm giữ tổng cộng 18.483.376 SOL, trị giá khoảng 1,36 tỷ USD tính đến ngày 22 tháng 6 năm 2026, chiếm khoảng 2,94% tổng nguồn cung của Solana . Năm công ty trong số đó chiếm phần lớn giá trị đó .
| Chỉ số | Chi tiết |
|---|---|
| Lượng nắm giữ hiện tại | ~7.013.536 SOL (tính đến ngày 22 tháng 6) |
| Giá trị thị trường | ~516 triệu USD (tại ~73,60 USD/SOL) |
| Giá vốn trung bình | ~232,08 USD mỗi token |
| Tổng chi phí | ~1,59 tỷ USD |
Chiến lược: Forward Industries đã stake toàn bộ số dư Solana của mình, tạo ra tỷ lệ phần trăm lợi nhuận hàng năm (APY) gộp từ 6,5% đến 7,2% kể từ khi bắt đầu. Phần thưởng staking tích lũy đã vượt quá 112.171 SOL . Công ty không có nợ doanh nghiệp, một vị thế mà ban lãnh đạo coi là lợi thế chiến lược .
Lỗ chưa thực hiện: Tính đến giữa tháng 5 năm 2026, khi SOL giao dịch quanh mức 91 USD, Forward phải đối mặt với khoản lỗ chưa thực hiện khoảng 983 triệu đến 1 tỷ USD . Đến ngày 20 tháng 6, khi SOL ở mức ~71,75 USD, khoản lỗ trên giấy thậm chí còn lớn hơn . Công ty đã báo cáo khoản lỗ ròng 585,65 triệu USD trong quý 1 năm tài chính 2026, trong đó 560,2 triệu USD là do suy giảm giá trị tài sản kỹ thuật số . Doanh thu tăng hơn gấp bốn lần lên 13,0 triệu USD (so với 3,1 triệu USD cùng kỳ năm trước), được thúc đẩy bởi các hoạt động staking . Lượng nắm giữ DAT (Kho bạc tài sản kỹ thuật số) của hãng hiện chiếm khoảng 3% nguồn cung SOL đang lưu hành .
| Chỉ số | Chi tiết |
|---|---|
| Lượng nắm giữ hiện tại | 2.223.074 SOL (tính đến ngày 22 tháng 6) |
| Giá trị thị trường | ~163,6 triệu USD |
| SOL trên mỗi cổ phiếu (SPS) | 0,0670 tính đến ngày 13 tháng 5 năm 2026 — tăng 108% so với cùng kỳ năm ngoái |
| Tổng lượng nắm giữ đã quy đổi | ~2.294.576 SOL và các tài sản tương đương SOL tính đến ngày 13 tháng 5 |
Chiến lược: DeFi Development Corp. là công ty đại chúng đầu tiên của Hoa Kỳ có chiến lược kho bạc được xây dựng rõ ràng xung quanh việc tích lũy và nhân gộp Solana. Công ty theo dõi SOL trên mỗi cổ phiếu (SPS) như một chỉ số hiệu suất chính và đã đặt mục tiêu dài hạn là đạt 1,0 SPS vào tháng 12 năm 2028 . Hơn 15% lượng SOL nắm giữ được triển khai trên chuỗi để kiếm lợi nhuận và công ty thực hiện mua lại cổ phiếu để tăng SPS . Công ty cũng nắm giữ hơn 656.000 dfdvSOL, một phiên bản mã hóa của vị thế kho bạc .
Tài chính: Doanh thu quý 1 năm 2026 đạt 4,49 triệu USD, vượt ước tính của các nhà phân tích là 3,50 triệu USD, nhưng GAAP EPS (thu nhập trên mỗi cổ phiếu theo chuẩn mực kế toán chung) là -8,47 USD, vượt xa mức ước tính -0,25 USD, phản ánh sự sụt giảm giá của SOL . Công ty đã tái khẳng định mục tiêu SPS hướng dẫn tháng 6 năm 2026 là 0,075 và ghi nhận mức tăng trưởng SPS 108% so với cùng kỳ năm ngoái bất chấp thị trường suy thoái .
| Chỉ số | Chi tiết |
|---|---|
| Tổng SOL trong kho bạc (trước khi bán) | ~530.251 SOL (tính đến ngày 3 tháng 2 năm 2026) |
| Thành phần | 402.004 SOL gốc + 37.043 jitoSOL + 81.149 STKESOL |
| Đợt bán gần đây | Đã bán 65.001 SOL (~12,4% lượng nắm giữ) vào ngày 9 tháng 6 năm 2026 với giá ~87,88 CAD/token |
| Số tiền thu được sử dụng | ~5,7 triệu CAD để trả nợ và giảm đòn bẩy |
| Lượng nắm giữ sau bán | ~456.173 SOL còn lại |
Chiến lược: SOL Strategies vận hành các trình xác thực (validator) và cơ sở hạ tầng của Solana. Công ty gần đây đã hoàn tất việc mua lại HoudiniSwap LLC với giá 18 triệu USD vào ngày 1 tháng 6 năm 2026, được tài trợ thông qua các giao thức DeFi mà không cần bán SOL trong kho bạc . Công ty đã chuyển đổi từ một công ty nắm giữ tập trung vào Bitcoin sang tập trung vào Solana dưới thời cựu CEO Leah Wald, người đã từ chức vào tháng 9 năm 2025 sau khi dẫn dắt sự chuyển đổi .
Theo dữ liệu của CoinGecko tính đến ngày 22 tháng 6 năm 2026, Upexi nắm giữ khoảng 2.173.204 SOL trị giá khoảng 159,9 triệu USD, trở thành chủ sở hữu Solana công cộng lớn thứ ba . Các báo cáo trước đó từ tháng 9 năm 2025 cho thấy Upexi nắm giữ khoảng 2 triệu SOL . Các thông tin cụ thể hiện tại về bất kỳ kế hoạch mở rộng kho bạc nào không thể được xác nhận từ các kết quả tìm kiếm vào tháng 6 năm 2026.
Theo dõi của CoinGecko cũng liệt kê Sharps Technology (STSS.US) với 2.077.799 SOL (~152,9 triệu USD) và Solana Company (HSDT.US) với 2.064.717 SOL (~152,0 triệu USD) trong số năm công ty hàng đầu . Cùng với các công ty khác, tổng tài sản nắm giữ của tất cả 20 thực thể được theo dõi lên tới 1,36 tỷ USD bằng SOL .
Chỉ riêng Forward Industries đã chiếm khoảng 1 tỷ USD trong các khoản lỗ chưa thực hiện . Khi kết hợp với các khoản lỗ theo giá thị trường tại DeFi Development Corp và các công ty khác, con số lỗ trên giấy của thể chế rộng hơn đối với các công ty kho bạc Solana có khả năng vượt quá 1,5 tỷ USD tính đến tháng 6 năm 2026, mặc dù số liệu tổng hợp chính xác không có sẵn từ dữ liệu nguồn .
Các công ty kho bạc đại chúng này công khai xem chiến lược của họ như một phiên bản gốc Solana của mô hình tích lũy Bitcoin của MicroStrategy . Sự khác biệt chính: MicroStrategy nắm giữ BTC mà không có lợi nhuận; các kho bạc Solana stake toàn bộ tài sản của họ, tạo ra APY gộp 6,5–7,2% . Lợi suất này bù đắp một phần cho các khoản lỗ trên giấy và tạo ra doanh thu định kỳ, nhưng như một phân tích đã chỉ ra, doanh thu staking 17,4 triệu USD bị lu mờ bởi khoản lỗ tài sản kỹ thuật số chưa thực hiện là 560,2 triệu USD . Các công ty như Forward Industries nhấn mạnh đến tăng trưởng SOL trên mỗi cổ phiếu (tương tự như chỉ số BTC trên mỗi cổ phiếu của MicroStrategy) và đã tuyên bố không có kế hoạch bán ra .
SOL đang giao dịch gần mức 73 USD tính đến ngày 20 tháng 6 năm 2026, giảm so với mức đỉnh mọi thời đại và thấp hơn nhiều so với mức giá vốn trung bình ~232 USD mà Forward Industries nắm giữ . Sự suy giảm này giải thích phần lớn các khoản lỗ trên giấy trên tất cả các chủ sở hữu kho bạc.
Nhà phát triển trò chơi Nhật Bản Enish (TSE: 3667) đã bán toàn bộ lượng Bitcoin nắm giữ vào ngày 9 tháng 6 năm 2026 và chuyển sang chiến lược kho bạc chủ động DAT 2.0 tập trung vào Solana liên quan đến staking và vận hành trình xác thực . Điều này phản ánh xu hướng ngày càng tăng của các công ty chuyển từ các kho bạc Bitcoin thụ động sang các kho bạc Solana kiếm lợi nhuận.
| Công ty | Mã chứng khoán | Lượng SOL nắm giữ (Tháng 6/2026) | Giá trị xấp xỉ | Điểm nổi bật về Chiến lược |
|---|---|---|---|---|
| Forward Industries | FWDI | ~7.013.536 | 516 triệu USD | Stake 100%, APY 6,5–7,2%, lỗ chưa thực hiện ~1 tỷ USD |
| DeFi Development Corp | DFDV | ~2.223.074 | 164 triệu USD | Tích lũy kép SPS (tăng trưởng 108% YoY), lợi suất trên chuỗi |
| Upexi | UPXI | ~2.173.204 | 160 triệu USD | Chủ sở hữu lớn thứ ba; kế hoạch mở rộng chưa được xác nhận |
| Sharps Technology | STSS | ~2.077.799 | 153 triệu USD | — |
| Solana Company | HSDT | ~2.064.717 | 152 triệu USD | Tập trung vào sự tham gia hệ sinh thái |
| SOL Strategies | HODL | ~456.173 (sau ngày 9 tháng 6) | ~33 triệu USD | Đã bán 12,4% để trả nợ; vận hành validator |
Một số số liệu được đề cập trong các bình luận thị trường — bao gồm một cá voi mua 234.900 SOL với giá 16,5 triệu USD, khối lượng DEX của Solana vượt qua NYSE, dòng vốn rút khỏi quỹ ETF Solana trị giá 5,5 triệu USD và Circle đúc thêm 250 triệu USDC trên Solana — không được tìm thấy trong các kết quả tìm kiếm có sẵn và không thể xác minh bằng dữ liệu nguồn. Ngoài ra, lượng nắm giữ hiện tại của Upexi ngoài ảnh chụp nhanh của CoinGecko không thể được xác nhận từ các công bố tháng 6 năm 2026.
Mô hình kho bạc Solana công khai vẫn còn non trẻ, với tổng lượng nắm giữ được theo dõi chiếm chưa đến 3% nguồn cung lưu hành của SOL . Liệu lợi suất staking có thể bù đắp một cách có ý nghĩa cho sự sụt giảm trong một thị trường giá xuống kéo dài hay không vẫn là một câu hỏi mở mà chỉ có thời gian và quỹ đạo giá của SOL mới có thể trả lời.
Theo dõi của CoinGecko, 20 công ty được theo dõi đang nắm giữ tổng cộng 18.483.376 SOL, trị giá khoảng 1,36 tỷ USD tính đến ngày 22 tháng 6 năm 2026, chiếm khoảng 2,94% tổng nguồn cung của Solana . Năm công ty trong số đó chiếm phần lớn giá trị đó .
| Chỉ số | Chi tiết |
|---|---|
| Lượng nắm giữ hiện tại | ~7.013.536 SOL (tính đến ngày 22 tháng 6) |
| Giá trị thị trường | ~516 triệu USD (tại ~73,60 USD/SOL) |
| Giá vốn trung bình | ~232,08 USD mỗi token |
| Tổng chi phí | ~1,59 tỷ USD |
Chiến lược: Forward Industries đã stake toàn bộ số dư Solana của mình, tạo ra tỷ lệ phần trăm lợi nhuận hàng năm (APY) gộp từ 6,5% đến 7,2% kể từ khi bắt đầu. Phần thưởng staking tích lũy đã vượt quá 112.171 SOL . Công ty không có nợ doanh nghiệp, một vị thế mà ban lãnh đạo coi là lợi thế chiến lược .
Lỗ chưa thực hiện: Tính đến giữa tháng 5 năm 2026, khi SOL giao dịch quanh mức 91 USD, Forward phải đối mặt với khoản lỗ chưa thực hiện khoảng 983 triệu đến 1 tỷ USD . Đến ngày 20 tháng 6, khi SOL ở mức ~71,75 USD, khoản lỗ trên giấy thậm chí còn lớn hơn . Công ty đã báo cáo khoản lỗ ròng 585,65 triệu USD trong quý 1 năm tài chính 2026, trong đó 560,2 triệu USD là do suy giảm giá trị tài sản kỹ thuật số . Doanh thu tăng hơn gấp bốn lần lên 13,0 triệu USD (so với 3,1 triệu USD cùng kỳ năm trước), được thúc đẩy bởi các hoạt động staking . Lượng nắm giữ DAT (Kho bạc tài sản kỹ thuật số) của hãng hiện chiếm khoảng 3% nguồn cung SOL đang lưu hành .
| Chỉ số | Chi tiết |
|---|---|
| Lượng nắm giữ hiện tại | 2.223.074 SOL (tính đến ngày 22 tháng 6) |
| Giá trị thị trường | ~163,6 triệu USD |
| SOL trên mỗi cổ phiếu (SPS) | 0,0670 tính đến ngày 13 tháng 5 năm 2026 — tăng 108% so với cùng kỳ năm ngoái |
| Tổng lượng nắm giữ đã quy đổi | ~2.294.576 SOL và các tài sản tương đương SOL tính đến ngày 13 tháng 5 |
Chiến lược: DeFi Development Corp. là công ty đại chúng đầu tiên của Hoa Kỳ có chiến lược kho bạc được xây dựng rõ ràng xung quanh việc tích lũy và nhân gộp Solana. Công ty theo dõi SOL trên mỗi cổ phiếu (SPS) như một chỉ số hiệu suất chính và đã đặt mục tiêu dài hạn là đạt 1,0 SPS vào tháng 12 năm 2028 . Hơn 15% lượng SOL nắm giữ được triển khai trên chuỗi để kiếm lợi nhuận và công ty thực hiện mua lại cổ phiếu để tăng SPS . Công ty cũng nắm giữ hơn 656.000 dfdvSOL, một phiên bản mã hóa của vị thế kho bạc .
Tài chính: Doanh thu quý 1 năm 2026 đạt 4,49 triệu USD, vượt ước tính của các nhà phân tích là 3,50 triệu USD, nhưng GAAP EPS (thu nhập trên mỗi cổ phiếu theo chuẩn mực kế toán chung) là -8,47 USD, vượt xa mức ước tính -0,25 USD, phản ánh sự sụt giảm giá của SOL . Công ty đã tái khẳng định mục tiêu SPS hướng dẫn tháng 6 năm 2026 là 0,075 và ghi nhận mức tăng trưởng SPS 108% so với cùng kỳ năm ngoái bất chấp thị trường suy thoái .
| Chỉ số | Chi tiết |
|---|---|
| Tổng SOL trong kho bạc (trước khi bán) | ~530.251 SOL (tính đến ngày 3 tháng 2 năm 2026) |
| Thành phần | 402.004 SOL gốc + 37.043 jitoSOL + 81.149 STKESOL |
| Đợt bán gần đây | Đã bán 65.001 SOL (~12,4% lượng nắm giữ) vào ngày 9 tháng 6 năm 2026 với giá ~87,88 CAD/token |
| Số tiền thu được sử dụng | ~5,7 triệu CAD để trả nợ và giảm đòn bẩy |
| Lượng nắm giữ sau bán | ~456.173 SOL còn lại |
Chiến lược: SOL Strategies vận hành các trình xác thực (validator) và cơ sở hạ tầng của Solana. Công ty gần đây đã hoàn tất việc mua lại HoudiniSwap LLC với giá 18 triệu USD vào ngày 1 tháng 6 năm 2026, được tài trợ thông qua các giao thức DeFi mà không cần bán SOL trong kho bạc . Công ty đã chuyển đổi từ một công ty nắm giữ tập trung vào Bitcoin sang tập trung vào Solana dưới thời cựu CEO Leah Wald, người đã từ chức vào tháng 9 năm 2025 sau khi dẫn dắt sự chuyển đổi .
Theo dữ liệu của CoinGecko tính đến ngày 22 tháng 6 năm 2026, Upexi nắm giữ khoảng 2.173.204 SOL trị giá khoảng 159,9 triệu USD, trở thành chủ sở hữu Solana công cộng lớn thứ ba . Các báo cáo trước đó từ tháng 9 năm 2025 cho thấy Upexi nắm giữ khoảng 2 triệu SOL . Các thông tin cụ thể hiện tại về bất kỳ kế hoạch mở rộng kho bạc nào không thể được xác nhận từ các kết quả tìm kiếm vào tháng 6 năm 2026.
Theo dõi của CoinGecko cũng liệt kê Sharps Technology (STSS.US) với 2.077.799 SOL (~152,9 triệu USD) và Solana Company (HSDT.US) với 2.064.717 SOL (~152,0 triệu USD) trong số năm công ty hàng đầu . Cùng với các công ty khác, tổng tài sản nắm giữ của tất cả 20 thực thể được theo dõi lên tới 1,36 tỷ USD bằng SOL .
Chỉ riêng Forward Industries đã chiếm khoảng 1 tỷ USD trong các khoản lỗ chưa thực hiện . Khi kết hợp với các khoản lỗ theo giá thị trường tại DeFi Development Corp và các công ty khác, con số lỗ trên giấy của thể chế rộng hơn đối với các công ty kho bạc Solana có khả năng vượt quá 1,5 tỷ USD tính đến tháng 6 năm 2026, mặc dù số liệu tổng hợp chính xác không có sẵn từ dữ liệu nguồn .
Các công ty kho bạc đại chúng này công khai xem chiến lược của họ như một phiên bản gốc Solana của mô hình tích lũy Bitcoin của MicroStrategy . Sự khác biệt chính: MicroStrategy nắm giữ BTC mà không có lợi nhuận; các kho bạc Solana stake toàn bộ tài sản của họ, tạo ra APY gộp 6,5–7,2% . Lợi suất này bù đắp một phần cho các khoản lỗ trên giấy và tạo ra doanh thu định kỳ, nhưng như một phân tích đã chỉ ra, doanh thu staking 17,4 triệu USD bị lu mờ bởi khoản lỗ tài sản kỹ thuật số chưa thực hiện là 560,2 triệu USD . Các công ty như Forward Industries nhấn mạnh đến tăng trưởng SOL trên mỗi cổ phiếu (tương tự như chỉ số BTC trên mỗi cổ phiếu của MicroStrategy) và đã tuyên bố không có kế hoạch bán ra .
SOL đang giao dịch gần mức 73 USD tính đến ngày 20 tháng 6 năm 2026, giảm so với mức đỉnh mọi thời đại và thấp hơn nhiều so với mức giá vốn trung bình ~232 USD mà Forward Industries nắm giữ . Sự suy giảm này giải thích phần lớn các khoản lỗ trên giấy trên tất cả các chủ sở hữu kho bạc.
Nhà phát triển trò chơi Nhật Bản Enish (TSE: 3667) đã bán toàn bộ lượng Bitcoin nắm giữ vào ngày 9 tháng 6 năm 2026 và chuyển sang chiến lược kho bạc chủ động DAT 2.0 tập trung vào Solana liên quan đến staking và vận hành trình xác thực . Điều này phản ánh xu hướng ngày càng tăng của các công ty chuyển từ các kho bạc Bitcoin thụ động sang các kho bạc Solana kiếm lợi nhuận.
| Công ty | Mã chứng khoán | Lượng SOL nắm giữ (Tháng 6/2026) | Giá trị xấp xỉ | Điểm nổi bật về Chiến lược |
|---|---|---|---|---|
| Forward Industries | FWDI | ~7.013.536 | 516 triệu USD | Stake 100%, APY 6,5–7,2%, lỗ chưa thực hiện ~1 tỷ USD |
| DeFi Development Corp | DFDV | ~2.223.074 | 164 triệu USD | Tích lũy kép SPS (tăng trưởng 108% YoY), lợi suất trên chuỗi |
| Upexi | UPXI | ~2.173.204 | 160 triệu USD | Chủ sở hữu lớn thứ ba; kế hoạch mở rộng chưa được xác nhận |
| Sharps Technology | STSS | ~2.077.799 | 153 triệu USD | — |
| Solana Company | HSDT | ~2.064.717 | 152 triệu USD | Tập trung vào sự tham gia hệ sinh thái |
| SOL Strategies | HODL | ~456.173 (sau ngày 9 tháng 6) | ~33 triệu USD | Đã bán 12,4% để trả nợ; vận hành validator |
Một số số liệu được đề cập trong các bình luận thị trường — bao gồm một cá voi mua 234.900 SOL với giá 16,5 triệu USD, khối lượng DEX của Solana vượt qua NYSE, dòng vốn rút khỏi quỹ ETF Solana trị giá 5,5 triệu USD và Circle đúc thêm 250 triệu USDC trên Solana — không được tìm thấy trong các kết quả tìm kiếm có sẵn và không thể xác minh bằng dữ liệu nguồn. Ngoài ra, lượng nắm giữ hiện tại của Upexi ngoài ảnh chụp nhanh của CoinGecko không thể được xác nhận từ các công bố tháng 6 năm 2026.
Mô hình kho bạc Solana công khai vẫn còn non trẻ, với tổng lượng nắm giữ được theo dõi chiếm chưa đến 3% nguồn cung lưu hành của SOL . Liệu lợi suất staking có thể bù đắp một cách có ý nghĩa cho sự sụt giảm trong một thị trường giá xuống kéo dài hay không vẫn là một câu hỏi mở mà chỉ có thời gian và quỹ đạo giá của SOL mới có thể trả lời.