Báo cáo thu nhập Q2 2026 của TSMC: Kỳ vọng, mục tiêu phân tích và câu chuyện chi tiêu cho AI
TSMC sẽ công bố báo cáo thu nhập quý 2/2026 vào ngày 16/7, với dự báo đồng thuận EPS đạt 3,81 USD/ADR và doanh thu trong khoảng 39,0 40,2 tỷ USD. Doanh thu cả năm 2026 dự kiến tăng trưởng 'trên 30%' bằng USD, với chi tiêu vốn kỷ lục 52 56 tỷ USD, tập trung vào công nghệ 2nm và AI.
Đăng bởiBiên tập bằng DeepSeek-V4-FlashHình ảnh được tạo bằng GPT Image 1.5
TSMC sẽ công bố báo cáo thu nhập quý 2/2026 vào ngày 16/7, với dự báo đồng thuận EPS đạt 3,81 USD/ADR và doanh thu trong khoảng 39,0 40,2 tỷ USD.
Doanh thu cả năm 2026 dự kiến tăng trưởng 'trên 30%' bằng USD, với chi tiêu vốn kỷ lục 52 56 tỷ USD, tập trung vào công nghệ 2nm và AI.
Quy trình sản xuất 2nm (N2) đang được đẩy mạnh với 5 nhà máy cùng vận hành trong năm 2026, phục vụ nhu cầu chip AI và HPC bùng nổ.
Search & fact-check with cited sources for What key expectations do analysts have for TSMC's July 16, 2026 second-quarter earnings call, incTSMC Q2 2026 earnings: AI chip demand drives record capex, 2nm ramp, and analyst price target upgrades.
Prompt AI
Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: Search & fact-check with cited sources for What key expectations do analysts have for TSMC's July 16, 2026 second-quarter earnings call, inc. Article summary: TSMC will hold its Q2 2026 earnings call on **July 16, 2026 at 14:00 Taiwan time** (quiet period began July 6) [2][6]. Here is a verified breakdown of the key expectations and analyst focal points: ## Q2 2026 Financial E. Topic tags: general, news, general web, user generated, government. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermar
openai.com
Báo cáo thu nhập quý 2 năm 2026 của Taiwan Semiconductor Manufacturing Company (TSMC) sẽ được công bố vào lúc 14:00 giờ Đài Loan ngày 16 tháng 7 năm 2026, với giai đoạn yên lặng diễn ra từ ngày 6 đến 15 tháng 7 . Cuộc họp này diễn ra vào thời điểm then chốt: TSMC đang trong giai đoạn mở rộng năng lực sản xuất mạnh mẽ nhất trong lịch sử, được thúc đẩy bởi nhu cầu chip AI 'vô độ' (insatiable) và sự tăng tốc của quy trình sản xuất 2nm (N2) tiên tiến. Dưới đây là bản xem trước đầy đủ, dựa trên các nguồn tin đã được kiểm chứng, về những gì các nhà phân tích và nhà đầu tư đang theo dõi.
Kỳ vọng tài chính quý 2/2026
Dự báo đồng thuận (consensus) từ các nhà phân tích và hướng dẫn của công ty cho thấy một quý với kết quả kỷ lục hoặc gần kỷ lục khác.
Studio Global AI
Tiếp tục nghiên cứu của bạn
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Câu trả lời ngắn gọn cho "Báo cáo thu nhập Q2 2026 của TSMC: Kỳ vọng, mục tiêu phân tích và câu chuyện chi tiêu cho AI" là gì?
TSMC sẽ công bố báo cáo thu nhập quý 2/2026 vào ngày 16/7, với dự báo đồng thuận EPS đạt 3,81 USD/ADR và doanh thu trong khoảng 39,0 40,2 tỷ USD.
Những điểm chính cần xác nhận đầu tiên là gì?
TSMC sẽ công bố báo cáo thu nhập quý 2/2026 vào ngày 16/7, với dự báo đồng thuận EPS đạt 3,81 USD/ADR và doanh thu trong khoảng 39,0 40,2 tỷ USD. Doanh thu cả năm 2026 dự kiến tăng trưởng 'trên 30%' bằng USD, với chi tiêu vốn kỷ lục 52 56 tỷ USD, tập trung vào công nghệ 2nm và AI.
Tôi nên làm gì tiếp theo trong thực tế?
Quy trình sản xuất 2nm (N2) đang được đẩy mạnh với 5 nhà máy cùng vận hành trong năm 2026, phục vụ nhu cầu chip AI và HPC bùng nổ.
Báo cáo thu nhập Q2 2026 của TSMC: Kỳ vọng, mục tiêu phân tích và câu chuyện chi tiêu cho AI
TSMC sẽ công bố báo cáo thu nhập quý 2/2026 vào ngày 16/7, với dự báo đồng thuận EPS đạt 3,81 USD/ADR và doanh thu trong khoảng 39,0 40,2 tỷ USD. Doanh thu cả năm 2026 dự kiến tăng trưởng 'trên 30%' bằng USD, với chi tiêu vốn kỷ lục 52 56 tỷ USD, tập trung vào công nghệ 2nm và AI.
Đăng bởiBiên tập bằng DeepSeek-V4-FlashHình ảnh được tạo bằng GPT Image 1.5
TSMC sẽ công bố báo cáo thu nhập quý 2/2026 vào ngày 16/7, với dự báo đồng thuận EPS đạt 3,81 USD/ADR và doanh thu trong khoảng 39,0 40,2 tỷ USD.
Doanh thu cả năm 2026 dự kiến tăng trưởng 'trên 30%' bằng USD, với chi tiêu vốn kỷ lục 52 56 tỷ USD, tập trung vào công nghệ 2nm và AI.
Quy trình sản xuất 2nm (N2) đang được đẩy mạnh với 5 nhà máy cùng vận hành trong năm 2026, phục vụ nhu cầu chip AI và HPC bùng nổ.
Search & fact-check with cited sources for What key expectations do analysts have for TSMC's July 16, 2026 second-quarter earnings call, incTSMC Q2 2026 earnings: AI chip demand drives record capex, 2nm ramp, and analyst price target upgrades.
Prompt AI
Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: Search & fact-check with cited sources for What key expectations do analysts have for TSMC's July 16, 2026 second-quarter earnings call, inc. Article summary: TSMC will hold its Q2 2026 earnings call on **July 16, 2026 at 14:00 Taiwan time** (quiet period began July 6) [2][6]. Here is a verified breakdown of the key expectations and analyst focal points: ## Q2 2026 Financial E. Topic tags: general, news, general web, user generated, government. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermar
openai.com
Báo cáo thu nhập quý 2 năm 2026 của Taiwan Semiconductor Manufacturing Company (TSMC) sẽ được công bố vào lúc 14:00 giờ Đài Loan ngày 16 tháng 7 năm 2026, với giai đoạn yên lặng diễn ra từ ngày 6 đến 15 tháng 7 . Cuộc họp này diễn ra vào thời điểm then chốt: TSMC đang trong giai đoạn mở rộng năng lực sản xuất mạnh mẽ nhất trong lịch sử, được thúc đẩy bởi nhu cầu chip AI 'vô độ' (insatiable) và sự tăng tốc của quy trình sản xuất 2nm (N2) tiên tiến. Dưới đây là bản xem trước đầy đủ, dựa trên các nguồn tin đã được kiểm chứng, về những gì các nhà phân tích và nhà đầu tư đang theo dõi.
Kỳ vọng tài chính quý 2/2026
Dự báo đồng thuận (consensus) từ các nhà phân tích và hướng dẫn của công ty cho thấy một quý với kết quả kỷ lục hoặc gần kỷ lục khác.
Studio Global AI
Tiếp tục nghiên cứu của bạn
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Câu trả lời ngắn gọn cho "Báo cáo thu nhập Q2 2026 của TSMC: Kỳ vọng, mục tiêu phân tích và câu chuyện chi tiêu cho AI" là gì?
TSMC sẽ công bố báo cáo thu nhập quý 2/2026 vào ngày 16/7, với dự báo đồng thuận EPS đạt 3,81 USD/ADR và doanh thu trong khoảng 39,0 40,2 tỷ USD.
Những điểm chính cần xác nhận đầu tiên là gì?
TSMC sẽ công bố báo cáo thu nhập quý 2/2026 vào ngày 16/7, với dự báo đồng thuận EPS đạt 3,81 USD/ADR và doanh thu trong khoảng 39,0 40,2 tỷ USD. Doanh thu cả năm 2026 dự kiến tăng trưởng 'trên 30%' bằng USD, với chi tiêu vốn kỷ lục 52 56 tỷ USD, tập trung vào công nghệ 2nm và AI.
Tôi nên làm gì tiếp theo trong thực tế?
Quy trình sản xuất 2nm (N2) đang được đẩy mạnh với 5 nhà máy cùng vận hành trong năm 2026, phục vụ nhu cầu chip AI và HPC bùng nổ.
Thu nhập trên mỗi ADR (EPS): EPS đồng thuận là 3,81 USD/ADR, dựa trên ước tính của 5 nhà phân tích, với khoảng dao động từ 3,67 USD đến 4,20 USD . Một nguồn theo dõi khác cho thấy mức đồng thuận là 3,78 USD/ADR . Trong quý 1/2026, TSMC đã báo cáo EPS GAAP là 3,49 USD/ADR .
Doanh thu: Hướng dẫn của TSMC cho quý 2 là doanh thu từ 39,0 tỷ USD đến 40,2 tỷ USD, ngụ ý mức tăng trưởng khoảng 32% so với cùng kỳ năm ngoái và 10% so với quý trước tại điểm giữa của hướng dẫn . Dự báo đồng thuận tập trung quanh mức 40,1 tỷ USD .
Biên lợi nhuận gộp (Gross Margin): Ban lãnh đạo dự báo biên lợi nhuận gộp quý 2 nằm trong khoảng 65,5% đến 67,5%. Con số này tiếp nối mức kỷ lục 66,2% của quý 1/2026 . Mặc dù một số nhà phân tích bên bán đã mô hình hóa biên lợi nhuận gộp tiến gần hoặc vượt 68%, tuyên bố bởi hướng dẫn chính thức hiện tại hoặc dự báo đồng thuận đã công bố. Giới hạn trên trong hướng dẫn của ban lãnh đạo là 67,5%, khiến bất kỳ mức 70% nào cũng chỉ là kịch bản tăng giá (bull case) cao hơn đồng thuận .
Biên lợi nhuận hoạt động (Operating Margin): Được hướng dẫn trong khoảng 56,5% và 58,5% .
Các nhà đầu tư sẽ tập trung vào việc liệu ban lãnh đạo TSMC có thắt chặt hay nâng cao triển vọng cả năm 2026 vốn đã được điều chỉnh tăng hay không.
Tăng trưởng doanh thu năm 2026: Trong cuộc họp báo cáo thu nhập quý 1 vào tháng 4, TSMC đã nâng dự báo doanh thu cả năm lên mức 'tăng trưởng trên 30%' tính theo USD, tăng từ mức 'gần 30%' trước đó . Các nhà phân tích kỳ vọng cuộc họp ngày 16/7 sẽ cung cấp thêm thông tin chi tiết về việc liệu quỹ đạo này có đang vượt mức hướng dẫn đã được điều chỉnh tăng hay không, hoặc liệu có khả năng có một đợt điều chỉnh tăng nào khác hay không .
Chi tiêu vốn (Capex) năm 2026: TSMC đã hướng dẫn capex năm 2026 ở mức 52 tỷ USD đến 56 tỷ USD, đây là cam kết vốn đơn năm lớn nhất trong lịch sử ngành bán dẫn . CFO Wendell Huang xác nhận vào tháng 4 rằng chi tiêu sẽ ở mức cao của khoảng hướng dẫn này . Con số 56 tỷ USD là giới hạn trên thường được nhắc đến .
Dự báo Capex năm 2027: Bank of America đã nâng dự báo capex năm 2027 cho TSMC lên 75 tỷ USD (từ 63 tỷ USD), cao hơn nhiều so với mức đồng thuận của thị trường là 65 tỷ USD, với lý do nhu cầu chip AI . Một con số cụ thể 73 tỷ USD đôi khi được đồn đoán không được xác nhận bởi các nguồn tin cấp cao; ước tính đã công bố của BofA là 75 tỷ USD . Barclays, trong bản nâng cấp ngày 29 tháng 6 năm 2026, cũng mô hình hóa capex năm 2027 ở mức 74 tỷ USD .
Nhu cầu AI, sức mạnh định giá và hiệu suất cổ phiếu
Yếu tố chủ đạo đằng sau tất cả các quyết định tài chính và hoạt động của TSMC vẫn là AI.
AI là động cơ doanh thu: Máy tính hiệu năng cao (HPC), hạng mục chiếm phần lớn nhu cầu chip AI, chiếm 58% doanh thu hàng năm của TSMC. Nhu cầu liên quan đến AI thường được các giám đốc điều hành và nhà phân tích mô tả là 'vô độ' (insatiable) .
Sức mạnh định giá: Sự gia tăng nhu cầu AI đã mang lại cho TSMC đòn bẩy định giá đáng kể. Năng lực sản xuất tại các node tiên tiến (N3, N2) đang bị thu hẹp, và khách hàng phải cạnh tranh để có được phân bổ, cho phép TSMC áp dụng mức giá cao hơn .
Sự tăng giá cổ phiếu: Cổ phiếu của TSMC đã tăng giá đáng kể. Ít nhất sáu công ty môi giới, bao gồm Goldman Sachs và Macquarie Group, đã nâng mục tiêu giá sau khi cổ phiếu tăng vọt vào đầu năm 2026 . Mặc dù con số chính xác về mức tăng 44% từ đầu năm đến nay không được tìm thấy trong các tài liệu có nguồn gốc trực tiếp, nhưng nó nhìn chung phù hợp với đà tăng kỷ lục và các hành động của nhà phân tích được báo cáo .
Mục tiêu giá được nâng lên từ Phố Wall
Tâm lý nhà phân tích đang rất lạc quan trước thềm công bố báo cáo quý 2. Một số công ty lớn đã nâng mục tiêu giá đối với cổ phiếu TSMC (NYSE: TSM) trong những tháng gần đây.
Barclays: Nâng mục tiêu giá cổ phiếu TSMC lên 625 USD từ 470 USD vào ngày 29 tháng 6 năm 2026, duy trì xếp hạng Overweight. Nhà phân tích Simon Coles mô tả TSMC là 'một trong những cách tốt nhất để tiếp xúc với AI' và mô hình hóa capex năm 2026/2027 là 56/74 tỷ USD .
Citigroup (Citi): Ngày càng lạc quan. Cuối tháng 3 năm 2026, Citi nâng mục tiêu giá cổ phiếu TSMC lên NT$2.800 từ NT$2.600, với lý do nhu cầu chip AI tăng tốc . Đầu tháng 1 năm 2026, Citi cũng đã nâng mục tiêu lên NT$3.030 . Con số T$3.800 đôi khi được thảo luận trên các diễn đàn không được tìm thấy trong các tài liệu có nguồn gốc.
Goldman Sachs: Nâng mục tiêu giá cổ phiếu TSMC lên NT$2.330, tăng 35% vào tháng 1 năm 2026, với lý do kỳ vọng một năm tăng trưởng vững chắc khác .
GF Securities: Nâng mục tiêu giá cổ phiếu TSMC lên NT$2.808 từ NT$2.325 trước thềm báo cáo thu nhập quý 1/2026, duy trì xếp hạng Mua . Mức NT$2.900 được tìm thấy trong một số cuộc thảo luận của nhà đầu tư cao hơn mục tiêu đã được xác nhận này.
JPMorgan: Tăng mục tiêu cổ phiếu TSMC thêm 24% lên NT$2.100 vào đầu tháng 1 năm 2026 .
Trọng tâm chính của nhà đầu tư cho cuộc họp ngày 16 tháng 7
Ngoài những con số nổi bật, các nhà đầu tư sẽ lắng nghe kỹ các cập nhật về ba chủ đề chiến lược.
1. Tiến trình sản xuất 2-nanomet (N2)
Quá trình chuyển đổi sang kiến trúc bóng bán dẫn nanosheet gate-all-around (GAA) đầu tiên của TSMC là bước ngoặt công nghệ quan trọng nhất kể từ FinFET.
Tình trạng sản xuất: TSMC đã bắt đầu sản xuất hàng loạt N2 (2nm-class) từ nửa cuối năm 2025. Sản xuất khối lượng lớn đã bắt đầu từ tháng 1 năm 2026 tại các nhà máy ở Baoshan và Kaohsiung . Tháng 3 năm 2026 là tháng đầu tiên doanh thu từ N2 xuất hiện ở quy mô lớn .
Tăng tốc xây dựng nhà máy: Công ty đang đồng thời khởi động năm nhà máy sản xuất 2nm trong năm 2026, đánh dấu đợt mở rộng năng lực mạnh mẽ nhất trong lịch sử TSMC, được thúc đẩy bởi nhu cầu HPC và AI .
Nhu cầu của khách hàng: Năng lực sản xuất 2nm được báo cáo là đã được đặt trước hết. Apple được cho là đã giành được hơn một nửa năng lực ban đầu, với Qualcomm là một khách hàng sớm khác . AMD, Google và AWS đang nhắm mục tiêu bắt đầu sản xuất trong suốt các năm 2026 và 2027 .
Node tương lai: N2P (phiên bản nâng cao với hệ thống phân phối điện nền (backside power delivery)) và N2X (tối ưu hóa cho HPC) được lên kế hoạch sản xuất hàng loạt vào nửa cuối năm 2026 . Node A16 (1.6nm) đang đi đúng hướng để sản xuất hàng loạt vào nửa cuối năm 2026 .
2. Quỹ đạo đơn hàng AI/HPC và sự thắt chặt nguồn cung
HPC đã là động lực doanh thu chủ đạo, và cuộc họp sẽ tiết lộ liệu quỹ đạo nhu cầu có đang tăng tốc hay không.
Các nhà đầu tư sẽ theo dõi mọi bình luận về việc liệu nhu cầu AI có đang hấp thụ năng lực sản xuất N2 và N3 mới khổng lồ hay không, và liệu có dấu hiệu thắt chặt cung-cầu có thể hỗ trợ việc tăng giá thêm hay không .
Sự khan hiếm cũng mở rộng sang lĩnh vực đóng gói tiên tiến (CoWoS), vốn rất quan trọng đối với các bộ tăng tốc AI như GPU của NVIDIA.
3. Mục tiêu biên lợi nhuận gộp dài hạn và tính bền vững
TSMC đã đạt biên lợi nhuận gộp kỷ lục 66,2% trong quý 1/2026 . Các câu hỏi chính về biên lợi nhuận cho cuộc họp bao gồm:
Khả năng sinh lời của N3: N3 dự kiến sẽ vượt qua mức biên lợi nhuận trung bình của công ty trong nửa cuối năm 2026, tạo ra một động lực cơ cấu cho biên lợi nhuận gộp .
Tính bền vững trên 65%: Hướng dẫn quý 2 là 65,5–67,5% ngụ ý sự tự tin vào việc duy trì biên lợi nhuận cao hơn nhiều so với mức trung bình lịch sử. Các nhà phân tích sẽ tìm hiểu xem liệu điều này có bền vững trong nửa cuối năm khi chi phí khởi động N2 và khấu hao ở mức cao nhất hay không.
Không có mục tiêu 70% được xác nhận: Điều quan trọng cần lưu ý là ban lãnh đạo TSMC không đặt ra mục tiêu biên lợi nhuận gộp dài hạn rõ ràng là 70% trong các hướng dẫn hiện có . Trong khi một số nhà phân tích đã mô hình hóa biên lợi nhuận gộp tiến gần 69–70% (ví dụ: một ghi chú thuê bao dự báo 69,9% cho quý 3 ), đây là những ước tính cao hơn đồng thuận, không phải là hướng dẫn của ban lãnh đạo.
Ghi chú về độ chính xác của các tuyên bố chính
Tuyên bố
Trạng thái xác minh
Nguồn
EPS đồng thuận $3.81/ADR
Đã xác nhận
Doanh thu ~$40B
Đã xác nhận (hướng dẫn $39,0–$40,2B)
Biên lợi nhuận gộp tiến gần 70%
Chưa được xác nhận — phạm vi hướng dẫn của ban lãnh đạo tối đa là 67,5%
Tăng trưởng doanh thu năm 2026 được nâng lên >30%
Đã xác nhận
Capex năm 2026 ~$56B
Đã xác nhận (phạm vi $52–56B, chi tiêu ở mức cao)
Capex năm 2027 $73B
Xác nhận một phần — BofA công bố $75B, Barclays $74B
Thu nhập trên mỗi ADR (EPS): EPS đồng thuận là 3,81 USD/ADR, dựa trên ước tính của 5 nhà phân tích, với khoảng dao động từ 3,67 USD đến 4,20 USD . Một nguồn theo dõi khác cho thấy mức đồng thuận là 3,78 USD/ADR . Trong quý 1/2026, TSMC đã báo cáo EPS GAAP là 3,49 USD/ADR .
Doanh thu: Hướng dẫn của TSMC cho quý 2 là doanh thu từ 39,0 tỷ USD đến 40,2 tỷ USD, ngụ ý mức tăng trưởng khoảng 32% so với cùng kỳ năm ngoái và 10% so với quý trước tại điểm giữa của hướng dẫn . Dự báo đồng thuận tập trung quanh mức 40,1 tỷ USD .
Biên lợi nhuận gộp (Gross Margin): Ban lãnh đạo dự báo biên lợi nhuận gộp quý 2 nằm trong khoảng 65,5% đến 67,5%. Con số này tiếp nối mức kỷ lục 66,2% của quý 1/2026 . Mặc dù một số nhà phân tích bên bán đã mô hình hóa biên lợi nhuận gộp tiến gần hoặc vượt 68%, tuyên bố bởi hướng dẫn chính thức hiện tại hoặc dự báo đồng thuận đã công bố. Giới hạn trên trong hướng dẫn của ban lãnh đạo là 67,5%, khiến bất kỳ mức 70% nào cũng chỉ là kịch bản tăng giá (bull case) cao hơn đồng thuận .
Biên lợi nhuận hoạt động (Operating Margin): Được hướng dẫn trong khoảng 56,5% và 58,5% .
Các nhà đầu tư sẽ tập trung vào việc liệu ban lãnh đạo TSMC có thắt chặt hay nâng cao triển vọng cả năm 2026 vốn đã được điều chỉnh tăng hay không.
Tăng trưởng doanh thu năm 2026: Trong cuộc họp báo cáo thu nhập quý 1 vào tháng 4, TSMC đã nâng dự báo doanh thu cả năm lên mức 'tăng trưởng trên 30%' tính theo USD, tăng từ mức 'gần 30%' trước đó . Các nhà phân tích kỳ vọng cuộc họp ngày 16/7 sẽ cung cấp thêm thông tin chi tiết về việc liệu quỹ đạo này có đang vượt mức hướng dẫn đã được điều chỉnh tăng hay không, hoặc liệu có khả năng có một đợt điều chỉnh tăng nào khác hay không .
Chi tiêu vốn (Capex) năm 2026: TSMC đã hướng dẫn capex năm 2026 ở mức 52 tỷ USD đến 56 tỷ USD, đây là cam kết vốn đơn năm lớn nhất trong lịch sử ngành bán dẫn . CFO Wendell Huang xác nhận vào tháng 4 rằng chi tiêu sẽ ở mức cao của khoảng hướng dẫn này . Con số 56 tỷ USD là giới hạn trên thường được nhắc đến .
Dự báo Capex năm 2027: Bank of America đã nâng dự báo capex năm 2027 cho TSMC lên 75 tỷ USD (từ 63 tỷ USD), cao hơn nhiều so với mức đồng thuận của thị trường là 65 tỷ USD, với lý do nhu cầu chip AI . Một con số cụ thể 73 tỷ USD đôi khi được đồn đoán không được xác nhận bởi các nguồn tin cấp cao; ước tính đã công bố của BofA là 75 tỷ USD . Barclays, trong bản nâng cấp ngày 29 tháng 6 năm 2026, cũng mô hình hóa capex năm 2027 ở mức 74 tỷ USD .
Nhu cầu AI, sức mạnh định giá và hiệu suất cổ phiếu
Yếu tố chủ đạo đằng sau tất cả các quyết định tài chính và hoạt động của TSMC vẫn là AI.
AI là động cơ doanh thu: Máy tính hiệu năng cao (HPC), hạng mục chiếm phần lớn nhu cầu chip AI, chiếm 58% doanh thu hàng năm của TSMC. Nhu cầu liên quan đến AI thường được các giám đốc điều hành và nhà phân tích mô tả là 'vô độ' (insatiable) .
Sức mạnh định giá: Sự gia tăng nhu cầu AI đã mang lại cho TSMC đòn bẩy định giá đáng kể. Năng lực sản xuất tại các node tiên tiến (N3, N2) đang bị thu hẹp, và khách hàng phải cạnh tranh để có được phân bổ, cho phép TSMC áp dụng mức giá cao hơn .
Sự tăng giá cổ phiếu: Cổ phiếu của TSMC đã tăng giá đáng kể. Ít nhất sáu công ty môi giới, bao gồm Goldman Sachs và Macquarie Group, đã nâng mục tiêu giá sau khi cổ phiếu tăng vọt vào đầu năm 2026 . Mặc dù con số chính xác về mức tăng 44% từ đầu năm đến nay không được tìm thấy trong các tài liệu có nguồn gốc trực tiếp, nhưng nó nhìn chung phù hợp với đà tăng kỷ lục và các hành động của nhà phân tích được báo cáo .
Mục tiêu giá được nâng lên từ Phố Wall
Tâm lý nhà phân tích đang rất lạc quan trước thềm công bố báo cáo quý 2. Một số công ty lớn đã nâng mục tiêu giá đối với cổ phiếu TSMC (NYSE: TSM) trong những tháng gần đây.
Barclays: Nâng mục tiêu giá cổ phiếu TSMC lên 625 USD từ 470 USD vào ngày 29 tháng 6 năm 2026, duy trì xếp hạng Overweight. Nhà phân tích Simon Coles mô tả TSMC là 'một trong những cách tốt nhất để tiếp xúc với AI' và mô hình hóa capex năm 2026/2027 là 56/74 tỷ USD .
Citigroup (Citi): Ngày càng lạc quan. Cuối tháng 3 năm 2026, Citi nâng mục tiêu giá cổ phiếu TSMC lên NT$2.800 từ NT$2.600, với lý do nhu cầu chip AI tăng tốc . Đầu tháng 1 năm 2026, Citi cũng đã nâng mục tiêu lên NT$3.030 . Con số T$3.800 đôi khi được thảo luận trên các diễn đàn không được tìm thấy trong các tài liệu có nguồn gốc.
Goldman Sachs: Nâng mục tiêu giá cổ phiếu TSMC lên NT$2.330, tăng 35% vào tháng 1 năm 2026, với lý do kỳ vọng một năm tăng trưởng vững chắc khác .
GF Securities: Nâng mục tiêu giá cổ phiếu TSMC lên NT$2.808 từ NT$2.325 trước thềm báo cáo thu nhập quý 1/2026, duy trì xếp hạng Mua . Mức NT$2.900 được tìm thấy trong một số cuộc thảo luận của nhà đầu tư cao hơn mục tiêu đã được xác nhận này.
JPMorgan: Tăng mục tiêu cổ phiếu TSMC thêm 24% lên NT$2.100 vào đầu tháng 1 năm 2026 .
Trọng tâm chính của nhà đầu tư cho cuộc họp ngày 16 tháng 7
Ngoài những con số nổi bật, các nhà đầu tư sẽ lắng nghe kỹ các cập nhật về ba chủ đề chiến lược.
1. Tiến trình sản xuất 2-nanomet (N2)
Quá trình chuyển đổi sang kiến trúc bóng bán dẫn nanosheet gate-all-around (GAA) đầu tiên của TSMC là bước ngoặt công nghệ quan trọng nhất kể từ FinFET.
Tình trạng sản xuất: TSMC đã bắt đầu sản xuất hàng loạt N2 (2nm-class) từ nửa cuối năm 2025. Sản xuất khối lượng lớn đã bắt đầu từ tháng 1 năm 2026 tại các nhà máy ở Baoshan và Kaohsiung . Tháng 3 năm 2026 là tháng đầu tiên doanh thu từ N2 xuất hiện ở quy mô lớn .
Tăng tốc xây dựng nhà máy: Công ty đang đồng thời khởi động năm nhà máy sản xuất 2nm trong năm 2026, đánh dấu đợt mở rộng năng lực mạnh mẽ nhất trong lịch sử TSMC, được thúc đẩy bởi nhu cầu HPC và AI .
Nhu cầu của khách hàng: Năng lực sản xuất 2nm được báo cáo là đã được đặt trước hết. Apple được cho là đã giành được hơn một nửa năng lực ban đầu, với Qualcomm là một khách hàng sớm khác . AMD, Google và AWS đang nhắm mục tiêu bắt đầu sản xuất trong suốt các năm 2026 và 2027 .
Node tương lai: N2P (phiên bản nâng cao với hệ thống phân phối điện nền (backside power delivery)) và N2X (tối ưu hóa cho HPC) được lên kế hoạch sản xuất hàng loạt vào nửa cuối năm 2026 . Node A16 (1.6nm) đang đi đúng hướng để sản xuất hàng loạt vào nửa cuối năm 2026 .
2. Quỹ đạo đơn hàng AI/HPC và sự thắt chặt nguồn cung
HPC đã là động lực doanh thu chủ đạo, và cuộc họp sẽ tiết lộ liệu quỹ đạo nhu cầu có đang tăng tốc hay không.
Các nhà đầu tư sẽ theo dõi mọi bình luận về việc liệu nhu cầu AI có đang hấp thụ năng lực sản xuất N2 và N3 mới khổng lồ hay không, và liệu có dấu hiệu thắt chặt cung-cầu có thể hỗ trợ việc tăng giá thêm hay không .
Sự khan hiếm cũng mở rộng sang lĩnh vực đóng gói tiên tiến (CoWoS), vốn rất quan trọng đối với các bộ tăng tốc AI như GPU của NVIDIA.
3. Mục tiêu biên lợi nhuận gộp dài hạn và tính bền vững
TSMC đã đạt biên lợi nhuận gộp kỷ lục 66,2% trong quý 1/2026 . Các câu hỏi chính về biên lợi nhuận cho cuộc họp bao gồm:
Khả năng sinh lời của N3: N3 dự kiến sẽ vượt qua mức biên lợi nhuận trung bình của công ty trong nửa cuối năm 2026, tạo ra một động lực cơ cấu cho biên lợi nhuận gộp .
Tính bền vững trên 65%: Hướng dẫn quý 2 là 65,5–67,5% ngụ ý sự tự tin vào việc duy trì biên lợi nhuận cao hơn nhiều so với mức trung bình lịch sử. Các nhà phân tích sẽ tìm hiểu xem liệu điều này có bền vững trong nửa cuối năm khi chi phí khởi động N2 và khấu hao ở mức cao nhất hay không.
Không có mục tiêu 70% được xác nhận: Điều quan trọng cần lưu ý là ban lãnh đạo TSMC không đặt ra mục tiêu biên lợi nhuận gộp dài hạn rõ ràng là 70% trong các hướng dẫn hiện có . Trong khi một số nhà phân tích đã mô hình hóa biên lợi nhuận gộp tiến gần 69–70% (ví dụ: một ghi chú thuê bao dự báo 69,9% cho quý 3 ), đây là những ước tính cao hơn đồng thuận, không phải là hướng dẫn của ban lãnh đạo.
Ghi chú về độ chính xác của các tuyên bố chính
Tuyên bố
Trạng thái xác minh
Nguồn
EPS đồng thuận $3.81/ADR
Đã xác nhận
Doanh thu ~$40B
Đã xác nhận (hướng dẫn $39,0–$40,2B)
Biên lợi nhuận gộp tiến gần 70%
Chưa được xác nhận — phạm vi hướng dẫn của ban lãnh đạo tối đa là 67,5%
Tăng trưởng doanh thu năm 2026 được nâng lên >30%
Đã xác nhận
Capex năm 2026 ~$56B
Đã xác nhận (phạm vi $52–56B, chi tiêu ở mức cao)
Capex năm 2027 $73B
Xác nhận một phần — BofA công bố $75B, Barclays $74B