Aave V4 Đạt 200 Triệu USD Tiền Gửi: Kiến Trúc Hub-and-Spoke, Lộ Trình Tăng Trưởng và Vị Thế Thống Trị DeFi
Tiền gửi trên Aave V4 (Ethereum) đạt 200 triệu USD vào cuối tháng 6/2026, với 60 triệu USD dư nợ cho vay, tăng gấp đôi so với tháng trước đó chỉ trong 3 tháng kể từ khi ra mắt mainnet vào ngày 30/3. Cải tiến cốt lõi là kiến trúc hub and spoke: một Liquidity Hub tập trung toàn bộ vốn, trong khi các Spoke mô đun cho p...
Đăng bởiBiên tập bằng DeepSeek-V4-FlashHình ảnh được tạo bằng GPT Image 1.5
Tiền gửi trên Aave V4 (Ethereum) đạt 200 triệu USD vào cuối tháng 6/2026, với 60 triệu USD dư nợ cho vay, tăng gấp đôi so với tháng trước đó chỉ trong 3 tháng kể từ khi ra mắt mainnet vào ngày 30/3.
Cải tiến cốt lõi là kiến trúc hub and spoke: một Liquidity Hub tập trung toàn bộ vốn, trong khi các Spoke mô đun cho phép mỗi thị trường thiết lập tham số rủi ro, quy tắc tài sản thế chấp và logic thanh lý riêng.
Aave vẫn nắm giữ hơn 51% thị trường cho vay DeFi (35,8 tỷ USD TVL tính đến đầu năm 2026), với V4 đang là một phần nhỏ nhưng đang tăng trưởng nhanh so với giao thức V3 cũ (hơn 42 tỷ USD tiền gửi trên 14 chain).
Search & fact-check with cited sources for What is the current state of Aave V4's deposits, what growth trajectory has it followed since itsAave V4's hub-and-spoke architecture separates liquidity (Hub) from risk expression (Spokes), enabling modular lending markets with shared capital depth.
Prompt AI
Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: Search & fact-check with cited sources for What is the current state of Aave V4's deposits, what growth trajectory has it followed since its. Article summary: ## Aave V4: Current State, Growth Trajectory, Architecture, and Market Position. Topic tags: general, general web, user generated. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clickbait thumbnails, icons, and tiny thumbnail layouts. Make it useful as an illustrative visual, not as factual evidence.
openai.com
Bản nâng cấp lớn nhất trong 5 năm của Aave đã có một khởi đầu thần tốc. V4, ra mắt trên Ethereum mainnet vào ngày 30 tháng 3 năm 2026, chứng kiến lượng tiền gửi tăng vọt lên khoảng 200 triệu USD vào cuối tháng 6, tăng gấp đôi so với mức khoảng 100 triệu USD của tháng trước . Dư nợ cho vay đang hoạt động ở mức khoảng 60 triệu USD . Mức tăng trưởng từ khoảng 25 triệu USD khi ra mắt lên 200 triệu USD trong vòng chưa đầy ba tháng cho thấy nhu cầu mạnh mẽ ngay từ đầu đối với kiến trúc được thiết kế lại của V4 .
Studio Global AI
Tiếp tục nghiên cứu của bạn
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Câu trả lời ngắn gọn cho "Aave V4 Đạt 200 Triệu USD Tiền Gửi: Kiến Trúc Hub-and-Spoke, Lộ Trình Tăng Trưởng và Vị Thế Thống Trị DeFi" là gì?
Tiền gửi trên Aave V4 (Ethereum) đạt 200 triệu USD vào cuối tháng 6/2026, với 60 triệu USD dư nợ cho vay, tăng gấp đôi so với tháng trước đó chỉ trong 3 tháng kể từ khi ra mắt mainnet vào ngày 30/3.
Những điểm chính cần xác nhận đầu tiên là gì?
Tiền gửi trên Aave V4 (Ethereum) đạt 200 triệu USD vào cuối tháng 6/2026, với 60 triệu USD dư nợ cho vay, tăng gấp đôi so với tháng trước đó chỉ trong 3 tháng kể từ khi ra mắt mainnet vào ngày 30/3. Cải tiến cốt lõi là kiến trúc hub and spoke: một Liquidity Hub tập trung toàn bộ vốn, trong khi các Spoke mô đun cho phép mỗi thị trường thiết lập tham số rủi ro, quy tắc tài sản thế chấp và logic thanh lý riêng.
Tôi nên làm gì tiếp theo trong thực tế?
Aave vẫn nắm giữ hơn 51% thị trường cho vay DeFi (35,8 tỷ USD TVL tính đến đầu năm 2026), với V4 đang là một phần nhỏ nhưng đang tăng trưởng nhanh so với giao thức V3 cũ (hơn 42 tỷ USD tiền gửi trên 14 chain).
Aave V4 Đạt 200 Triệu USD Tiền Gửi: Kiến Trúc Hub-and-Spoke, Lộ Trình Tăng Trưởng và Vị Thế Thống Trị DeFi
Tiền gửi trên Aave V4 (Ethereum) đạt 200 triệu USD vào cuối tháng 6/2026, với 60 triệu USD dư nợ cho vay, tăng gấp đôi so với tháng trước đó chỉ trong 3 tháng kể từ khi ra mắt mainnet vào ngày 30/3. Cải tiến cốt lõi là kiến trúc hub and spoke: một Liquidity Hub tập trung toàn bộ vốn, trong khi các Spoke mô đun cho p...
Đăng bởiBiên tập bằng DeepSeek-V4-FlashHình ảnh được tạo bằng GPT Image 1.5
Tiền gửi trên Aave V4 (Ethereum) đạt 200 triệu USD vào cuối tháng 6/2026, với 60 triệu USD dư nợ cho vay, tăng gấp đôi so với tháng trước đó chỉ trong 3 tháng kể từ khi ra mắt mainnet vào ngày 30/3.
Cải tiến cốt lõi là kiến trúc hub and spoke: một Liquidity Hub tập trung toàn bộ vốn, trong khi các Spoke mô đun cho phép mỗi thị trường thiết lập tham số rủi ro, quy tắc tài sản thế chấp và logic thanh lý riêng.
Aave vẫn nắm giữ hơn 51% thị trường cho vay DeFi (35,8 tỷ USD TVL tính đến đầu năm 2026), với V4 đang là một phần nhỏ nhưng đang tăng trưởng nhanh so với giao thức V3 cũ (hơn 42 tỷ USD tiền gửi trên 14 chain).
Search & fact-check with cited sources for What is the current state of Aave V4's deposits, what growth trajectory has it followed since itsAave V4's hub-and-spoke architecture separates liquidity (Hub) from risk expression (Spokes), enabling modular lending markets with shared capital depth.
Prompt AI
Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: Search & fact-check with cited sources for What is the current state of Aave V4's deposits, what growth trajectory has it followed since its. Article summary: ## Aave V4: Current State, Growth Trajectory, Architecture, and Market Position. Topic tags: general, general web, user generated. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clickbait thumbnails, icons, and tiny thumbnail layouts. Make it useful as an illustrative visual, not as factual evidence.
openai.com
Bản nâng cấp lớn nhất trong 5 năm của Aave đã có một khởi đầu thần tốc. V4, ra mắt trên Ethereum mainnet vào ngày 30 tháng 3 năm 2026, chứng kiến lượng tiền gửi tăng vọt lên khoảng 200 triệu USD vào cuối tháng 6, tăng gấp đôi so với mức khoảng 100 triệu USD của tháng trước . Dư nợ cho vay đang hoạt động ở mức khoảng 60 triệu USD . Mức tăng trưởng từ khoảng 25 triệu USD khi ra mắt lên 200 triệu USD trong vòng chưa đầy ba tháng cho thấy nhu cầu mạnh mẽ ngay từ đầu đối với kiến trúc được thiết kế lại của V4 .
Studio Global AI
Tiếp tục nghiên cứu của bạn
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Câu trả lời ngắn gọn cho "Aave V4 Đạt 200 Triệu USD Tiền Gửi: Kiến Trúc Hub-and-Spoke, Lộ Trình Tăng Trưởng và Vị Thế Thống Trị DeFi" là gì?
Tiền gửi trên Aave V4 (Ethereum) đạt 200 triệu USD vào cuối tháng 6/2026, với 60 triệu USD dư nợ cho vay, tăng gấp đôi so với tháng trước đó chỉ trong 3 tháng kể từ khi ra mắt mainnet vào ngày 30/3.
Những điểm chính cần xác nhận đầu tiên là gì?
Tiền gửi trên Aave V4 (Ethereum) đạt 200 triệu USD vào cuối tháng 6/2026, với 60 triệu USD dư nợ cho vay, tăng gấp đôi so với tháng trước đó chỉ trong 3 tháng kể từ khi ra mắt mainnet vào ngày 30/3. Cải tiến cốt lõi là kiến trúc hub and spoke: một Liquidity Hub tập trung toàn bộ vốn, trong khi các Spoke mô đun cho phép mỗi thị trường thiết lập tham số rủi ro, quy tắc tài sản thế chấp và logic thanh lý riêng.
Tôi nên làm gì tiếp theo trong thực tế?
Aave vẫn nắm giữ hơn 51% thị trường cho vay DeFi (35,8 tỷ USD TVL tính đến đầu năm 2026), với V4 đang là một phần nhỏ nhưng đang tăng trưởng nhanh so với giao thức V3 cũ (hơn 42 tỷ USD tiền gửi trên 14 chain).
Tuy nhiên, những con số này mới chỉ là một phần của câu chuyện. Con số khoảng 200 triệu USD chỉ đề cập đến triển khai V4 mới trên Ethereum. Giao thức V3 cũ của Aave, hiện diện trên hơn 14 chain, vẫn nắm giữ hơn 42 tỷ USD tiền gửi tính đến cuối tháng 3 năm 2026 . V4 là tương lai, nhưng V3 vẫn là cỗ máy tạo ra dòng tiền chính.
Lộ Trình Tăng Trưởng: Từ 25 Triệu USD Lên 200 Triệu USD Trong Ba Tháng
Sự tăng trưởng tiền gửi của V4 diễn ra theo từng giai đoạn rõ rệt, với một sự cố bảo mật và sự phục hồi nhanh chóng :
Cuối tháng 3/2026 (Ra mắt): V4 đi vào hoạt động với các giới hạn cung ứng và vay vốn thận trọng, bắt đầu với khoảng 25 triệu USD tiền gửi .
Đầu tháng 5/2026: Tổng giá trị bị khóa (TVL) tăng vọt 150% lên đỉnh điểm khoảng 105 triệu USD, nhờ nhu cầu từ những người dùng đầu tiên .
Cuối tháng 5/2026 (Hậu quả của vụ khai thác): Một vụ khai thác cầu nối cross-chain ảnh hưởng đến tài sản thế chấp rsETH lan sang thị trường WETH của Aave. TVL điều chỉnh xuống còn khoảng 75 triệu USD khi đòn bẩy bị tháo gỡ . Một nỗ lực phục hồi phối hợp có tên "DeFi United" đã khôi phục lại sự ổn định .
Cuối tháng 5/2026 (Cột mốc): Bất chấp khó khăn, V4 đã vượt qua cột mốc 100 triệu USD đầu tiên về tổng tiền gửi. DAO đã phê duyệt ba lần tăng giới hạn (cap) liên tiếp và kích hoạt các chiến dịch khuyến khích đầu tiên cho frxUSD và USDG .
Cuối tháng 6/2026: Tiền gửi tăng gấp đôi lên khoảng 200 triệu USD, với 60 triệu USD dư nợ cho vay đang hoạt động — tốc độ tăng trưởng hàng tháng xấp xỉ gấp đôi .
Bối cảnh quan trọng: Ngay cả ở mức 200 triệu USD, V4 chỉ chiếm chưa đến 0,5% tổng số tiền gửi trên toàn giao thức Aave (V3 + V4 ~ 42 tỷ USD+). Bản nâng cấp vẫn đang trong giai đoạn đầu triển khai có kiểm soát .
Thay Đổi Kiến Trúc: Tại Sao Hub-and-Spoke Lại Quan Trọng
Thay đổi lớn nhất từ V3 lên V4 là về mặt kiến trúc. V3 sử dụng mô hình "một pool cho mỗi chain" — mỗi chain có một pool thanh khoản riêng biệt, dẫn đến phân mảnh vốn . V4 thay thế điều đó bằng thiết kế Hub and Spoke:
Liquidity Hub: Một hợp đồng trung tâm duy nhất nắm giữ tất cả tài sản được cung cấp và quản lý kế toán thống nhất . Vốn được cung cấp thông qua bất kỳ Spoke nào sẽ chảy vào Hub và có sẵn cho mọi Spoke được kết nối .
Spokes: Các môi trường vay mô-đun, có thể triển khai độc lập. Mỗi Spoke có các loại tài sản thế chấp, tham số rủi ro và quy tắc thanh lý riêng . Điều này có nghĩa là cơ quan quản trị (governance) có thể ra mắt một thị trường cho vay mới — ví dụ cho một loại tài sản mới hoặc trường hợp sử dụng thể chế — mà không cần di chuyển thanh khoản hoặc ảnh hưởng đến Hub .
Triển khai hiện tại: Ba Hub (Core, Prime, Plus) và mười một Spoke đang hoạt động, cho phép định tuyến thanh khoản riêng biệt qua các danh mục tài sản thế chấp khác nhau .
Giai đoạn tương lai: Khả năng thay thế thanh khoản cross-chain (cross-chain liquidity fungibility) được lên kế hoạch cho các giai đoạn sau, nghĩa là các Spoke trên các chain khác nhau cuối cùng sẽ rút từ cùng một pool thanh khoản toàn cầu .
Đầu tư bảo mật: Bản nâng cấp đã trải qua 345 ngày đánh giá bảo mật nghiêm ngặt với ngân sách kiểm toán 1,5 triệu USD .
Kiến trúc này mang lại ba lợi thế cụ thể so với V3: quản lý rủi ro linh hoạt hơn (rủi ro được cô lập theo từng Spoke), dễ dàng hỗ trợ các loại tài sản mới hơn và lợi ích về hiệu quả vốn từ thanh khoản dùng chung .
Bức Tranh Cho Vay DeFi Rộng Lớn Hơn: Sự Thống Trị Của Aave Qua Các Con Số
Aave vẫn là thế lực thống trị trong lĩnh vực cho vay DeFi với cách biệt lớn, mặc dù các đối thủ cạnh tranh đang ngày càng lớn mạnh :
TVL toàn giao thức Aave đạt đỉnh 75 tỷ USD vào năm 2025 (mức cao nhất từ trước đến nay cho bất kỳ giao thức DeFi nào) và kết thúc năm 2025 ở mức 55 tỷ USD, tăng 57% so với cùng kỳ năm trước .
Vào đầu năm 2026, Aave nắm giữ khoảng 51,3% toàn bộ thị trường cho vay DeFi (35,8 tỷ USD TVL) , và ước tính kiểm soát tới 82% tổng dư nợ cho vay trên Ethereum.
Toàn bộ lĩnh vực cho vay DeFi đạt khoảng 75-80 tỷ USD TVL tính đến giữa năm 2026, tăng từ mức khoảng 50 tỷ USD vào đầu năm 2025 .
Các đối thủ chính: Morpho Blue (~11,8 tỷ USD TVL), Spark (~6,8 tỷ USD), Compound V3 (~2,7 tỷ USD) . Đặc biệt, Morpho đã mở rộng từ 2 tỷ USD lên hơn 10 tỷ USD nhờ được các tổ chức áp dụng .
Lợi thế về thanh khoản trên 14+ chain và lịch sử kiểm toán sâu rộng nhất vẫn là những lợi thế cấu trúc của Aave . Tuy nhiên, Morpho đã vượt qua Aave trên thị trường cho vay của Base (1 tỷ USD so với 539 triệu USD) và hỗ trợ nhiều chain hơn (29 so với 19) .
Tham Vọng Tương Lai Của Aave: Ba Trụ Cột Cho Năm 2026
Kế hoạch tổng thể năm 2026 của người sáng lập Stani Kulechov dựa trên ba trụ cột :
Aave V4 — Bản nâng cấp hub-and-spoke, với thanh khoản cross-chain là giai đoạn tiếp theo . V4 là nền tảng để mở rộng quy mô.
Horizon — Một nền tảng cho vay tài sản thực (RWA) đẳng cấp tổ chức, đã thu hút hơn 550 triệu USD tiền gửi cho các tài sản được token hóa .
Aave App — Một ứng dụng di động ưu tiên người dùng phổ thông, nhằm thúc đẩy sự chấp nhận của người dùng chính thống, vượt ra ngoài những người dùng bản địa của crypto .
Khung chiến lược này định vị Aave không chỉ là một bên cho vay DeFi — mục tiêu là trở thành "lớp tín dụng nền tảng trên chuỗi" phục vụ cả thị trường crypto lẫn tổ chức . Khối lượng cho vay tích lũy đã vượt qua 1 nghìn tỷ USD, và giao thức đã xử lý tổng cộng hơn 3,33 nghìn tỷ USD tiền gửi trong lịch sử .
Tuy nhiên, những con số này mới chỉ là một phần của câu chuyện. Con số khoảng 200 triệu USD chỉ đề cập đến triển khai V4 mới trên Ethereum. Giao thức V3 cũ của Aave, hiện diện trên hơn 14 chain, vẫn nắm giữ hơn 42 tỷ USD tiền gửi tính đến cuối tháng 3 năm 2026 . V4 là tương lai, nhưng V3 vẫn là cỗ máy tạo ra dòng tiền chính.
Lộ Trình Tăng Trưởng: Từ 25 Triệu USD Lên 200 Triệu USD Trong Ba Tháng
Sự tăng trưởng tiền gửi của V4 diễn ra theo từng giai đoạn rõ rệt, với một sự cố bảo mật và sự phục hồi nhanh chóng :
Cuối tháng 3/2026 (Ra mắt): V4 đi vào hoạt động với các giới hạn cung ứng và vay vốn thận trọng, bắt đầu với khoảng 25 triệu USD tiền gửi .
Đầu tháng 5/2026: Tổng giá trị bị khóa (TVL) tăng vọt 150% lên đỉnh điểm khoảng 105 triệu USD, nhờ nhu cầu từ những người dùng đầu tiên .
Cuối tháng 5/2026 (Hậu quả của vụ khai thác): Một vụ khai thác cầu nối cross-chain ảnh hưởng đến tài sản thế chấp rsETH lan sang thị trường WETH của Aave. TVL điều chỉnh xuống còn khoảng 75 triệu USD khi đòn bẩy bị tháo gỡ . Một nỗ lực phục hồi phối hợp có tên "DeFi United" đã khôi phục lại sự ổn định .
Cuối tháng 5/2026 (Cột mốc): Bất chấp khó khăn, V4 đã vượt qua cột mốc 100 triệu USD đầu tiên về tổng tiền gửi. DAO đã phê duyệt ba lần tăng giới hạn (cap) liên tiếp và kích hoạt các chiến dịch khuyến khích đầu tiên cho frxUSD và USDG .
Cuối tháng 6/2026: Tiền gửi tăng gấp đôi lên khoảng 200 triệu USD, với 60 triệu USD dư nợ cho vay đang hoạt động — tốc độ tăng trưởng hàng tháng xấp xỉ gấp đôi .
Bối cảnh quan trọng: Ngay cả ở mức 200 triệu USD, V4 chỉ chiếm chưa đến 0,5% tổng số tiền gửi trên toàn giao thức Aave (V3 + V4 ~ 42 tỷ USD+). Bản nâng cấp vẫn đang trong giai đoạn đầu triển khai có kiểm soát .
Thay Đổi Kiến Trúc: Tại Sao Hub-and-Spoke Lại Quan Trọng
Thay đổi lớn nhất từ V3 lên V4 là về mặt kiến trúc. V3 sử dụng mô hình "một pool cho mỗi chain" — mỗi chain có một pool thanh khoản riêng biệt, dẫn đến phân mảnh vốn . V4 thay thế điều đó bằng thiết kế Hub and Spoke:
Liquidity Hub: Một hợp đồng trung tâm duy nhất nắm giữ tất cả tài sản được cung cấp và quản lý kế toán thống nhất . Vốn được cung cấp thông qua bất kỳ Spoke nào sẽ chảy vào Hub và có sẵn cho mọi Spoke được kết nối .
Spokes: Các môi trường vay mô-đun, có thể triển khai độc lập. Mỗi Spoke có các loại tài sản thế chấp, tham số rủi ro và quy tắc thanh lý riêng . Điều này có nghĩa là cơ quan quản trị (governance) có thể ra mắt một thị trường cho vay mới — ví dụ cho một loại tài sản mới hoặc trường hợp sử dụng thể chế — mà không cần di chuyển thanh khoản hoặc ảnh hưởng đến Hub .
Triển khai hiện tại: Ba Hub (Core, Prime, Plus) và mười một Spoke đang hoạt động, cho phép định tuyến thanh khoản riêng biệt qua các danh mục tài sản thế chấp khác nhau .
Giai đoạn tương lai: Khả năng thay thế thanh khoản cross-chain (cross-chain liquidity fungibility) được lên kế hoạch cho các giai đoạn sau, nghĩa là các Spoke trên các chain khác nhau cuối cùng sẽ rút từ cùng một pool thanh khoản toàn cầu .
Đầu tư bảo mật: Bản nâng cấp đã trải qua 345 ngày đánh giá bảo mật nghiêm ngặt với ngân sách kiểm toán 1,5 triệu USD .
Kiến trúc này mang lại ba lợi thế cụ thể so với V3: quản lý rủi ro linh hoạt hơn (rủi ro được cô lập theo từng Spoke), dễ dàng hỗ trợ các loại tài sản mới hơn và lợi ích về hiệu quả vốn từ thanh khoản dùng chung .
Bức Tranh Cho Vay DeFi Rộng Lớn Hơn: Sự Thống Trị Của Aave Qua Các Con Số
Aave vẫn là thế lực thống trị trong lĩnh vực cho vay DeFi với cách biệt lớn, mặc dù các đối thủ cạnh tranh đang ngày càng lớn mạnh :
TVL toàn giao thức Aave đạt đỉnh 75 tỷ USD vào năm 2025 (mức cao nhất từ trước đến nay cho bất kỳ giao thức DeFi nào) và kết thúc năm 2025 ở mức 55 tỷ USD, tăng 57% so với cùng kỳ năm trước .
Vào đầu năm 2026, Aave nắm giữ khoảng 51,3% toàn bộ thị trường cho vay DeFi (35,8 tỷ USD TVL) , và ước tính kiểm soát tới 82% tổng dư nợ cho vay trên Ethereum.
Toàn bộ lĩnh vực cho vay DeFi đạt khoảng 75-80 tỷ USD TVL tính đến giữa năm 2026, tăng từ mức khoảng 50 tỷ USD vào đầu năm 2025 .
Các đối thủ chính: Morpho Blue (~11,8 tỷ USD TVL), Spark (~6,8 tỷ USD), Compound V3 (~2,7 tỷ USD) . Đặc biệt, Morpho đã mở rộng từ 2 tỷ USD lên hơn 10 tỷ USD nhờ được các tổ chức áp dụng .
Lợi thế về thanh khoản trên 14+ chain và lịch sử kiểm toán sâu rộng nhất vẫn là những lợi thế cấu trúc của Aave . Tuy nhiên, Morpho đã vượt qua Aave trên thị trường cho vay của Base (1 tỷ USD so với 539 triệu USD) và hỗ trợ nhiều chain hơn (29 so với 19) .
Tham Vọng Tương Lai Của Aave: Ba Trụ Cột Cho Năm 2026
Kế hoạch tổng thể năm 2026 của người sáng lập Stani Kulechov dựa trên ba trụ cột :
Aave V4 — Bản nâng cấp hub-and-spoke, với thanh khoản cross-chain là giai đoạn tiếp theo . V4 là nền tảng để mở rộng quy mô.
Horizon — Một nền tảng cho vay tài sản thực (RWA) đẳng cấp tổ chức, đã thu hút hơn 550 triệu USD tiền gửi cho các tài sản được token hóa .
Aave App — Một ứng dụng di động ưu tiên người dùng phổ thông, nhằm thúc đẩy sự chấp nhận của người dùng chính thống, vượt ra ngoài những người dùng bản địa của crypto .
Khung chiến lược này định vị Aave không chỉ là một bên cho vay DeFi — mục tiêu là trở thành "lớp tín dụng nền tảng trên chuỗi" phục vụ cả thị trường crypto lẫn tổ chức . Khối lượng cho vay tích lũy đã vượt qua 1 nghìn tỷ USD, và giao thức đã xử lý tổng cộng hơn 3,33 nghìn tỷ USD tiền gửi trong lịch sử .