Hy4 Preview là mô hình Mixture of Experts (MoE) mới của Tencent, có 770 tỷ tham số tổng cộng nhưng kích hoạt khoảng 49 tỷ tham số cho mỗi yêu cầu. So với Hy3, mô hình mới tăng từ 295 tỷ lên 770 tỷ tham số, từ khoảng 21 tỷ lên 49 tỷ tham số kích hoạt và mở rộng ngữ cảnh từ 256.000 lên hơn 1 triệu token.
Đăng bởiBiên tập bằng GPT-5.6 LunaHình ảnh được tạo bằng GPT Image 1.5
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What is Tencent’s Hy4 Preview open source AI model, and how does it compare with its Hy3 predecessor and Chinese rivals in terms of paramete. Article summary: Hy4 Preview is Tencent’s newly open sourced, mixture of experts (MoE) flagship aimed at agentic productivity—particularly software engineering, research, office automation, and tool use.. Topic tags: general web, llm, agents, ai, automation. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clickbait thumbnai
Hy4 Preview là mô hình ngôn ngữ lớn mới được Tencent mở mã nguồn, thuộc dòng Hunyuan và sử dụng kiến trúc Mixture-of-Experts (MoE). Mô hình hướng tới các tác vụ cần nhiều bước suy luận và khả năng sử dụng công cụ, chẳng hạn lập trình phần mềm, nghiên cứu, phân tích dữ liệu, tự động hóa văn phòng và vận hành trợ lý AI.
Điểm đáng chú ý nhất là quy mô 770 tỷ tham số, trong đó khoảng 49 tỷ tham số được kích hoạt cho mỗi yêu cầu. Cách thiết kế thưa này giúp Hy4 không phải dùng toàn bộ mô hình ở mọi bước suy luận, nhưng không có nghĩa việc tự triển khai sẽ nhẹ nhàng: đơn vị vận hành vẫn phải lưu trữ và điều phối một mô hình 770 tỷ tham số trên hạ tầng phân tán. 17
19
Đây vẫn là bản Preview, vì vậy chất lượng mô hình, giá API, giới hạn sử dụng, tài liệu triển khai và các cơ chế an toàn có thể tiếp tục thay đổi. Các kết quả nổi bật nhất hiện chủ yếu đến từ thử nghiệm do Tencent công bố hoặc được truyền thông dẫn lại, chưa phải một bảng xếp hạng độc lập toàn diện.
| Tiêu chí | Hy3 Preview | Hy4 Preview | Ý nghĩa thực tế |
|---|---|---|---|
| Tổng số tham số | 295 tỷ | 770 tỷ | Năng lực tổng thể của MoE tăng khoảng 2,6 lần. |
| Tham số kích hoạt | Khoảng 21 tỷ/token | Khoảng 49 tỷ/yêu cầu | Lượng tính toán hoạt động tăng khoảng 2,3 lần, có thể đem lại năng lực cao hơn nhưng cũng làm chi phí phục vụ tăng. |
| Cửa sổ ngữ cảnh | 256.000 token | Hơn 1 triệu token | Phù hợp hơn với kho mã lớn, tài liệu dài và tác vụ nhiều bước. |
| Trọng tâm sử dụng | Suy luận, lập trình, RAG và tác vụ trong IDE | Tác vụ tự động, lập trình, nghiên cứu, văn phòng và sử dụng công cụ phức tạp | Hy4 được định vị rõ hơn cho các trợ lý năng suất có thể thực hiện chuỗi công việc. |
| Trạng thái phát hành | Mô hình mở trọng số; Hy3 được báo cáo phát hành theo điều khoản Apache 2.0 | Mô hình mở mã nguồn dạng Preview | Doanh nghiệp cần kiểm tra giấy phép và điều kiện tự lưu trữ trong kho chính thức trước khi triển khai thương mại. |
Hy3 vốn đã nổi bật nhờ cách sử dụng tài nguyên hiệu quả: mô hình có 295 tỷ tham số nhưng chỉ định tuyến khoảng 21 tỷ tham số cho mỗi token, với 192 chuyên gia và cơ chế chọn 8 chuyên gia. Tencent cũng từng công bố Hy3 đạt 74,4% trên SWE-bench Verified, bộ đánh giá khả năng xử lý lỗi phần mềm trong các dự án thực tế.
Hy4 vẫn giữ logic MoE thưa của thế hệ trước, nhưng tăng đáng kể cả dung lượng tổng thể lẫn lượng tính toán được kích hoạt. Vì vậy, đây không chỉ là bản mở rộng về mặt con số; nó còn là một bước tiến tới những tác vụ dài, liên tục và cần phối hợp nhiều công cụ hơn.
Theo số liệu Tencent công bố, Hy4 Preview đạt 85,4 điểm trên Terminal-Bench 2.1, cao hơn Hy3 14,6 điểm. Tencent cho biết kết quả này vượt DeepSeek V4 Pro và ngang với Claude Opus 5 trong bài đánh giá lập trình qua giao diện dòng lệnh. Tuy nhiên, đây là tuyên bố gắn với kết quả do Tencent công bố, chưa phải thứ hạng được tái hiện độc lập.
Trong một bài kiểm tra mù nội bộ với 163 chuyên gia và 203 nhiệm vụ kỹ thuật, Hy4 đạt trung bình 2,99/4 điểm. GLM-5.3 của Z.ai đạt 2,92 điểm, còn Kimi K3 của Moonshot AI đạt 2,94 điểm. Khoảng cách khá hẹp và bài kiểm tra nội bộ này không thể đại diện cho mọi loại tác vụ hoặc thay thế một bảng xếp hạng chuẩn hóa.
Xét riêng tổng số tham số, Hy4 nhỏ hơn các con số được báo cáo cho DeepSeek V4 Pro, khoảng 1,6 nghìn tỷ tham số, và Kimi K3, khoảng 2,8 nghìn tỷ tham số. Quy mô 770 tỷ của Hy4 lại tương đối gần GLM-5.3, được báo cáo ở mức 744 tỷ tham số. Khoảng 49 tỷ tham số kích hoạt của Hy4 được cho là tương đương với DeepSeek V4 Pro. 4
Một số kết quả trước đó của các mô hình GLM cho thấy GLM-5 đạt 77,8% trên SWE-bench Verified. Dù vậy, việc so sánh điểm số giữa các mô hình cần thận trọng vì phiên bản benchmark, công cụ, cách dựng tác nhân, dữ liệu kiểm thử và biện pháp kiểm soát nhiễm dữ liệu có thể khác nhau. 1
Kết luận ngắn: Hy4 có vẻ đủ sức cạnh tranh trong nhóm mô hình mở trọng số hàng đầu của Trung Quốc, đặc biệt ở lập trình và quy trình tác vụ tự động. Nhưng hiện chưa có đủ bằng chứng độc lập để khẳng định Hy4 là mô hình dẫn đầu tuyệt đối trước DeepSeek, Qwen, GLM, Kimi hay MiniMax.
Tencent đã tích hợp Hy4 Preview vào các phiên bản Trung Quốc và quốc tế của WorkBuddy và CodeBuddy. Mô hình cũng có thể được trải nghiệm qua Yuanbao và ima, đồng thời được cung cấp qua API trên Tencent Cloud TokenHub và OpenRouter. 22
WorkBuddy tập trung vào năng suất văn phòng và trợ lý công việc, trong khi CodeBuddy hướng tới lập trình. Cách phân phối này giúp người dùng thử năng lực mô hình trực tiếp qua sản phẩm hoàn chỉnh thay vì phải tự dựng toàn bộ hệ thống suy luận. Tencent cho biết WorkBuddy và CodeBuddy được dùng miễn phí trong hai tuần đầu sau khi ra mắt Hy4 Preview.
Mô hình cũng được mở mã nguồn, tạo thêm lựa chọn tự lưu trữ cho doanh nghiệp và nhóm nghiên cứu. Tuy nhiên, “chỉ kích hoạt 49 tỷ tham số” không đồng nghĩa với việc phần cứng cần thiết chỉ tương đương một mô hình 49 tỷ tham số. Toàn bộ trọng số của mô hình vẫn phải được lưu trữ, phân phối và quản lý trong quá trình phục vụ. 17
Mức giá được báo cáo tại Trung Quốc là:
Trang TokenHub của Tencent đồng thời niêm yết mức giá quốc tế khoảng 0,834 USD cho mỗi triệu token đầu vào, 2,501 USD cho mỗi triệu token đầu ra và 0,042 USD cho mỗi triệu token cache hit. Người dùng nên kiểm tra bảng giá hiện hành trên bảng điều khiển Tencent Cloud vì giá, hạn ngạch, khu vực hỗ trợ và quyền truy cập có thể thay đổi trong giai đoạn Preview.
Một số nền tảng trung gian đưa ra mức giá khác, trong đó có bảng ghi 0,85 USD cho token đầu vào và 2,54 USD cho token đầu ra. Do các mức này không hoàn toàn trùng với giá chính thức và có thể bao gồm phí nền tảng, nên doanh nghiệp nên lấy bảng giá của Tencent hoặc nhà cung cấp API đang sử dụng làm căn cứ. 18
Bản phát hành chưa ổn định. Hành vi API, chất lượng phản hồi, giới hạn tốc độ, chính sách an toàn, giá và tài liệu triển khai có thể thay đổi nhanh. 22
Bằng chứng bên ngoài còn hạn chế. Những so sánh gây chú ý nhất hiện đến từ thử nghiệm của Tencent hoặc các bài viết dẫn lại kết quả đó. Cần thêm các đánh giá có thể tái lập, cùng điều kiện và bộ dữ liệu, trước khi đưa ra kết luận chắc chắn về vị trí của Hy4.
Chi phí triển khai cao. MoE giúp giảm lượng tính toán trên từng token, nhưng một mô hình 770 tỷ tham số vẫn đòi hỏi dung lượng bộ nhớ lớn, máy chủ phân tán và đội ngũ vận hành có kinh nghiệm. Lượng tham số kích hoạt của Hy4 cũng cao hơn đáng kể so với Hy3. 17
Ngữ cảnh 1 triệu token không bảo đảm độ tin cậy. Cửa sổ dài rất hữu ích khi xử lý kho mã hoặc tài liệu lớn, nhưng người dùng vẫn cần kiểm thử khả năng truy xuất đúng thông tin, độ trễ và chi phí ở độ dài ngữ cảnh thực tế. Mô hình có thể nhận nhiều dữ liệu hơn mà không phải lúc nào cũng sử dụng dữ liệu đó chính xác.
Các cải tiến được kỳ vọng trong thời gian tới gồm bản phát hành ổn định thay cho Preview, khả năng sử dụng công cụ đáng tin cậy hơn, suy luận hiệu quả hơn, các phiên bản lượng tử hóa, đánh giá độc lập và thêm tích hợp đám mây/API. Đây là những hướng phát triển hợp lý, không phải cam kết chính thức đã được Tencent công bố.
Tencent đang phát hành Hy4 cùng với một đợt tăng đầu tư hạ tầng đáng kể. Trong quý II/2026, công ty báo cáo chi tiêu vốn hoạt động đạt 51,8 tỷ nhân dân tệ, tăng 190% so với cùng kỳ. Dòng tiền tự do vì thế chuyển thành mức âm 13,8 tỷ nhân dân tệ, trong bối cảnh ban lãnh đạo cho biết chi tiêu tăng mạnh chủ yếu liên quan đến hạ tầng AI. 2
7
Ở lớp ứng dụng, Tencent cho biết WorkBuddy và công cụ lập trình CodeBuddy đang tăng người dùng nhanh. Công ty cũng từng tuyên bố WorkBuddy là dịch vụ trợ lý năng suất AI được sử dụng rộng rãi nhất tại Trung Quốc; Bloomberg mô tả đây là trợ lý AI cho công việc phổ biến nhất nước này ngay sau khi ra mắt vào tháng 3. Đây là các tuyên bố về vị thế thị trường, không phải số liệu doanh thu đã được kiểm toán. 1
3
6
Một ước tính lưu lượng web trên máy tính để bàn của bên thứ ba ghi nhận WorkBuddy có 20,97 triệu lượt truy cập trong tháng 6/2026, tăng từ 8,85 triệu lượt khi ra mắt vào tháng 3. Nguồn này nhấn mạnh rằng lượt truy cập không đồng nghĩa với người dùng hoạt động hằng ngày, doanh nghiệp trả phí, doanh thu hay lượng sử dụng trên di động. 12
Điều này cho thấy chiến lược của Tencent không dừng ở việc tung ra một mô hình lớn. Công ty có thể phân bổ chi phí GPU và hạ tầng đám mây cho WorkBuddy, CodeBuddy, khách hàng Tencent Cloud và các sản phẩm sẵn có trong hệ sinh thái. Đổi lại, Tencent phải chấp nhận mức đầu tư vốn cao hơn và bài toán kiếm tiền vẫn chưa chắc chắn trong giai đoạn các sản phẩm AI đang mở rộng quy mô. 2
6
7
Nhìn theo hướng đó, Hy4 Preview là cả một bản nâng cấp mô hình lẫn một phép thử thương mại: liệu Tencent có thể biến năng lực AI cấp biên giới thành các trợ lý công việc được sử dụng thường xuyên, đồng thời tận dụng khoản đầu tư hạ tầng khổng lồ để tạo doanh thu hay không.
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Hy4 Preview là mô hình Mixture of Experts (MoE) mới của Tencent, có 770 tỷ tham số tổng cộng nhưng kích hoạt khoảng 49 tỷ tham số cho mỗi yêu cầu.
Hy4 Preview là mô hình Mixture of Experts (MoE) mới của Tencent, có 770 tỷ tham số tổng cộng nhưng kích hoạt khoảng 49 tỷ tham số cho mỗi yêu cầu. So với Hy3, mô hình mới tăng từ 295 tỷ lên 770 tỷ tham số, từ khoảng 21 tỷ lên 49 tỷ tham số kích hoạt và mở rộng ngữ cảnh từ 256.000 lên hơn 1 triệu token.
Tencent công bố điểm 85,4 trên Terminal Bench 2.1 và kết quả nhỉnh hơn GLM 5.3 cùng Kimi K3 trong một bài kiểm tra nội bộ; các tuyên bố này vẫn cần được kiểm chứng độc lập.
Hy4 Preview là mô hình Mixture of Experts (MoE) mới của Tencent, có 770 tỷ tham số tổng cộng nhưng kích hoạt khoảng 49 tỷ tham số cho mỗi yêu cầu. So với Hy3, mô hình mới tăng từ 295 tỷ lên 770 tỷ tham số, từ khoảng 21 tỷ lên 49 tỷ tham số kích hoạt và mở rộng ngữ cảnh từ 256.000 lên hơn 1 triệu token.
Đăng bởiBiên tập bằng GPT-5.6 LunaHình ảnh được tạo bằng GPT Image 1.5
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What is Tencent’s Hy4 Preview open source AI model, and how does it compare with its Hy3 predecessor and Chinese rivals in terms of paramete. Article summary: Hy4 Preview is Tencent’s newly open sourced, mixture of experts (MoE) flagship aimed at agentic productivity—particularly software engineering, research, office automation, and tool use.. Topic tags: general web, llm, agents, ai, automation. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clickbait thumbnai
Hy4 Preview là mô hình ngôn ngữ lớn mới được Tencent mở mã nguồn, thuộc dòng Hunyuan và sử dụng kiến trúc Mixture-of-Experts (MoE). Mô hình hướng tới các tác vụ cần nhiều bước suy luận và khả năng sử dụng công cụ, chẳng hạn lập trình phần mềm, nghiên cứu, phân tích dữ liệu, tự động hóa văn phòng và vận hành trợ lý AI.
Điểm đáng chú ý nhất là quy mô 770 tỷ tham số, trong đó khoảng 49 tỷ tham số được kích hoạt cho mỗi yêu cầu. Cách thiết kế thưa này giúp Hy4 không phải dùng toàn bộ mô hình ở mọi bước suy luận, nhưng không có nghĩa việc tự triển khai sẽ nhẹ nhàng: đơn vị vận hành vẫn phải lưu trữ và điều phối một mô hình 770 tỷ tham số trên hạ tầng phân tán. 17
19
Đây vẫn là bản Preview, vì vậy chất lượng mô hình, giá API, giới hạn sử dụng, tài liệu triển khai và các cơ chế an toàn có thể tiếp tục thay đổi. Các kết quả nổi bật nhất hiện chủ yếu đến từ thử nghiệm do Tencent công bố hoặc được truyền thông dẫn lại, chưa phải một bảng xếp hạng độc lập toàn diện.
| Tiêu chí | Hy3 Preview | Hy4 Preview | Ý nghĩa thực tế |
|---|---|---|---|
| Tổng số tham số | 295 tỷ | 770 tỷ | Năng lực tổng thể của MoE tăng khoảng 2,6 lần. |
| Tham số kích hoạt | Khoảng 21 tỷ/token | Khoảng 49 tỷ/yêu cầu | Lượng tính toán hoạt động tăng khoảng 2,3 lần, có thể đem lại năng lực cao hơn nhưng cũng làm chi phí phục vụ tăng. |
| Cửa sổ ngữ cảnh | 256.000 token | Hơn 1 triệu token | Phù hợp hơn với kho mã lớn, tài liệu dài và tác vụ nhiều bước. |
| Trọng tâm sử dụng | Suy luận, lập trình, RAG và tác vụ trong IDE | Tác vụ tự động, lập trình, nghiên cứu, văn phòng và sử dụng công cụ phức tạp | Hy4 được định vị rõ hơn cho các trợ lý năng suất có thể thực hiện chuỗi công việc. |
| Trạng thái phát hành | Mô hình mở trọng số; Hy3 được báo cáo phát hành theo điều khoản Apache 2.0 | Mô hình mở mã nguồn dạng Preview | Doanh nghiệp cần kiểm tra giấy phép và điều kiện tự lưu trữ trong kho chính thức trước khi triển khai thương mại. |
Hy3 vốn đã nổi bật nhờ cách sử dụng tài nguyên hiệu quả: mô hình có 295 tỷ tham số nhưng chỉ định tuyến khoảng 21 tỷ tham số cho mỗi token, với 192 chuyên gia và cơ chế chọn 8 chuyên gia. Tencent cũng từng công bố Hy3 đạt 74,4% trên SWE-bench Verified, bộ đánh giá khả năng xử lý lỗi phần mềm trong các dự án thực tế.
Hy4 vẫn giữ logic MoE thưa của thế hệ trước, nhưng tăng đáng kể cả dung lượng tổng thể lẫn lượng tính toán được kích hoạt. Vì vậy, đây không chỉ là bản mở rộng về mặt con số; nó còn là một bước tiến tới những tác vụ dài, liên tục và cần phối hợp nhiều công cụ hơn.
Theo số liệu Tencent công bố, Hy4 Preview đạt 85,4 điểm trên Terminal-Bench 2.1, cao hơn Hy3 14,6 điểm. Tencent cho biết kết quả này vượt DeepSeek V4 Pro và ngang với Claude Opus 5 trong bài đánh giá lập trình qua giao diện dòng lệnh. Tuy nhiên, đây là tuyên bố gắn với kết quả do Tencent công bố, chưa phải thứ hạng được tái hiện độc lập.
Trong một bài kiểm tra mù nội bộ với 163 chuyên gia và 203 nhiệm vụ kỹ thuật, Hy4 đạt trung bình 2,99/4 điểm. GLM-5.3 của Z.ai đạt 2,92 điểm, còn Kimi K3 của Moonshot AI đạt 2,94 điểm. Khoảng cách khá hẹp và bài kiểm tra nội bộ này không thể đại diện cho mọi loại tác vụ hoặc thay thế một bảng xếp hạng chuẩn hóa.
Xét riêng tổng số tham số, Hy4 nhỏ hơn các con số được báo cáo cho DeepSeek V4 Pro, khoảng 1,6 nghìn tỷ tham số, và Kimi K3, khoảng 2,8 nghìn tỷ tham số. Quy mô 770 tỷ của Hy4 lại tương đối gần GLM-5.3, được báo cáo ở mức 744 tỷ tham số. Khoảng 49 tỷ tham số kích hoạt của Hy4 được cho là tương đương với DeepSeek V4 Pro. 4
Một số kết quả trước đó của các mô hình GLM cho thấy GLM-5 đạt 77,8% trên SWE-bench Verified. Dù vậy, việc so sánh điểm số giữa các mô hình cần thận trọng vì phiên bản benchmark, công cụ, cách dựng tác nhân, dữ liệu kiểm thử và biện pháp kiểm soát nhiễm dữ liệu có thể khác nhau. 1
Kết luận ngắn: Hy4 có vẻ đủ sức cạnh tranh trong nhóm mô hình mở trọng số hàng đầu của Trung Quốc, đặc biệt ở lập trình và quy trình tác vụ tự động. Nhưng hiện chưa có đủ bằng chứng độc lập để khẳng định Hy4 là mô hình dẫn đầu tuyệt đối trước DeepSeek, Qwen, GLM, Kimi hay MiniMax.
Tencent đã tích hợp Hy4 Preview vào các phiên bản Trung Quốc và quốc tế của WorkBuddy và CodeBuddy. Mô hình cũng có thể được trải nghiệm qua Yuanbao và ima, đồng thời được cung cấp qua API trên Tencent Cloud TokenHub và OpenRouter. 22
WorkBuddy tập trung vào năng suất văn phòng và trợ lý công việc, trong khi CodeBuddy hướng tới lập trình. Cách phân phối này giúp người dùng thử năng lực mô hình trực tiếp qua sản phẩm hoàn chỉnh thay vì phải tự dựng toàn bộ hệ thống suy luận. Tencent cho biết WorkBuddy và CodeBuddy được dùng miễn phí trong hai tuần đầu sau khi ra mắt Hy4 Preview.
Mô hình cũng được mở mã nguồn, tạo thêm lựa chọn tự lưu trữ cho doanh nghiệp và nhóm nghiên cứu. Tuy nhiên, “chỉ kích hoạt 49 tỷ tham số” không đồng nghĩa với việc phần cứng cần thiết chỉ tương đương một mô hình 49 tỷ tham số. Toàn bộ trọng số của mô hình vẫn phải được lưu trữ, phân phối và quản lý trong quá trình phục vụ. 17
Mức giá được báo cáo tại Trung Quốc là:
Trang TokenHub của Tencent đồng thời niêm yết mức giá quốc tế khoảng 0,834 USD cho mỗi triệu token đầu vào, 2,501 USD cho mỗi triệu token đầu ra và 0,042 USD cho mỗi triệu token cache hit. Người dùng nên kiểm tra bảng giá hiện hành trên bảng điều khiển Tencent Cloud vì giá, hạn ngạch, khu vực hỗ trợ và quyền truy cập có thể thay đổi trong giai đoạn Preview.
Một số nền tảng trung gian đưa ra mức giá khác, trong đó có bảng ghi 0,85 USD cho token đầu vào và 2,54 USD cho token đầu ra. Do các mức này không hoàn toàn trùng với giá chính thức và có thể bao gồm phí nền tảng, nên doanh nghiệp nên lấy bảng giá của Tencent hoặc nhà cung cấp API đang sử dụng làm căn cứ. 18
Bản phát hành chưa ổn định. Hành vi API, chất lượng phản hồi, giới hạn tốc độ, chính sách an toàn, giá và tài liệu triển khai có thể thay đổi nhanh. 22
Bằng chứng bên ngoài còn hạn chế. Những so sánh gây chú ý nhất hiện đến từ thử nghiệm của Tencent hoặc các bài viết dẫn lại kết quả đó. Cần thêm các đánh giá có thể tái lập, cùng điều kiện và bộ dữ liệu, trước khi đưa ra kết luận chắc chắn về vị trí của Hy4.
Chi phí triển khai cao. MoE giúp giảm lượng tính toán trên từng token, nhưng một mô hình 770 tỷ tham số vẫn đòi hỏi dung lượng bộ nhớ lớn, máy chủ phân tán và đội ngũ vận hành có kinh nghiệm. Lượng tham số kích hoạt của Hy4 cũng cao hơn đáng kể so với Hy3. 17
Ngữ cảnh 1 triệu token không bảo đảm độ tin cậy. Cửa sổ dài rất hữu ích khi xử lý kho mã hoặc tài liệu lớn, nhưng người dùng vẫn cần kiểm thử khả năng truy xuất đúng thông tin, độ trễ và chi phí ở độ dài ngữ cảnh thực tế. Mô hình có thể nhận nhiều dữ liệu hơn mà không phải lúc nào cũng sử dụng dữ liệu đó chính xác.
Các cải tiến được kỳ vọng trong thời gian tới gồm bản phát hành ổn định thay cho Preview, khả năng sử dụng công cụ đáng tin cậy hơn, suy luận hiệu quả hơn, các phiên bản lượng tử hóa, đánh giá độc lập và thêm tích hợp đám mây/API. Đây là những hướng phát triển hợp lý, không phải cam kết chính thức đã được Tencent công bố.
Tencent đang phát hành Hy4 cùng với một đợt tăng đầu tư hạ tầng đáng kể. Trong quý II/2026, công ty báo cáo chi tiêu vốn hoạt động đạt 51,8 tỷ nhân dân tệ, tăng 190% so với cùng kỳ. Dòng tiền tự do vì thế chuyển thành mức âm 13,8 tỷ nhân dân tệ, trong bối cảnh ban lãnh đạo cho biết chi tiêu tăng mạnh chủ yếu liên quan đến hạ tầng AI. 2
7
Ở lớp ứng dụng, Tencent cho biết WorkBuddy và công cụ lập trình CodeBuddy đang tăng người dùng nhanh. Công ty cũng từng tuyên bố WorkBuddy là dịch vụ trợ lý năng suất AI được sử dụng rộng rãi nhất tại Trung Quốc; Bloomberg mô tả đây là trợ lý AI cho công việc phổ biến nhất nước này ngay sau khi ra mắt vào tháng 3. Đây là các tuyên bố về vị thế thị trường, không phải số liệu doanh thu đã được kiểm toán. 1
3
6
Một ước tính lưu lượng web trên máy tính để bàn của bên thứ ba ghi nhận WorkBuddy có 20,97 triệu lượt truy cập trong tháng 6/2026, tăng từ 8,85 triệu lượt khi ra mắt vào tháng 3. Nguồn này nhấn mạnh rằng lượt truy cập không đồng nghĩa với người dùng hoạt động hằng ngày, doanh nghiệp trả phí, doanh thu hay lượng sử dụng trên di động. 12
Điều này cho thấy chiến lược của Tencent không dừng ở việc tung ra một mô hình lớn. Công ty có thể phân bổ chi phí GPU và hạ tầng đám mây cho WorkBuddy, CodeBuddy, khách hàng Tencent Cloud và các sản phẩm sẵn có trong hệ sinh thái. Đổi lại, Tencent phải chấp nhận mức đầu tư vốn cao hơn và bài toán kiếm tiền vẫn chưa chắc chắn trong giai đoạn các sản phẩm AI đang mở rộng quy mô. 2
6
7
Nhìn theo hướng đó, Hy4 Preview là cả một bản nâng cấp mô hình lẫn một phép thử thương mại: liệu Tencent có thể biến năng lực AI cấp biên giới thành các trợ lý công việc được sử dụng thường xuyên, đồng thời tận dụng khoản đầu tư hạ tầng khổng lồ để tạo doanh thu hay không.
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Hy4 Preview là mô hình Mixture of Experts (MoE) mới của Tencent, có 770 tỷ tham số tổng cộng nhưng kích hoạt khoảng 49 tỷ tham số cho mỗi yêu cầu.
Hy4 Preview là mô hình Mixture of Experts (MoE) mới của Tencent, có 770 tỷ tham số tổng cộng nhưng kích hoạt khoảng 49 tỷ tham số cho mỗi yêu cầu. So với Hy3, mô hình mới tăng từ 295 tỷ lên 770 tỷ tham số, từ khoảng 21 tỷ lên 49 tỷ tham số kích hoạt và mở rộng ngữ cảnh từ 256.000 lên hơn 1 triệu token.
Tencent công bố điểm 85,4 trên Terminal Bench 2.1 và kết quả nhỉnh hơn GLM 5.3 cùng Kimi K3 trong một bài kiểm tra nội bộ; các tuyên bố này vẫn cần được kiểm chứng độc lập.