Smartphone có pin từ 6.000mAh trở lên chiếm 29% doanh số toàn cầu trong tháng 1/2026, tăng mạnh từ 10% một năm trước đó. Silicon có khả năng lưu trữ lithium trên lý thuyết gần gấp 10 lần graphite, nhưng phải kết hợp với carbon để kiểm soát hiện tượng giãn nở mạnh.
Đăng bởiBiên tập bằng GPT-5.6 TerraHình ảnh được tạo bằng GPT Image 2
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: How is the smartphone industry entering a 10,000mAh battery era in 2026—illustrated by OPPO’s July 30 launch of the 10,000mAh A7 Pro Max alo. Article summary: The shift is real, but some headline figures need correction. OPPO announced the A7 Pro Max on July 30 and released it in China on August 4, with a 10,000mAh single-cell silicon-carbon battery and 80W charging—not a July. Topic tags: general, general web, government, academic, user generated. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, wate
Pin lớn đang dần trở thành một tiêu chí phổ biến khi chọn smartphone, thay vì chỉ là thông số dành cho các mẫu máy chuyên bền bỉ. Tháng 1/2026, điện thoại có pin từ 6.000mAh trở lên đã chiếm 29% doanh số smartphone toàn cầu, tăng mạnh so với 10% vào tháng 1/2025. Sáu trong 10 mẫu bán chạy nhất của phân khúc này dùng công nghệ pin silicon-carbon. 51
OPPO A7 Pro Max là dấu mốc rõ rệt của xu hướng đó. OPPO công bố máy ngày 30/7/2026 và mở bán tại Trung Quốc ngày 4/8, với pin đơn dung lượng điển hình 10.000mAh, sạc có dây 80W và dung lượng định mức 9.700mAh. 33
39 Điều này không có nghĩa mọi smartphone sẽ lập tức chuyển sang mốc 10.000mAh. Nhưng dung lượng pin đang trở thành mặt trận cạnh tranh quan trọng, còn anode silicon-carbon giúp tăng kích thước cell pin mà không khiến mọi chiếc điện thoại phải dày, nặng như thiết bị chuyên dụng.
Trong nhiều năm, 5.000mAh là mốc quen thuộc trên thị trường smartphone. Dữ liệu bán hàng năm 2026 cho thấy mặt bằng này đang được nâng lên: dung lượng pin trung bình của smartphone toàn cầu đạt 5.291mAh trong tháng 1, cao hơn khoảng 400mAh so với cùng kỳ năm trước. 51
Lý do khá dễ hiểu. Điện thoại hiện nay phải duy trì màn hình sáng, tần số quét cao, kết nối di động, camera, bản đồ, xem nội dung, chơi game và ngày càng nhiều tác vụ xử lý ngay trên máy. Dung lượng lớn hơn cho phép nhà sản xuất ưu tiên thời lượng dùng cả ngày, thậm chí nhiều ngày, thay vì bắt người dùng đánh đổi pin lấy thân máy mỏng hơn.
Xu hướng này xuất hiện ở nhiều nhóm sản phẩm:
Pin lithium-ion truyền thống thường sử dụng graphite ở cực âm, hay anode. Graphite có dung lượng riêng lý thuyết khoảng 372mAh trên mỗi gram. Silicon, trong một pha lithi hóa thường được trích dẫn, có thể đạt khoảng 3.579mAh mỗi gram — gần gấp 10 lần. 17
20
Tuy nhiên, điều đó không đồng nghĩa pin silicon trên điện thoại sẽ chứa năng lượng gấp 10 lần. Một cell pin hoàn chỉnh còn phụ thuộc vào cathode, chất điện phân, màng ngăn, lá góp dòng, vỏ pin, vật liệu không hoạt tính, biên an toàn và tỷ lệ silicon thực tế có thể sử dụng. Dù vậy, việc bổ sung silicon vào anode có thể tăng mật độ năng lượng đủ đáng kể để tạo thêm dung lượng trong không gian vốn rất chật hẹp của thân máy.
Đó là lý do giải pháp thương mại hiện nay là silicon-carbon, không phải silicon tinh khiết. Carbon hỗ trợ tính dẫn điện và độ ổn định cơ học, trong khi silicon đóng góp khả năng lưu trữ lithium cao hơn. OPPO mô tả vật liệu mới của hãng là cấu trúc silicon-carbon hình cầu độc quyền với độ xốp nano cao, nhằm cải thiện độ toàn vẹn cấu trúc và giảm các phản ứng không mong muốn tại lớp liên pha điện phân rắn, còn gọi là lớp SEI. 2
Lợi thế của silicon đi kèm một vấn đề nghiêm trọng về độ bền. Khi lithi hóa, silicon tinh khiết có thể giãn nở hơn 300%, trong khi graphite chỉ khoảng 10%. Sự thay đổi này có thể làm nứt hạt vật liệu, hư hại cấu trúc điện cực, làm mất ổn định lớp SEI, tiêu hao chất điện phân, tăng điện trở và khiến dung lượng suy giảm nhanh hơn. 17
22
Vì thế, trọng tâm phát triển pin không đơn thuần là nâng tỷ lệ silicon. Đây là bài toán kỹ thuật vật liệu. Các hướng tiếp cận gồm hạt silicon kích thước nano, cấu trúc rỗng để chừa không gian giãn nở, lớp phủ carbon, chất kết dính bền hơn, phụ gia điện phân và quy trình sản xuất điện cực đồng đều hơn. Các tài liệu nghiên cứu tiếp tục xác định giãn nở thể tích, SEI không ổn định, độ dẫn điện thấp và tổn hao dung lượng không thể đảo ngược là các rào cản chính khi tăng tỷ lệ silicon trong anode. 17
23
Nói ngắn gọn: tỷ lệ silicon cao hơn có thể tăng dung lượng, nhưng cũng khiến cell pin khó duy trì ổn định qua hàng trăm hoặc hàng nghìn chu kỳ sạc.
Theo OPPO, A7 Pro Max kết hợp vật liệu anode silicon-carbon hình cầu đã được cấp bằng sáng chế, thuật toán kéo dài tuổi thọ pin và năm chip quản lý năng lượng. Thông số chính thức ghi nhận cell pin đơn 10.000mAh/37,5Wh theo giá trị điển hình; hãng tuyên bố pin còn ít nhất 80% dung lượng sau 1.500 chu kỳ sạc-xả đầy đủ trong điều kiện thử nghiệm tại phòng thí nghiệm của OPPO. 33
Đây là tuyên bố của nhà sản xuất, nên không thể xem như kết quả kiểm chứng độc lập về độ bền trong sử dụng thực tế. Tuy nhiên, nó thể hiện chiến lược hai phần đang định hình pin điện thoại dung lượng lớn:
Phần mềm và phần cứng quản lý điện năng không thể loại bỏ hoàn toàn hiện tượng silicon giãn nở. Nhưng chúng có thể giảm áp lực do cách sạc và thói quen dùng máy gây ra, giúp cell pin dung lượng cao khả thi hơn trong suốt vòng đời sản phẩm.
Con số 10.000mAh không bảo đảm một số ngày sử dụng cố định. Độ sáng màn hình, chất lượng sóng, phần mềm, hiệu suất chip, nhiệt độ và thói quen cá nhân đều ảnh hưởng rất lớn đến thời lượng pin. Cũng cần phân biệt giữa dung lượng điển hình và dung lượng định mức: OPPO công bố 10.000mAh là dung lượng điển hình của A7 Pro Max, còn dung lượng định mức là 9.700mAh. 33
Dẫu vậy, dung lượng vẫn rất quan trọng. Nó mang đến mức dự trữ năng lượng lớn hơn cho người thường xuyên xa ổ cắm, hay di chuyển, dùng bản đồ nhiều, xem nội dung, chơi game hoặc đơn giản là muốn bớt lo lắng về pin.
Đổi lại, những viên pin lớn nhất ban đầu có thể tập trung ở các mẫu máy thiết kế quanh ưu tiên thời lượng dùng hơn là mức trọng lượng thấp nhất. Chẳng hạn, A7 Pro Max có thân máy dày 8,57mm và nặng 224g hoặc 226g tùy màu. 45
Hướng đi gần nhất là pin dung lượng cao được phổ biến rộng hơn, đặc biệt ở nhóm từ 6.000mAh trở lên vốn đã tăng nhanh về tỷ trọng doanh số toàn cầu. 51 Smartphone cao cấp nhiều khả năng sẽ tiếp tục dùng hóa học silicon-carbon để tăng dung lượng nhưng vẫn giữ thân máy mỏng, trong khi các máy tầm trung ưu tiên pin có thể dùng mốc 8.000–10.000mAh làm điểm khác biệt rõ hơn.
Về dài hạn, pin thể rắn và anode lithium-kim loại thường được nghiên cứu như những con đường nâng mật độ năng lượng. Tuy nhiên, chúng cũng đi kèm thách thức riêng về độ ổn định tại các bề mặt tiếp xúc, khả năng sản xuất hàng loạt, sạc và chi phí. Vì vậy, silicon-carbon nên được nhìn nhận như giải pháp chuyển tiếp có tính thương mại ở hiện tại, chứ chưa phải hình thái cuối cùng của pin di động. 18
32
Cột mốc đáng chú ý nhất đã xuất hiện: smartphone 10.000mAh không còn là điều lạ lẫm chỉ gắn với phần cứng quá khổ. Thử thách tiếp theo của ngành là biến thời lượng pin ấy thành trải nghiệm bền bỉ, giá hợp lý, sạc nhanh và đủ gọn nhẹ cho người dùng phổ thông.
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Smartphone có pin từ 6.000mAh trở lên chiếm 29% doanh số toàn cầu trong tháng 1/2026, tăng mạnh từ 10% một năm trước đó.
Smartphone có pin từ 6.000mAh trở lên chiếm 29% doanh số toàn cầu trong tháng 1/2026, tăng mạnh từ 10% một năm trước đó. Silicon có khả năng lưu trữ lithium trên lý thuyết gần gấp 10 lần graphite, nhưng phải kết hợp với carbon để kiểm soát hiện tượng giãn nở mạnh.
OPPO A7 Pro Max với pin 10.000mAh cho thấy cuộc đua mới không chỉ là thêm dung lượng, mà còn là cân bằng độ bền chu kỳ, sạc nhanh, nhiệt độ, giá bán và kích thước máy.
Smartphone có pin từ 6.000mAh trở lên chiếm 29% doanh số toàn cầu trong tháng 1/2026, tăng mạnh từ 10% một năm trước đó. Silicon có khả năng lưu trữ lithium trên lý thuyết gần gấp 10 lần graphite, nhưng phải kết hợp với carbon để kiểm soát hiện tượng giãn nở mạnh.
Đăng bởiBiên tập bằng GPT-5.6 TerraHình ảnh được tạo bằng GPT Image 2
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: How is the smartphone industry entering a 10,000mAh battery era in 2026—illustrated by OPPO’s July 30 launch of the 10,000mAh A7 Pro Max alo. Article summary: The shift is real, but some headline figures need correction. OPPO announced the A7 Pro Max on July 30 and released it in China on August 4, with a 10,000mAh single-cell silicon-carbon battery and 80W charging—not a July. Topic tags: general, general web, government, academic, user generated. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, wate
Pin lớn đang dần trở thành một tiêu chí phổ biến khi chọn smartphone, thay vì chỉ là thông số dành cho các mẫu máy chuyên bền bỉ. Tháng 1/2026, điện thoại có pin từ 6.000mAh trở lên đã chiếm 29% doanh số smartphone toàn cầu, tăng mạnh so với 10% vào tháng 1/2025. Sáu trong 10 mẫu bán chạy nhất của phân khúc này dùng công nghệ pin silicon-carbon. 51
OPPO A7 Pro Max là dấu mốc rõ rệt của xu hướng đó. OPPO công bố máy ngày 30/7/2026 và mở bán tại Trung Quốc ngày 4/8, với pin đơn dung lượng điển hình 10.000mAh, sạc có dây 80W và dung lượng định mức 9.700mAh. 33
39 Điều này không có nghĩa mọi smartphone sẽ lập tức chuyển sang mốc 10.000mAh. Nhưng dung lượng pin đang trở thành mặt trận cạnh tranh quan trọng, còn anode silicon-carbon giúp tăng kích thước cell pin mà không khiến mọi chiếc điện thoại phải dày, nặng như thiết bị chuyên dụng.
Trong nhiều năm, 5.000mAh là mốc quen thuộc trên thị trường smartphone. Dữ liệu bán hàng năm 2026 cho thấy mặt bằng này đang được nâng lên: dung lượng pin trung bình của smartphone toàn cầu đạt 5.291mAh trong tháng 1, cao hơn khoảng 400mAh so với cùng kỳ năm trước. 51
Lý do khá dễ hiểu. Điện thoại hiện nay phải duy trì màn hình sáng, tần số quét cao, kết nối di động, camera, bản đồ, xem nội dung, chơi game và ngày càng nhiều tác vụ xử lý ngay trên máy. Dung lượng lớn hơn cho phép nhà sản xuất ưu tiên thời lượng dùng cả ngày, thậm chí nhiều ngày, thay vì bắt người dùng đánh đổi pin lấy thân máy mỏng hơn.
Xu hướng này xuất hiện ở nhiều nhóm sản phẩm:
Pin lithium-ion truyền thống thường sử dụng graphite ở cực âm, hay anode. Graphite có dung lượng riêng lý thuyết khoảng 372mAh trên mỗi gram. Silicon, trong một pha lithi hóa thường được trích dẫn, có thể đạt khoảng 3.579mAh mỗi gram — gần gấp 10 lần. 17
20
Tuy nhiên, điều đó không đồng nghĩa pin silicon trên điện thoại sẽ chứa năng lượng gấp 10 lần. Một cell pin hoàn chỉnh còn phụ thuộc vào cathode, chất điện phân, màng ngăn, lá góp dòng, vỏ pin, vật liệu không hoạt tính, biên an toàn và tỷ lệ silicon thực tế có thể sử dụng. Dù vậy, việc bổ sung silicon vào anode có thể tăng mật độ năng lượng đủ đáng kể để tạo thêm dung lượng trong không gian vốn rất chật hẹp của thân máy.
Đó là lý do giải pháp thương mại hiện nay là silicon-carbon, không phải silicon tinh khiết. Carbon hỗ trợ tính dẫn điện và độ ổn định cơ học, trong khi silicon đóng góp khả năng lưu trữ lithium cao hơn. OPPO mô tả vật liệu mới của hãng là cấu trúc silicon-carbon hình cầu độc quyền với độ xốp nano cao, nhằm cải thiện độ toàn vẹn cấu trúc và giảm các phản ứng không mong muốn tại lớp liên pha điện phân rắn, còn gọi là lớp SEI. 2
Lợi thế của silicon đi kèm một vấn đề nghiêm trọng về độ bền. Khi lithi hóa, silicon tinh khiết có thể giãn nở hơn 300%, trong khi graphite chỉ khoảng 10%. Sự thay đổi này có thể làm nứt hạt vật liệu, hư hại cấu trúc điện cực, làm mất ổn định lớp SEI, tiêu hao chất điện phân, tăng điện trở và khiến dung lượng suy giảm nhanh hơn. 17
22
Vì thế, trọng tâm phát triển pin không đơn thuần là nâng tỷ lệ silicon. Đây là bài toán kỹ thuật vật liệu. Các hướng tiếp cận gồm hạt silicon kích thước nano, cấu trúc rỗng để chừa không gian giãn nở, lớp phủ carbon, chất kết dính bền hơn, phụ gia điện phân và quy trình sản xuất điện cực đồng đều hơn. Các tài liệu nghiên cứu tiếp tục xác định giãn nở thể tích, SEI không ổn định, độ dẫn điện thấp và tổn hao dung lượng không thể đảo ngược là các rào cản chính khi tăng tỷ lệ silicon trong anode. 17
23
Nói ngắn gọn: tỷ lệ silicon cao hơn có thể tăng dung lượng, nhưng cũng khiến cell pin khó duy trì ổn định qua hàng trăm hoặc hàng nghìn chu kỳ sạc.
Theo OPPO, A7 Pro Max kết hợp vật liệu anode silicon-carbon hình cầu đã được cấp bằng sáng chế, thuật toán kéo dài tuổi thọ pin và năm chip quản lý năng lượng. Thông số chính thức ghi nhận cell pin đơn 10.000mAh/37,5Wh theo giá trị điển hình; hãng tuyên bố pin còn ít nhất 80% dung lượng sau 1.500 chu kỳ sạc-xả đầy đủ trong điều kiện thử nghiệm tại phòng thí nghiệm của OPPO. 33
Đây là tuyên bố của nhà sản xuất, nên không thể xem như kết quả kiểm chứng độc lập về độ bền trong sử dụng thực tế. Tuy nhiên, nó thể hiện chiến lược hai phần đang định hình pin điện thoại dung lượng lớn:
Phần mềm và phần cứng quản lý điện năng không thể loại bỏ hoàn toàn hiện tượng silicon giãn nở. Nhưng chúng có thể giảm áp lực do cách sạc và thói quen dùng máy gây ra, giúp cell pin dung lượng cao khả thi hơn trong suốt vòng đời sản phẩm.
Con số 10.000mAh không bảo đảm một số ngày sử dụng cố định. Độ sáng màn hình, chất lượng sóng, phần mềm, hiệu suất chip, nhiệt độ và thói quen cá nhân đều ảnh hưởng rất lớn đến thời lượng pin. Cũng cần phân biệt giữa dung lượng điển hình và dung lượng định mức: OPPO công bố 10.000mAh là dung lượng điển hình của A7 Pro Max, còn dung lượng định mức là 9.700mAh. 33
Dẫu vậy, dung lượng vẫn rất quan trọng. Nó mang đến mức dự trữ năng lượng lớn hơn cho người thường xuyên xa ổ cắm, hay di chuyển, dùng bản đồ nhiều, xem nội dung, chơi game hoặc đơn giản là muốn bớt lo lắng về pin.
Đổi lại, những viên pin lớn nhất ban đầu có thể tập trung ở các mẫu máy thiết kế quanh ưu tiên thời lượng dùng hơn là mức trọng lượng thấp nhất. Chẳng hạn, A7 Pro Max có thân máy dày 8,57mm và nặng 224g hoặc 226g tùy màu. 45
Hướng đi gần nhất là pin dung lượng cao được phổ biến rộng hơn, đặc biệt ở nhóm từ 6.000mAh trở lên vốn đã tăng nhanh về tỷ trọng doanh số toàn cầu. 51 Smartphone cao cấp nhiều khả năng sẽ tiếp tục dùng hóa học silicon-carbon để tăng dung lượng nhưng vẫn giữ thân máy mỏng, trong khi các máy tầm trung ưu tiên pin có thể dùng mốc 8.000–10.000mAh làm điểm khác biệt rõ hơn.
Về dài hạn, pin thể rắn và anode lithium-kim loại thường được nghiên cứu như những con đường nâng mật độ năng lượng. Tuy nhiên, chúng cũng đi kèm thách thức riêng về độ ổn định tại các bề mặt tiếp xúc, khả năng sản xuất hàng loạt, sạc và chi phí. Vì vậy, silicon-carbon nên được nhìn nhận như giải pháp chuyển tiếp có tính thương mại ở hiện tại, chứ chưa phải hình thái cuối cùng của pin di động. 18
32
Cột mốc đáng chú ý nhất đã xuất hiện: smartphone 10.000mAh không còn là điều lạ lẫm chỉ gắn với phần cứng quá khổ. Thử thách tiếp theo của ngành là biến thời lượng pin ấy thành trải nghiệm bền bỉ, giá hợp lý, sạc nhanh và đủ gọn nhẹ cho người dùng phổ thông.
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
Smartphone có pin từ 6.000mAh trở lên chiếm 29% doanh số toàn cầu trong tháng 1/2026, tăng mạnh từ 10% một năm trước đó.
Smartphone có pin từ 6.000mAh trở lên chiếm 29% doanh số toàn cầu trong tháng 1/2026, tăng mạnh từ 10% một năm trước đó. Silicon có khả năng lưu trữ lithium trên lý thuyết gần gấp 10 lần graphite, nhưng phải kết hợp với carbon để kiểm soát hiện tượng giãn nở mạnh.
OPPO A7 Pro Max với pin 10.000mAh cho thấy cuộc đua mới không chỉ là thêm dung lượng, mà còn là cân bằng độ bền chu kỳ, sạc nhanh, nhiệt độ, giá bán và kích thước máy.