ThinkCentre X Ultra 1,6 lít dừng ở 128GB bộ nhớ hợp nhất, trong khi F9A khoảng 2 lít đạt 192GB; với LLM chạy cục bộ, dung lượng để nạp mô hình thường quan trọng không kém chỉ số TOPS. Lenovo phù hợp hơn với triển khai doanh nghiệp nhờ hỗ trợ Windows/Linux và phương án ghép cụm bốn máy; Acemagic hợp với người cần nhé...
Câu trả lời nghiên cứu

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: How do Lenovo’s ThinkCentre X Ultra and Acemagic’s F9A mini workstations, unveiled at IFA 2026, use AMD’s Ryzen AI Max+ Pro 495 processor to. Article summary: Lenovo and Acemagic are using AMD’s Ryzen AI Max+ PRO 495 as an unusually memory-rich APU: its CPU, Radeon integrated GPU, and NPU share one high-bandwidth LPDDR5X memory pool. That makes compact systems practical for lo. Topic tags: general, general web. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clic
Mini PC phục vụ AI đang chuyển trọng tâm: không chỉ là có NPU, mà là có đủ bộ nhớ nhanh để nạp mô hình vào máy và suy luận ngay tại chỗ. Lenovo ThinkCentre X Ultra và Acemagic F9A đều dùng AMD Ryzen AI Max+ PRO 495 — nền tảng kết hợp CPU, đồ họa Radeon tích hợp và NPU quanh một vùng bộ nhớ LPDDR5X dùng chung. AMD công bố chip này đạt tối đa 131 TOPS AI tổng và 55 TOPS ở NPU, đồng thời hỗ trợ tối đa 192GB bộ nhớ. 23
Trên hai hệ thống này, CPU, GPU Radeon tích hợp và NPU cùng truy cập một vùng bộ nhớ, thay vì GPU rời sở hữu một lượng VRAM cố định riêng. Cách thiết kế ấy giúp mini PC có thể dành một phần bộ nhớ lớn hơn cho tác vụ AI thiên về GPU so với máy dùng đồ họa tích hợp thông thường.
Điều này đặc biệt đáng chú ý khi chạy mô hình ngôn ngữ lớn (LLM) tại chỗ: trước hết mô hình phải vừa trong bộ nhớ. Dung lượng bộ nhớ không tự động quyết định tốc độ phản hồi; tốc độ còn phụ thuộc kiến trúc mô hình, mức lượng tử hóa, độ dài ngữ cảnh, phần mềm suy luận và khả năng tản nhiệt khi tải kéo dài. Nhưng mô hình không thể nạp vừa máy thì cũng không thể chạy cục bộ.
ThinkCentre X Ultra đưa Ryzen AI Max+ PRO 495 vào vỏ máy chỉ 1,6 lít. Cấu hình cao nhất dùng Radeon 8065S tích hợp và tối đa 128GB LPDDR5X hợp nhất; Lenovo cho biết có thể cấu hình tối đa 96GB làm bộ nhớ đồ họa. 1
Nền tảng này có CPU 16 nhân Zen 5, 32 luồng và Radeon 8065S tích hợp 40 đơn vị tính toán. 3 Lenovo định vị X Ultra cho các khối lượng công việc AI doanh nghiệp đa tác tử chạy cục bộ, thay vì là một mini PC tiêu dùng thông thường.
2
Điểm khác biệt lớn của X Ultra là tùy chọn ghép tối đa bốn máy thành cụm. Với cấu hình 128GB mỗi máy, tổng bộ nhớ hợp nhất của cụm có thể đạt 512GB, đồng thời tăng đáng kể năng lực tính toán cho tác vụ AI phân tán. 3
Tuy nhiên, không nên hiểu đây là một không gian địa chỉ bộ nhớ 512GB được chia sẻ vật lý như trong một máy duy nhất. Việc một tác vụ AI có tận dụng được nhiều nút hay không phụ thuộc vào phần mềm có hỗ trợ suy luận phân tán hoặc song song mô hình hay không. Giá trị ở đây là lộ trình mở rộng theo cụm được nhà cung cấp hỗ trợ, không phải cam kết mọi mô hình cục bộ sẽ vận hành như thể được cài trong một PC 512GB.
ThinkCentre X Ultra hỗ trợ Windows 11 và Linux; Lenovo tích hợp AMD Ryzen AI Developer Center với công cụ, mô hình và quy trình làm việc AI. 8 Các kết nối được công bố gồm hai cổng Thunderbolt 4, Ethernet 10GbE, DisplayPort 2.1 và HDMI 2.1.
2 Một số cấu hình được ghi nhận hỗ trợ tối đa hai SSD M.2 2280 PCIe Gen5, mỗi ổ tối đa 4TB.
20
Lenovo cho biết máy sẽ bán từ tháng 11/2026, giá khởi điểm tại châu Âu là 3.100 euro; mức giá khởi điểm được đưa tin tại Mỹ là 3.699 USD. 1
3
Acemagic đi theo hướng khác với cùng nền tảng Ryzen AI Max+ PRO 495: tối đa hóa bộ nhớ trong một mini workstation. F9A hỗ trợ tối đa 192GB LPDDR5X-8533 hợp nhất, trong đó tối đa 160GB có thể phân bổ cho khối lượng công việc đồ họa. 15
42
Tương tự cấu hình cao nhất của Lenovo, máy dùng CPU Zen 5 16 nhân/32 luồng và đồ họa Radeon 8065S. NPU của nền tảng đạt tối đa 55 TOPS, còn hiệu năng AI tổng theo công bố của AMD là tối đa 131 TOPS. 15
23
Acemagic nói dung lượng này có thể phục vụ suy luận cục bộ với mô hình 120 tỷ tham số ở Q4 và mô hình mixture-of-experts (MoE) 300 tỷ tham số. Đây là tuyên bố của hãng về khả năng nạp mô hình và trường hợp sử dụng, không phải cam kết hiệu năng áp dụng cho mọi mô hình; kiến trúc mô hình và cấu hình phần mềm ảnh hưởng rất lớn đến kết quả. 40
F9A có kích thước 158,5 × 158,5 × 81,5 mm, tương đương khoảng 2 lít. 11 Danh sách kết nối được công bố gồm hai USB4, hai cổng Ethernet 2,5GbE, Wi‑Fi 7, Bluetooth 5.4, HDMI 2.1, DisplayPort 2.1 và OCuLink PCIe 4.0 x4 để mở rộng ngoài.
41
Thông tin về khe lưu trữ chưa nhất quán giữa các báo cáo: có nguồn nói máy có hai khe M.2 PCIe 4.0 NVMe, trong khi nguồn khác ghi một khe M.2 2280 PCIe 4.0 x4. Người mua nên kiểm tra trực tiếp cấu hình bán tại khu vực của mình trước khi đặt hàng. 43
44
Tại thời điểm giới thiệu ở IFA, Acemagic chưa công bố giá bán lẻ hoặc ngày phát hành chính thức cho cấu hình F9A dùng PRO 495 và 192GB. Giá gắn với các phiên bản Ryzen AI Max+ 395 trước đó không nên được xem là giá của cấu hình mới này. 11
47
| Ưu tiên | Phù hợp hơn | Lý do |
|---|---|---|
| Triển khai doanh nghiệp và mở rộng AI theo cụm | ThinkCentre X Ultra | Định vị Windows/Linux, công cụ phát triển, mạng 10GbE và lộ trình ghép bốn nút được nêu rõ. |
| Nạp mô hình lớn nhất vào một mini PC | Acemagic F9A | Tối đa 192GB bộ nhớ hợp nhất, cao hơn mức 128GB của Lenovo. |
| Mở rộng phần cứng ngoài | Acemagic F9A | Có OCuLink PCIe 4.0 x4 trong thông số kết nối công bố. |
| Vỏ máy nhỏ hơn | ThinkCentre X Ultra | 1,6 lít, so với F9A khoảng 2 lít. |
Vì thế, khác biệt thực tế không nằm chủ yếu ở bộ xử lý — vốn giống nhau — mà ở cách mỗi hãng xây dựng hệ thống quanh nó. Lenovo cung cấp một gói hướng doanh nghiệp rõ ràng hơn để mở rộng tải AI qua nhiều máy nhỏ. Acemagic lại phù hợp khi ưu tiên một máy duy nhất có vùng bộ nhớ lớn nhất, vốn thường là phương án gọn gàng hơn nếu toàn bộ mô hình cần nằm trên một hệ thống.
Hai sản phẩm cho thấy PC AI cục bộ đang vượt ra ngoài câu chuyện NPU và chỉ số TOPS. Với LLM, khả năng nạp vừa mô hình, băng thông bộ nhớ, kết nối mạng, mở rộng ngoài và độ tương thích của phần mềm suy luận có thể quan trọng ngang với TOPS công bố.
RTX Spark của NVIDIA là lựa chọn cạnh tranh đang hình thành. NVIDIA cho biết PC Windows dùng RTX Spark — kết hợp CPU Grace và GPU RTX Blackwell — sẽ xuất hiện vào tháng 10/2026 từ hơn sáu đối tác OEM; nền tảng này được nêu với tối đa 128GB bộ nhớ hợp nhất và tối đa một petaflop năng lực AI. 24 ASUS đã công bố mini PC ProArt GR1X dùng RTX Spark, còn Acer đã trình diễn thiết kế desktop nhỏ gọn RTX Spark nhưng cho biết thời điểm bán sẽ được công bố sau.
34
39
Các hệ thống AMD và máy RTX Spark sắp tới là hai cách tiếp cận khác nhau trước cùng một nhu cầu: đưa đủ bộ nhớ và sức mạnh tính toán lên bàn làm việc để chạy AI nghiêm túc tại chỗ. Khi chọn mua, các yếu tố thực tế sẽ là kích thước mô hình cần nạp, phần mềm suy luận đang dùng, nhu cầu đối với công cụ chuyên CUDA và việc một máy bộ nhớ lớn hay nhiều nút nối mạng phù hợp hơn với quy trình vận hành.
Studio Global AI
Trang này bao gồm câu trả lời dựa trên nguồn mà bạn có thể tiếp tục bên trong Studio Global.
ThinkCentre X Ultra 1,6 lít dừng ở 128GB bộ nhớ hợp nhất, trong khi F9A khoảng 2 lít đạt 192GB; với LLM chạy cục bộ, dung lượng để nạp mô hình thường quan trọng không kém chỉ số TOPS.
ThinkCentre X Ultra 1,6 lít dừng ở 128GB bộ nhớ hợp nhất, trong khi F9A khoảng 2 lít đạt 192GB; với LLM chạy cục bộ, dung lượng để nạp mô hình thường quan trọng không kém chỉ số TOPS. Lenovo phù hợp hơn với triển khai doanh nghiệp nhờ hỗ trợ Windows/Linux và phương án ghép cụm bốn máy; Acemagic hợp với người cần nhét mô hình lớn nhất có thể vào một máy nhỏ gọn.
Lenovo cho biết ThinkCentre X Ultra sẽ có mặt từ tháng 11/2026, giá khởi điểm 3.699 USD tại Mỹ.