เริ่มตั้งแต่เวลา 16:00 UTC ของวันที่ 16 สิงหาคม 2026 DeepSeek ได้เปลี่ยนจากอัตรา Flat Rate เดียวมาเป็นระบบราคาแบบสองระดับสำหรับทั้ง V4-Flash และ V4-Pro ช่วง Peak คือเวลา 01:00–04:00 UTC และ 06:00–10:00 UTC (รวม 7 ชั่วโมงต่อวัน) ส่วนเวลาที่เหลือคือช่วง Off-Peak ราคา Off-Peak จะถูกกว่าช่วง Peak ครึ่งหนึ่ง แต่ทุกรายการโทเคนยังคงมีราคาสูงกว่าราคา Flat Rate เดิม
| โมเดล | ประเภทโทเคน | ราคา Flat เดิม | Off-Peak (ใหม่) | Peak (ใหม่) | การเปลี่ยนแปลงที่มีผล |
|---|---|---|---|---|---|
| V4-Flash | Input (cache miss) | $0.14 | $0.21 | $0.42 | +50% Off-Peak, +200% Peak |
| V4-Flash | Input (cache hit) | $0.0028 | $0.007 | $0.014 | +150% Off-Peak, +400% Peak |
| V4-Flash | Output | $0.28 | $0.42 | $0.84 | +50% Off-Peak, +200% Peak |
| V4-Pro | Input (cache miss) | $0.435 | $0.99 | $1.98 | +128% Off-Peak, +355% Peak |
| V4-Pro | Input (cache hit) | $0.003625 | $0.03 | $0.06 | +728% Off-Peak, +1,555% Peak |
| V4-Pro | Output | $0.87 | $1.98 | $3.96 | +128% Off-Peak, +355% Peak |
ที่มาข้อมูลราคาจากตารางราคาที่เผยแพร่ของ DeepSeek และผู้ติดตามอิสระ
การเพิ่มขึ้นที่รุนแรงที่สุดคือ V4-Pro Cache-hit Input ซึ่งพุ่งจาก $0.003625 เป็น $0.06 ในช่วง Peak คิดเป็นเพิ่มขึ้นประมาณ 1,555% DeepSeek กล่าวว่าการเปลี่ยนแปลงนี้เกิดขึ้นเพื่อจัดสรรทรัพยากรให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น และกระตุ้นให้ผู้ใช้จัดตารางงานที่ไม่เร่งด่วนในช่วง Off-Peak
ในเดือนสิงหาคม 2026 บริษัททดสอบอิสระ Composio ได้ประเมิน DeepSeek V4 Flash ผ่านระบบ Orchestration แบบ Agent จำนวน 8 ระบบ โดยใช้ 30 เวิร์กโฟลว์แบบหลายขั้นตอนที่จงใจให้ยาก ครอบคลุมเครื่องมือสด เช่น Gmail, GitHub, Slack และ Google Sheets แต่ละงานมีเวลาจำกัด 900 วินาที และทุกระบบ Harness ใช้เครื่องมือ Composio MCP ที่โฮสต์เดียวกัน
ผลลัพธ์โดยรวม: จากการรันทั้งหมด 240 ครั้ง มีเพียง 129 ครั้งที่สำเร็จ — คิดเป็นอัตราการผ่าน 53.8% มีเพียง 6 ใน 30 เวิร์กโฟลว์เท่านั้นที่ทุกระบบ Harness ทำสำเร็จ
| ระบบ | อัตราการผ่าน (จาก 30 งาน) | ต้นทุนต่องานที่สำเร็จ |
|---|---|---|
| Pi Agent | 20/30 (66.7%) | $0.028 |
| Prime Agent | ~15/24 (62.5% การรันที่ถูกต้อง) | $0.131 |
| OMP (Oh My Pi) | 17/30 (56.7%) | $0.103 |
| Claude Code | 16/30 (53.3%) | $0.195 |
| Codex | 16/30 (53.3%) | $0.081 |
| Deep Agents (LangChain) | 16/30 (53.3%) | $0.045 |
| Hermes Agent | 15/30 (50.0%) | $0.056 |
| OpenCode | 14/30 (46.7%) | $0.067 |
ข้อมูลจากผลการทดสอบที่เผยแพร่ของ Composio
Pi Agent ขึ้นนำทั้งในด้านอัตราความสำเร็จ (20/30) และต้นทุนที่มีประสิทธิภาพ ($0.028/งาน) แต่ละระบบ Harness ชนะในเมตริกที่แตกต่างกัน ไม่ว่าจะเป็นอัตราความสำเร็จ ต้นทุน หรือความเร็ว นั่นหมายความว่าการเลือกใช้ระบบ Orchestration มีความสำคัญไม่น้อยกว่าความสามารถของโมเดล ช่องว่าง 20 จุดระหว่าง Harness ที่ดีที่สุดและแย่ที่สุด แสดงให้เห็นถึงความอ่อนไหวสูงต่อเฟรมเวิร์ก Agent การกำหนดค่าเครื่องมือ การแคช การลองซ้ำ และสแต็กของผู้ให้บริการ
การรวมกันของราคาที่สูงขึ้นและผลลัพธ์ในโลกจริงที่ไม่สม่ำเสมอได้เปลี่ยนมุมมองของนักวิเคราะห์ที่มีต่อความเหมาะสมของ DeepSeek V4 สำหรับองค์กร
VentureBeat ชี้ให้เห็นว่าโมเดล V4 Flash ตัวเดียวกันให้ผลลัพธ์ที่แตกต่างกันอย่างมาก ขึ้นอยู่กับระบบ Harness, Tooling และสแต็กการแคช ซึ่งบ่งบอกว่าองค์กรต้องลงทุนในวุฒิภาวะของระบบ Orchestration ควบคู่ไปกับการเลือกโมเดล Composio ตั้งข้อสังเกตว่าการเลือก Harness เพียงอย่างเดียวสามารถเปลี่ยนอัตราความสำเร็จได้ถึงสามงาน ต้นทุนต่างกันเกือบ 3 เท่า และความเร็วต่างกัน 2.2 เท่า
แม้แต่ในช่วง Off-Peak โทเคนทุกประเภทก็มีราคาแพงกว่าเดิม นักวิเคราะห์กล่าวว่าสิ่งนี้เปลี่ยนการคำนวณ ROI สำหรับงาน Agent ที่มีปริมาณมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Agent ฝ่ายบริการลูกค้าและไปป์ไลน์สร้างโค้ดที่ก่อนหน้านี้พึ่งพาราคาที่ต่ำมากของ DeepSeek
คะแนน Benchmark อย่างเป็นทางการของ DeepSeek (82.7 บน Terminal-Bench 2.1, 70.3 บน Toolathlon-Verified) ดูดีมาก แต่อัตราการผ่านในโลกจริงที่ 53.8% เป็นเครื่องเตือนใจว่าคะแนน Leaderboard ไม่ได้รับประกันความน่าเชื่อถือในสภาพแวดล้อม Production ที่มี API จริง, Rate Limits และ Workflows ที่มีสถานะ
การใช้ API จะมีเส้นทางข้อมูลผ่านเซิร์ฟเวอร์ในจีน สร้างความท้าทายในการปฏิบัติตามข้อกำหนดสำหรับองค์กรที่อยู่ภายใต้การกำกับดูแล นักวิเคราะห์แนะนำให้วางแผนสถาปัตยกรรมอย่างระมัดระวังสำหรับการกำกับดูแลข้อมูล การตรวจสอบย้อนกลับ และการควบคุมสิทธิ์ของเครื่องมือ สำหรับอุตสาหกรรมที่มีกฎระเบียบ การโฮสต์ Open Weights ด้วยตนเองยังคงเป็นเส้นทางเดียวที่可行
กรอบการทำงานระดับองค์กรของ BayTech Consulting แนะนำ DeepSeek V4 สำหรับงานสรุปเอกสารที่ไม่ละเอียดอ่อน การสร้างโค้ดบน Repository แบบเปิด และการร่างเนื้อหาปริมาณมาก แต่เรียกร้องให้มีการประเมินอย่างเข้มงวดในแต่ละงานก่อนนำไปใช้ในระบบ Production
เริ่มตั้งแต่เวลา 16:00 UTC ของวันที่ 16 สิงหาคม 2026 DeepSeek ได้เปลี่ยนจากอัตรา Flat Rate เดียวมาเป็นระบบราคาแบบสองระดับสำหรับทั้ง V4-Flash และ V4-Pro ช่วง Peak คือเวลา 01:00–04:00 UTC และ 06:00–10:00 UTC (รวม 7 ชั่วโมงต่อวัน) ส่วนเวลาที่เหลือคือช่วง Off-Peak ราคา Off-Peak จะถูกกว่าช่วง Peak ครึ่งหนึ่ง แต่ทุกรายการโทเคนยังคงมีราคาสูงกว่าราคา Flat Rate เดิม
| โมเดล | ประเภทโทเคน | ราคา Flat เดิม | Off-Peak (ใหม่) | Peak (ใหม่) | การเปลี่ยนแปลงที่มีผล |
|---|---|---|---|---|---|
| V4-Flash | Input (cache miss) | $0.14 | $0.21 | $0.42 | +50% Off-Peak, +200% Peak |
| V4-Flash | Input (cache hit) | $0.0028 | $0.007 | $0.014 | +150% Off-Peak, +400% Peak |
| V4-Flash | Output | $0.28 | $0.42 | $0.84 | +50% Off-Peak, +200% Peak |
| V4-Pro | Input (cache miss) | $0.435 | $0.99 | $1.98 | +128% Off-Peak, +355% Peak |
| V4-Pro | Input (cache hit) | $0.003625 | $0.03 | $0.06 | +728% Off-Peak, +1,555% Peak |
| V4-Pro | Output | $0.87 | $1.98 | $3.96 | +128% Off-Peak, +355% Peak |
ที่มาข้อมูลราคาจากตารางราคาที่เผยแพร่ของ DeepSeek และผู้ติดตามอิสระ
การเพิ่มขึ้นที่รุนแรงที่สุดคือ V4-Pro Cache-hit Input ซึ่งพุ่งจาก $0.003625 เป็น $0.06 ในช่วง Peak คิดเป็นเพิ่มขึ้นประมาณ 1,555% DeepSeek กล่าวว่าการเปลี่ยนแปลงนี้เกิดขึ้นเพื่อจัดสรรทรัพยากรให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น และกระตุ้นให้ผู้ใช้จัดตารางงานที่ไม่เร่งด่วนในช่วง Off-Peak
ในเดือนสิงหาคม 2026 บริษัททดสอบอิสระ Composio ได้ประเมิน DeepSeek V4 Flash ผ่านระบบ Orchestration แบบ Agent จำนวน 8 ระบบ โดยใช้ 30 เวิร์กโฟลว์แบบหลายขั้นตอนที่จงใจให้ยาก ครอบคลุมเครื่องมือสด เช่น Gmail, GitHub, Slack และ Google Sheets แต่ละงานมีเวลาจำกัด 900 วินาที และทุกระบบ Harness ใช้เครื่องมือ Composio MCP ที่โฮสต์เดียวกัน
ผลลัพธ์โดยรวม: จากการรันทั้งหมด 240 ครั้ง มีเพียง 129 ครั้งที่สำเร็จ — คิดเป็นอัตราการผ่าน 53.8% มีเพียง 6 ใน 30 เวิร์กโฟลว์เท่านั้นที่ทุกระบบ Harness ทำสำเร็จ
| ระบบ | อัตราการผ่าน (จาก 30 งาน) | ต้นทุนต่องานที่สำเร็จ |
|---|---|---|
| Pi Agent | 20/30 (66.7%) | $0.028 |
| Prime Agent | ~15/24 (62.5% การรันที่ถูกต้อง) | $0.131 |
| OMP (Oh My Pi) | 17/30 (56.7%) | $0.103 |
| Claude Code | 16/30 (53.3%) | $0.195 |
| Codex | 16/30 (53.3%) | $0.081 |
| Deep Agents (LangChain) | 16/30 (53.3%) | $0.045 |
| Hermes Agent | 15/30 (50.0%) | $0.056 |
| OpenCode | 14/30 (46.7%) | $0.067 |
ข้อมูลจากผลการทดสอบที่เผยแพร่ของ Composio
Pi Agent ขึ้นนำทั้งในด้านอัตราความสำเร็จ (20/30) และต้นทุนที่มีประสิทธิภาพ ($0.028/งาน) แต่ละระบบ Harness ชนะในเมตริกที่แตกต่างกัน ไม่ว่าจะเป็นอัตราความสำเร็จ ต้นทุน หรือความเร็ว นั่นหมายความว่าการเลือกใช้ระบบ Orchestration มีความสำคัญไม่น้อยกว่าความสามารถของโมเดล ช่องว่าง 20 จุดระหว่าง Harness ที่ดีที่สุดและแย่ที่สุด แสดงให้เห็นถึงความอ่อนไหวสูงต่อเฟรมเวิร์ก Agent การกำหนดค่าเครื่องมือ การแคช การลองซ้ำ และสแต็กของผู้ให้บริการ
การรวมกันของราคาที่สูงขึ้นและผลลัพธ์ในโลกจริงที่ไม่สม่ำเสมอได้เปลี่ยนมุมมองของนักวิเคราะห์ที่มีต่อความเหมาะสมของ DeepSeek V4 สำหรับองค์กร
VentureBeat ชี้ให้เห็นว่าโมเดล V4 Flash ตัวเดียวกันให้ผลลัพธ์ที่แตกต่างกันอย่างมาก ขึ้นอยู่กับระบบ Harness, Tooling และสแต็กการแคช ซึ่งบ่งบอกว่าองค์กรต้องลงทุนในวุฒิภาวะของระบบ Orchestration ควบคู่ไปกับการเลือกโมเดล Composio ตั้งข้อสังเกตว่าการเลือก Harness เพียงอย่างเดียวสามารถเปลี่ยนอัตราความสำเร็จได้ถึงสามงาน ต้นทุนต่างกันเกือบ 3 เท่า และความเร็วต่างกัน 2.2 เท่า
แม้แต่ในช่วง Off-Peak โทเคนทุกประเภทก็มีราคาแพงกว่าเดิม นักวิเคราะห์กล่าวว่าสิ่งนี้เปลี่ยนการคำนวณ ROI สำหรับงาน Agent ที่มีปริมาณมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Agent ฝ่ายบริการลูกค้าและไปป์ไลน์สร้างโค้ดที่ก่อนหน้านี้พึ่งพาราคาที่ต่ำมากของ DeepSeek
คะแนน Benchmark อย่างเป็นทางการของ DeepSeek (82.7 บน Terminal-Bench 2.1, 70.3 บน Toolathlon-Verified) ดูดีมาก แต่อัตราการผ่านในโลกจริงที่ 53.8% เป็นเครื่องเตือนใจว่าคะแนน Leaderboard ไม่ได้รับประกันความน่าเชื่อถือในสภาพแวดล้อม Production ที่มี API จริง, Rate Limits และ Workflows ที่มีสถานะ
การใช้ API จะมีเส้นทางข้อมูลผ่านเซิร์ฟเวอร์ในจีน สร้างความท้าทายในการปฏิบัติตามข้อกำหนดสำหรับองค์กรที่อยู่ภายใต้การกำกับดูแล นักวิเคราะห์แนะนำให้วางแผนสถาปัตยกรรมอย่างระมัดระวังสำหรับการกำกับดูแลข้อมูล การตรวจสอบย้อนกลับ และการควบคุมสิทธิ์ของเครื่องมือ สำหรับอุตสาหกรรมที่มีกฎระเบียบ การโฮสต์ Open Weights ด้วยตนเองยังคงเป็นเส้นทางเดียวที่可行
กรอบการทำงานระดับองค์กรของ BayTech Consulting แนะนำ DeepSeek V4 สำหรับงานสรุปเอกสารที่ไม่ละเอียดอ่อน การสร้างโค้ดบน Repository แบบเปิด และการร่างเนื้อหาปริมาณมาก แต่เรียกร้องให้มีการประเมินอย่างเข้มงวดในแต่ละงานก่อนนำไปใช้ในระบบ Production