เทรนด์เด่นของ IFA 2026 คือ Mini PC ขนาดกะทัดรัดที่ให้ Unified Memory สูงสุด 128GB ขณะที่รุ่นระดับสูงเริ่มขยับไปถึง 192GB เพื่อรองรับโมเดล AI ขนาดใหญ่บนเครื่อง ACEMAGIC F9A Pro และ BOSGAME M5 MAX ใช้ Ryzen AI Max+ PRO 495 แบบ 16 คอร์ 32 เธรด บูสต์สูงสุด 5.2GHz และประสิทธิภาพ AI รวมสูงสุด 131 TOPS Acer Aspire G 3D 16...
คำตอบการวิจัย

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What mini PCs and laptops built around AMD’s Ryzen AI Max+ processors are being unveiled or previewed ahead of IFA 2026 in Berlin, including. Article summary: The IFA 2026 pre-briefings show a clear escalation in “local AI PC” hardware: compact systems are now pairing powerful integrated GPUs with 128–192 GB of unified memory, making large-model inference possible on-device ra. Topic tags: general, general web. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clic
งานประกาศก่อนงาน IFA 2026 ที่กรุงเบอร์ลินสะท้อนทิศทางใหม่ของคอมพิวเตอร์ AI อย่างชัดเจน นั่นคือ Mini PC และโน้ตบุ๊กขนาดกะทัดรัดที่ไม่ได้แข่งขันกันด้วยตัวเลข TOPS ของ NPU เพียงอย่างเดียว แต่หันมาเน้น หน่วยความจำแบบรวม (Unified Memory) ขนาด 128GB และเริ่มมีรุ่น 192GB ให้เห็นมากขึ้น
หน่วยความจำก้อนเดียวนี้สามารถแบ่งใช้ร่วมกันระหว่างซีพียู กราฟิก ระบบปฏิบัติการ และโมเดล AI ทำให้คอมพิวเตอร์ที่ไม่มีการ์ดจอแยกมีโอกาสโหลดโมเดลภาษาขนาดใหญ่แบบ Quantized ได้มากกว่าพีซีหรือโน้ตบุ๊กทั่วไปที่มี RAM เพียง 16–32GB อย่างไรก็ตาม ความจุที่มากขึ้นไม่ได้แปลว่าจะประมวลผลได้เร็วในทุกกรณี เพราะยังขึ้นอยู่กับ Quantization, ความยาว Context, ซอฟต์แวร์รันโมเดล ระบบระบายความร้อน และข้อจำกัดด้านพลังงาน
ACEMAGIC F9A Pro เป็นรุ่นต่อยอดระดับสูงจาก F9A ขนาดประมาณ 2 ลิตร โดยใช้ AMD Ryzen AI Max+ PRO 495 ซึ่งมี 16 คอร์ 32 เธรด สถาปัตยกรรม Zen 5 และความเร็วบูสต์สูงสุด 5.2GHz รายงานระบุว่าใช้กราฟิกในตัว Radeon 8065S จำนวน 40 Compute Units บนสถาปัตยกรรม RDNA 3.5 ความเร็วสูงสุด 3.0GHz พร้อม XDNA 2 NPU ที่ให้ประสิทธิภาพสูงสุด 55 TOPS และประสิทธิภาพ AI รวมทั้งแพลตฟอร์มสูงสุด 131 TOPS 23
24
จุดขายสำคัญคือ LPDDR5X-8533 Unified Memory สูงสุด 192GB โดยอาจจัดสรรให้ส่วนกราฟิกได้มากถึง 160GB การออกแบบลักษณะนี้ต่างจากโน้ตบุ๊กทั่วไปที่แยก RAM ระบบออกจาก VRAM ของการ์ดจอ เพราะหน่วยความจำก้อนเดียวสามารถแบ่งสัดส่วนให้ซีพียู กราฟิก และงาน AI ได้ตามลักษณะการใช้งาน 23
24
พอร์ตที่มีรายงานว่าจะติดตั้งประกอบด้วย USB4 สองพอร์ต, LAN 2.5GbE สองพอร์ต, Wi‑Fi 7, HDMI 2.1, DisplayPort 2.1 และ OCuLink ผ่าน PCIe 4.0 x4 แต่ราคา พอร์ตขั้นสุดท้าย และกำหนดวางจำหน่ายยังไม่ได้รับการยืนยันจากข้อมูลพรีวิวที่มีอยู่ 23
24
Acer Aspire G 3D 16 รหัสรุ่น AG3D16-81M ใช้ Ryzen AI Max+ 395 แบบ 16 คอร์ 32 เธรด ความเร็วบูสต์สูงสุด 5.1GHz และกราฟิก Radeon 8060S รองรับ LPDDR5X-8000 Unified Memory สูงสุด 128GB และ SSD M.2 PCIe Gen 4 ความจุสูงสุด 2TB ส่วน Acer ระบุประสิทธิภาพ AI รวมของแพลตฟอร์มสูงสุด 126 TOPS 51
58
คุณสมบัติที่ทำให้รุ่นนี้แตกต่างคือจอ SpatialLabs ขนาด 16 นิ้ว ซึ่งแสดงภาพสามมิติแบบสเตอริโอโดยไม่ต้องใช้แว่น ตัวจอ IPS มีความละเอียด 3,840 × 2,400 พิกเซล รีเฟรชเรต 120Hz ความสว่าง 450 nits และครอบคลุมสี DCI‑P3 100% เมื่อเปิดโหมด 3D ความละเอียดที่ใช้งานจริงจะอยู่ที่ 1,920 × 2,400 พิกเซล
กล้องติดตามดวงตาสองตัวช่วยแปลงคอนเทนต์ 2D ทั่วไปให้เป็นภาพ 3D ได้ โดยไม่จำเป็นต้องมีไฟล์ 3D ต้นฉบับหรือการ์ดจอแยก 49
51
58 Acer ระบุแบตเตอรี่ความจุ 99.9Wh, Wi‑Fi 7, Bluetooth 5.4 และ USB‑C 4.0 สองพอร์ต แต่ยังไม่มีข้อมูลยืนยันเรื่องน้ำหนัก ผลทดสอบแบตเตอรี่ ราคาในแต่ละภูมิภาค หรือวันวางจำหน่ายจริง
51
54
BOSGAME M5 MAX ยังอยู่ในสถานะพรีวิวมากกว่าจะเป็นการเปิดตัวเพื่อวางขายเต็มรูปแบบ รุ่นแรกที่วางแผนไว้จะใช้ Ryzen AI Max+ PRO 495 แบบ 16 คอร์ 32 เธรด ความเร็วบูสต์สูงสุด 5.2GHz กราฟิก Radeon 8065S และ NPU สูงสุด 55 TOPS โดยบริษัทระบุประสิทธิภาพ AI รวมสูงสุด 131 TOPS 38
สเปกเริ่มต้นประกอบด้วย LPDDR5X Unified Memory 128GB และ SSD PCIe 4.0 ความจุ 2TB BOSGAME วางตำแหน่งเครื่องนี้สำหรับทดลอง AI บนเครื่อง งานโมเดลขนาดใหญ่ งานสร้างสรรค์ การพัฒนาซอฟต์แวร์ และการทำงานหลายโปรแกรมพร้อมกัน แต่ข้อมูลที่มีอยู่ยังไม่ยืนยันพอร์ตทั้งหมด ขนาดตัวเครื่อง น้ำหนัก ขีดจำกัดพลังงาน ราคา วันวางจำหน่าย หรือรุ่นหน่วยความจำและพื้นที่เก็บข้อมูลอื่น ๆ 38
BOSGAME M5 ที่มีการทำตลาดอยู่แล้วช่วยให้เห็นภาพของรุ่น Ryzen AI Max+ 395 ได้ชัดขึ้น เครื่องนี้มี 16 คอร์ 32 เธรด ความเร็วสูงสุด 5.1GHz พร้อมกราฟิก Radeon 8060S ที่มี 40 Compute Units บนสถาปัตยกรรม RDNA 3.5 ตัวเลือกหน่วยความจำเป็น LPDDR5X-8000 แบบติดตั้งบนบอร์ด ความจุ 96GB หรือ 128GB และรองรับสตอเรจ PCIe 4.0 สูงสุด 2TB 39
40
พอร์ตหลักประกอบด้วย USB4 สองพอร์ต, USB‑A, HDMI, DisplayPort, Wi‑Fi 7 และช่องอ่านการ์ด SD โดยรายการสินค้าของ BOSGAME ระบุรุ่น 128GB/2TB ไว้ที่ราคา 2,999 ดอลลาร์สหรัฐ ทั้งนี้ราคาจริงอาจแตกต่างกันตามร้านค้าและภูมิภาค 39
40
ACEMAGIC F9A รุ่นมาตรฐานใช้ Ryzen AI Max+ 395 ซึ่งมี 16 คอร์ Zen 5, 32 เธรด และความเร็วบูสต์สูงสุด 5.1GHz กราฟิก Radeon 8060S มี 40 Compute Units ของ RDNA 3.5 ขณะที่ XDNA 2 NPU ให้สูงสุด 50 TOPS และ ACEMAGIC ระบุประสิทธิภาพ AI รวมของระบบสูงสุด 126 TOPS 17
27
ตัวเครื่องมีปริมาตรประมาณ 2 ลิตร รองรับ LPDDR5X-8000 Unified Memory สูงสุด 128GB, ช่อง SSD M.2 PCIe 4.0 สองช่อง และพอร์ต OCuLink สำหรับต่อการ์ดจอภายนอก นอกจากนี้ยังมี USB4 ความเร็ว 40Gbps สองพอร์ต, HDMI 2.1, LAN 2.5GbE สองพอร์ต, Wi‑Fi 7 และ Bluetooth 5.4 ACEMAGIC ระบุว่ารุ่น 128GB เหมาะสำหรับการรัน LLM บนเครื่องที่มีขนาดพารามิเตอร์ประมาณ 120,000 ล้านพารามิเตอร์ หรือ 120B 17
27
ราคาและกำหนดส่งมอบในตลาดวงกว้างยังไม่ได้รับการยืนยันจากข้อมูลเปิดตัวที่ใช้อ้างอิง ขณะที่รายงานหนึ่งระบุว่าอาจเปิดพรีเซลรุ่น Ryzen AI Max+ 395 ในวันที่ 10 กันยายน แต่ควรตรวจสอบกับผู้ขายในแต่ละภูมิภาคก่อนถือว่าวันดังกล่าวใช้ได้ทั่วโลก 23
หากเป้าหมายคือการรันโมเดล AI แบบไม่ส่งข้อมูลขึ้นคลาวด์ ความจุ Unified Memory อาจมีความสำคัญมากกว่าตัวเลข TOPS บนโบรชัวร์ เพราะกราฟิกในตัวสามารถใช้หน่วยความจำความเร็วสูงร่วมกับซีพียูได้ ระบบที่มีหน่วยความจำ 128GB หรือ 192GB จึงมีพื้นที่สำหรับโมเดล Quantized ขนาดใหญ่กว่าพีซีบางรุ่นที่มี RAM 16–32GB หรือการ์ดจอแยกที่ถูกจำกัดด้วยขนาด VRAM
แต่คำว่า “รองรับโมเดลขนาดใหญ่” ไม่ได้หมายความว่าโมเดลนั้นจะตอบกลับได้เร็ว รองรับทุกเวอร์ชัน หรือทำงานด้วยความแม่นยำเต็มรูปแบบ ประสิทธิภาพจริงขึ้นอยู่กับระดับการบีบอัดโมเดล ความยาว Context หน่วยความจำที่ Windows และแอปอื่นใช้ รวมถึงระบบระบายความร้อนและกำลังไฟที่เครื่องรักษาได้ต่อเนื่อง
หลักฐานที่ชัดเจนที่สุดในขณะนี้คือการที่ ACEMAGIC ระบุการรัน LLM ขนาดประมาณ 120B บน F9A และการสาธิตของ GEEKOM ที่เชื่อมต่อ A9 Mega จำนวน 4 เครื่องเพื่อรัน DeepSeek V4 Flash แบบโลคัล ข้อมูลที่มีอยู่ยังไม่มีผลทดสอบ Token ต่อวินาทีที่เทียบเคียงกันได้สำหรับ Acer Aspire G 3D 16, ACEMAGIC F9A Pro หรือ BOSGAME M5 MAX 5
6
27
GMKtec ประกาศ EVO-X5 Pro ในฐานะ Mini PC ที่ใช้ Ryzen AI Max+ PRO 495 และเตรียมเปิดเผยรายละเอียดเต็มรูปแบบที่ IFA Berlin ข้อมูลจากงานยืนยันแนวทางการใช้ชิปดังกล่าว แต่ราคา พอร์ต ระบบระบายความร้อน การใช้พลังงาน และสเปกขั้นสุดท้ายยังไม่เปิดเผย 7
10
หน้าเว็บ IFA ของ Minisforum ระบุ T5 Max ที่กำลังจะมา โดยใช้ Ryzen AI Max+ 395, LPDDR5X และช่อง M.2 PCIe 4.0 สองช่อง แต่ยังมีข้อมูลไม่เพียงพอที่จะยืนยันราคา ความจุหน่วยความจำ ระบบระบายความร้อน หรือประสิทธิภาพการรันโมเดล AI บนเครื่อง 16
Framework กำลังนำแนวคิดเดียวกันมาใช้กับคอมพิวเตอร์เดสก์ท็อปขนาดกะทัดรัดที่ใช้ Ryzen AI Max+ PRO 495 รุ่นที่มีการรายงานระบุ Unified Memory 192GB แบนด์วิดท์ 273GB/s และกราฟิก Radeon 8065S ที่ยังคงมี 40 Compute Units ของ RDNA 3.5 พร้อมความเร็วสูงสุด 3.0GHz 13
GEEKOM เลือกแนวทางที่ต่างออกไปด้วยการเชื่อมต่อ Mini PC A9 Mega จำนวน 4 เครื่องผ่าน USB4 แต่ละเครื่องใช้ Ryzen AI Max+ 395 และกราฟิก Radeon 8060S บริษัทระบุว่าแพลตฟอร์มแบบกระจายนี้สามารถรัน DeepSeek V4 Flash ในเครื่องได้ นี่จึงเป็นการสาธิตการเพิ่มพลังประมวลผลด้วยหลายโหนด ไม่ใช่คอมพิวเตอร์เครื่องเดียวที่เก็บและประมวลผลทุกอย่าง 5
6
ฝั่ง AMD ไม่ใช่ผู้เล่นรายเดียวในตลาดพีซี AI ของ IFA 2026 Acer ยังเผยโฉมคอนเซปต์ SFF RTX Spark ที่ให้ Unified Memory สูงสุด 128GB และประสิทธิภาพการประมวลผลสูงสุด 1 petaflop ขณะที่ ASUS นำเสนอโน้ตบุ๊ก ProArt P16 และ P14 รวมถึง Mini PC GR1X ที่ใช้ RTX Spark โดย ASUS ระบุว่าแพลตฟอร์มนี้ออกแบบมาสำหรับ LLM บนเครื่อง งานสร้างสรรค์ และ Personal Agent รวมถึงโมเดลขนาดสูงสุด 120B 2
3
8
สองแนวทางนี้มีจุดเด่นต่างกัน Ryzen AI Max+ รวมซีพียู กราฟิกในตัว และ NPU ไว้ในแพ็กเกจ AMD เดียว จุดเด่นคือการออกแบบที่กะทัดรัดและหน่วยความจำร่วมขนาดใหญ่ ส่วน RTX Spark เน้นระบบซอฟต์แวร์ CUDA และ RTX ของ NVIDIA ควบคู่กับตัวเร่ง AI บนสถาปัตยกรรม Blackwell
การเปรียบเทียบในชีวิตจริงจึงควรดูการรองรับซอฟต์แวร์ การจัดสรรหน่วยความจำ กำลังไฟต่อเนื่อง อุณหภูมิ และผลทดสอบจากแอปจริง ไม่ใช่เลือกจากตัวเลข TOPS หรือ petaflop ที่สูงที่สุดเพียงอย่างเดียว
ประกาศจาก IFA 2026 บอกว่าพีซี AI กำลังขยับพ้นจากยุค NPU ขนาดเล็กที่เน้นฟีเจอร์เบา ๆ บนเครื่อง ผู้ผลิตเริ่มแข่งขันกันด้วย “พื้นที่ที่ใช้โหลดโมเดล” มากขึ้น โดย 128GB เริ่มกลายเป็นความจุที่พบได้ใน Mini Workstation ระดับพรีเมียม ขณะที่ 192GB กำลังเข้าสู่กลุ่มรุ่นไฮเอนด์
อย่างไรก็ตาม คอมพิวเตอร์เหล่านี้ไม่ได้ทำให้ AI บนคลาวด์หายไปในทันที จุดแข็งของพวกมันอยู่ที่งานที่ต้องการความเป็นส่วนตัว การทำงานแบบออฟไลน์ การตอบสนองที่หน่วงต่ำ การพัฒนาซอฟต์แวร์ การทดลองงานสร้างสรรค์ และข้อมูลที่ผู้ใช้ต้องการเก็บไว้ในเครื่อง
คำถามสำคัญหลังผลิตภัณฑ์วางตลาดคือ สเปกที่ประกาศจะส่งมอบได้จริงหรือไม่ ราคาเหมาะสมเพียงใด เครื่องจะรักษาประสิทธิภาพได้นานแค่ไหน และรองรับโมเดลกับเครื่องมือ AI แบบโลคัลใดบ้าง เพราะท้ายที่สุดแล้ว ความจุหน่วยความจำเป็นเพียงประตูบานแรก ประสบการณ์ใช้งานจริงยังขึ้นอยู่กับทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ที่ทำงานร่วมกัน
Studio Global AI
หน้านี้รวมคำตอบที่ได้รับการสนับสนุนจากแหล่งที่มาซึ่งคุณสามารถดำเนินการต่อภายใน Studio Global
เทรนด์เด่นของ IFA 2026 คือ Mini PC ขนาดกะทัดรัดที่ให้ Unified Memory สูงสุด 128GB ขณะที่รุ่นระดับสูงเริ่มขยับไปถึง 192GB เพื่อรองรับโมเดล AI ขนาดใหญ่บนเครื่อง
เทรนด์เด่นของ IFA 2026 คือ Mini PC ขนาดกะทัดรัดที่ให้ Unified Memory สูงสุด 128GB ขณะที่รุ่นระดับสูงเริ่มขยับไปถึง 192GB เพื่อรองรับโมเดล AI ขนาดใหญ่บนเครื่อง ACEMAGIC F9A Pro และ BOSGAME M5 MAX ใช้ Ryzen AI Max+ PRO 495 แบบ 16 คอร์ 32 เธรด บูสต์สูงสุด 5.2GHz และประสิทธิภาพ AI รวมสูงสุด 131 TOPS
Acer Aspire G 3D 16 ผสาน Ryzen AI Max+ 395, Unified Memory สูงสุด 128GB และจอ 3D แบบไม่ต้องสวมแว่น ขณะที่ผู้ผลิตรายอื่นกำลังทดลองทั้งระบบหลายเครื่องและแพลตฟอร์ม NVIDIA RTX Spark