จุดเด่นของ Nvidia ไม่ได้มีแค่ตัวชิป แต่รวมถึง CUDA ซึ่งเป็นระบบซอฟต์แวร์ เครื่องมือ และไลบรารีที่นักพัฒนา AI ใช้งานกันอย่างแพร่หลาย ความพร้อมของซอฟต์แวร์ทำให้ฮาร์ดแวร์รุ่นใหม่สามารถนำไปใช้งานจริงได้แทบจะทันที
ด้าน Huawei สร้างความเปลี่ยนแปลงที่น่าจับตา Ascend 950DT เมื่อทำงานร่วมกับเฟรมเวิร์ก CANN รองรับ DeepSeek V4 Pro แบบเต็มสแตกตั้งแต่วันเปิดตัวได้ในระดับเดียวกับ Nvidia นี่เป็นครั้งแรกที่แพลตฟอร์มที่ไม่ใช้ CUDA สามารถทำความพร้อมระดับวันแรกกับโมเดลแนวหน้าขนาดนี้ได้
ผลทดสอบอิสระบน Ascend 950PR ยังระบุว่า การประมวลผลแบบ FP4 ทำได้เร็วกว่า Nvidia H20 อยู่ 2.87 เท่า และการอนุมานโมเดล MoE ในงาน RL rollout เร็วขึ้นได้สูงสุด 1.96 เท่า อย่างไรก็ตาม ข้อจำกัดด้านการผลิตชิปทำให้เพดานประสิทธิภาพรวมของฮาร์ดแวร์ Huawei ยังตามหลังระบบ Nvidia ที่ดีที่สุด
ฝั่ง AMD มีจุดเริ่มต้นที่ตรงกันข้ามอย่างมาก MI355X ไม่สามารถใช้เช็กพอยต์แบบ native FP4+FP8 ของ V4 Pro ได้ในวันเปิดตัว และในช่วงแรกทำงานได้เพียง FP8 โดยให้ประสิทธิภาพ 20.4 โทเคนต่อวินาทีต่อ GPU หรือ 2.4 โทเคนต่อวินาทีต่อผู้ใช้ ในเวิร์กโหลด 8K/1K
ปัญหาหลักไม่ได้อยู่ที่ความสามารถของชิปเพียงอย่างเดียว แต่เป็นซอฟต์แวร์ในสแตก ROCm ที่ยังไม่ได้รับการปรับให้เหมาะกับโมเดล MoE ขนาดใหญ่มากเช่นนี้
จากนั้นทีมวิศวกร SGLang ของ AMD ภายใต้การนำด้านเทคนิคของ HaiShaw ได้เร่งแก้ไขระบบอย่างต่อเนื่อง โดยรวมคำขอแก้ไขประสิทธิภาพ 31 รายการไว้ในสาขา amd/deepseek_v4 ของ SGLang
ภายในวันที่ 26 หรือวันที่ 20 พฤษภาคม 2026 MI355X ทำได้ 2,256 โทเคนต่อวินาทีต่อ GPU ที่ความเร็ว 9.4 โทเคนต่อวินาทีต่อผู้ใช้ในเวิร์กโหลดเดิม ตัวเลขนี้เพิ่มขึ้น 110.5 เท่าจากจุดเริ่มต้น และความเร็วตอบสนองต่อผู้ใช้ก็ดีขึ้น 3.85 เท่าพร้อมกัน
นี่เป็นกรณีที่พบไม่บ่อยนัก เพราะโดยทั่วไปการเพิ่มจำนวนงานรวมต่อ GPU กับการลดเวลารอของผู้ใช้มักต้องแลกกัน แต่การปรับซอฟต์แวร์ครั้งนี้ทำให้ทั้งสองด้านดีขึ้นพร้อมกัน
เมื่อเทียบที่ระดับความเร็วตอบสนองใกล้เคียงกัน MI355X ในวันที่ 26 ทำได้ราว 1,411 โทเคนต่อวินาทีต่อ GPU จนขึ้นมาอยู่ในกลุ่มเดียวกับ Nvidia B200 ที่ระดับความหน่วงต่ำบางจุด แม้ยังตามหลัง GB300 NVL72 ซึ่งทำได้สูงสุด 11,474 โทเคนต่อวินาทีต่อ GPU ในเงื่อนไขที่เหมาะสม
| แพลตฟอร์ม | ประสิทธิภาพโดยประมาณ (โทเคน/วินาที/GPU) | ต้นทุน (ดอลลาร์/ล้านโทเคน) | การรองรับวันเปิดตัว | ข้อจำกัดสำคัญ |
|---|---|---|---|---|
| Nvidia GB300 NVL72 | 8,075–11,474 | 0.064–0.166 | รองรับเต็มรูปแบบผ่าน CUDA, vLLM และ SGLang | การจัดหาอุปกรณ์ |
| AMD MI355X หลังวันที่ 26 | 1,411–2,256 | 0.291–0.585 ในบางจุดทดสอบ | ช่วงแรกมีปัญหาและรองรับเพียง FP8 ก่อนแก้ไข | ความพร้อมของ ROCm |
| Nvidia B200 | ราว 1,411 | 0.387 ในจุดเปรียบเทียบหนึ่ง | รองรับเต็มรูปแบบผ่าน CUDA และ Dynamo TRT | อยู่ในตำแหน่งตลาดระดับกลาง |
| Huawei Ascend 950DT | ยังไม่มีตัวเลขโทเคนต่อวินาทีต่อ GPU ที่เปิดเผยต่อสาธารณะ | ยังไม่มีข้อมูล | รองรับเต็มรูปแบบผ่าน CANN ตั้งแต่วันเปิดตัว | ประสิทธิภาพสูงสุดถูกจำกัดด้วยการผลิตชิป |
| Nvidia H200 | 186 | ยังไม่มีข้อมูล | รองรับเต็มรูปแบบผ่าน CUDA | เป็น Hopper รุ่นก่อนหน้า |
ตัวเลขด้านต้นทุนสะท้อนภาพทางเศรษฐศาสตร์ได้ชัดเจน ที่ระดับการตอบสนองต่ำ GB300 NVL72 มีต้นทุนราว 0.064 ดอลลาร์ต่อ 1 ล้านโทเคน ถูกกว่า MI355X ที่ 0.291 ดอลลาร์ประมาณ 4.5 เท่า
อย่างไรก็ตาม เมื่อเพิ่มความเร็วต่อผู้ใช้และลดจำนวนผู้ใช้พร้อมกัน MI355X สามารถแข่งขันด้านต้นทุนกับ B200 ได้ในบางจุด โดยทั้งสองระบบอยู่ที่ประมาณ 1.22–1.45 ดอลลาร์ต่อ 1 ล้านโทเคน เมื่อมีผู้ใช้พร้อมกันราว 23–24 ราย
ตัวเลขเหล่านี้ควรอ่านเป็นผลจากจุดการทำงานและเงื่อนไขทดสอบเฉพาะ ไม่ใช่ราคาคงที่สำหรับทุกศูนย์ข้อมูลหรือทุกการใช้งาน
ถึงฮาร์ดแวร์จะเร็วเพียงใด การให้บริการโมเดล 1.6 ล้านล้านพารามิเตอร์ที่มีบริบท 1 ล้านโทเคนก็ยังเป็นงานที่มีต้นทุนสูง หากโมเดลใช้กลไก attention แบบมาตรฐาน
ใน Transformer ทั่วไป ต้นทุนการคำนวณของ attention เพิ่มขึ้นแบบกำลังสองตามความยาวบริบท ขณะที่ KV cache ซึ่งเก็บข้อมูลสำคัญจากโทเคนก่อนหน้าใช้หน่วยความจำเพิ่มขึ้นตามความยาวของลำดับ เมื่อบริบทขยายถึง 1 ล้านโทเคน ทั้งการคำนวณและหน่วยความจำจึงกลายเป็นคอขวด
DeepSeek V4 แก้ปัญหานี้ด้วย Hybrid Attention ที่รวมกลไกสองแบบเข้าด้วยกัน
CSA บีบอัดโทเคนประมาณ 4 โทเคนให้เป็นรายการ KV เดียวที่เรียนรู้จากข้อมูล โดยใช้หน้าต่างซ้อนทับและการให้น้ำหนักตามเนื้อหา จากนั้นระบบจะเลือกสนใจเฉพาะรายการที่เกี่ยวข้องมากที่สุด แทนที่จะอ่านทุกตำแหน่งในบริบท
ส่วนประกอบที่เรียกว่า Lightning Indexer ทำหน้าที่จัดอันดับและเลือกบล็อก KV ที่เหมาะสมสำหรับแต่ละคำถาม ขณะเดียวกันยังมี attention แบบหน้าต่างเลื่อนเพื่อรักษาความแม่นยำของข้อมูลในบริเวณใกล้เคียง
HCA บีบอัดข้อมูลมากกว่าเดิม โดยรวมโทเคนได้สูงสุด 128 โทเคนให้เป็นรายการ KV เดียว แล้วใช้ dense attention กับสตรีมข้อมูลที่ถูกบีบอัดนี้
วิธีนี้แลกความละเอียดในการค้นคืนข้อมูลกับการมองภาพรวมของบริบททั้งหมด HCA จึงเหมาะกับเลเยอร์ช่วงต้นเพื่อให้โมเดลเห็นภาพรวมอย่างประหยัด ขณะที่เลเยอร์สุดท้ายยังคงใช้ attention ที่ละเอียดกว่าเพื่อรักษาความแม่นยำ
เมื่อเทียบกับ DeepSeek V3.2 ที่บริบท 1 ล้านโทเคน DeepSeek V4 Pro ต้องใช้ทรัพยากรเพียง:
สำหรับรุ่นเล็กกว่าอย่าง V4 Flash การใช้ FLOPs ลดเหลือ 10% และ KV cache เหลือ 7% เมื่อเทียบกับ V3.2
พูดให้เห็นภาพง่าย ๆ คือ หากไม่มี CSA และ HCA การให้บริการ V4 Pro ที่มีบริบท 1 ล้านโทเคนอาจเป็นเพียงโครงการทดลองที่น่าสนใจแต่ไม่คุ้มค่าเชิงพาณิชย์ แต่เมื่อมีสถาปัตยกรรมนี้ โมเดลจึงขยับเข้าใกล้การเป็นผลิตภัณฑ์ที่นำไปใช้งานจริงได้
ข้อมูลตลอด 43 วันสะท้อนบทเรียนสำคัญสามด้าน
หนึ่ง Nvidia ยังมีความได้เปรียบเชิงระบบอย่างชัดเจน CUDA พร้อมใช้งานตั้งแต่วันแรกกับฮาร์ดแวร์หลายรุ่น และ GB300 ยังนำด้านประสิทธิภาพดิบรวมถึงต้นทุนต่อโทเคนในหลายจุดการทำงาน
สอง Huawei ลดช่องว่างด้านความพร้อมของซอฟต์แวร์ลงได้อย่างมีนัยสำคัญ การที่ Ascend และ CANN รองรับ V4 Pro แบบเต็มระบบตั้งแต่วันเปิดตัว แสดงให้เห็นว่าแพลตฟอร์มที่ไม่ใช่ CUDA สามารถก้าวขึ้นมาอยู่ในระดับเดียวกันด้านความพร้อมใช้งานได้ แม้ข้อจำกัดด้านการผลิตยังส่งผลต่อประสิทธิภาพสูงสุด
สาม AMD แสดงให้เห็นทั้งศักยภาพและจุดอ่อนของระบบนิเวศ ROCm การเพิ่มประสิทธิภาพ 110.5 เท่าใน 26 วันเป็นผลงานที่น่าทึ่ง แต่การต้องใช้ความพยายามด้านวิศวกรรมอย่างเข้มข้นเพื่อรองรับโมเดลใหม่แต่ละรุ่น ก็สะท้อนว่า ROCm ยังมีช่องว่างด้านความพร้อมเมื่อเทียบกับ CUDA
ท้ายที่สุด ฮาร์ดแวร์เป็นเพียงครึ่งหนึ่งของสมการ ส่วนที่อาจสำคัญกว่าคือการออกแบบโมเดล DeepSeek V4 ไม่ได้แค่ทำให้โมเดลฉลาดขึ้นหรือมีบริบทที่ยาวขึ้น แต่ทำให้ต้นทุนการให้บริการบริบทระดับ 1 ล้านโทเคนลดลงจนเริ่มใช้งานเชิงพาณิชย์ได้จริง
เมื่อโมเดลขนาด 1.6 ล้านล้านพารามิเตอร์สามารถให้บริการได้ด้วยต้นทุนระดับไม่กี่เซนต์ต่อ 1 ล้านโทเคนบนฮาร์ดแวร์ที่เหมาะสม คำถามของอุตสาหกรรมจึงเปลี่ยนจาก “ทำได้หรือไม่” ไปสู่ “เราจะสร้างอะไรด้วยความสามารถนี้”
จุดเด่นของ Nvidia ไม่ได้มีแค่ตัวชิป แต่รวมถึง CUDA ซึ่งเป็นระบบซอฟต์แวร์ เครื่องมือ และไลบรารีที่นักพัฒนา AI ใช้งานกันอย่างแพร่หลาย ความพร้อมของซอฟต์แวร์ทำให้ฮาร์ดแวร์รุ่นใหม่สามารถนำไปใช้งานจริงได้แทบจะทันที
ด้าน Huawei สร้างความเปลี่ยนแปลงที่น่าจับตา Ascend 950DT เมื่อทำงานร่วมกับเฟรมเวิร์ก CANN รองรับ DeepSeek V4 Pro แบบเต็มสแตกตั้งแต่วันเปิดตัวได้ในระดับเดียวกับ Nvidia นี่เป็นครั้งแรกที่แพลตฟอร์มที่ไม่ใช้ CUDA สามารถทำความพร้อมระดับวันแรกกับโมเดลแนวหน้าขนาดนี้ได้
ผลทดสอบอิสระบน Ascend 950PR ยังระบุว่า การประมวลผลแบบ FP4 ทำได้เร็วกว่า Nvidia H20 อยู่ 2.87 เท่า และการอนุมานโมเดล MoE ในงาน RL rollout เร็วขึ้นได้สูงสุด 1.96 เท่า อย่างไรก็ตาม ข้อจำกัดด้านการผลิตชิปทำให้เพดานประสิทธิภาพรวมของฮาร์ดแวร์ Huawei ยังตามหลังระบบ Nvidia ที่ดีที่สุด
ฝั่ง AMD มีจุดเริ่มต้นที่ตรงกันข้ามอย่างมาก MI355X ไม่สามารถใช้เช็กพอยต์แบบ native FP4+FP8 ของ V4 Pro ได้ในวันเปิดตัว และในช่วงแรกทำงานได้เพียง FP8 โดยให้ประสิทธิภาพ 20.4 โทเคนต่อวินาทีต่อ GPU หรือ 2.4 โทเคนต่อวินาทีต่อผู้ใช้ ในเวิร์กโหลด 8K/1K
ปัญหาหลักไม่ได้อยู่ที่ความสามารถของชิปเพียงอย่างเดียว แต่เป็นซอฟต์แวร์ในสแตก ROCm ที่ยังไม่ได้รับการปรับให้เหมาะกับโมเดล MoE ขนาดใหญ่มากเช่นนี้
จากนั้นทีมวิศวกร SGLang ของ AMD ภายใต้การนำด้านเทคนิคของ HaiShaw ได้เร่งแก้ไขระบบอย่างต่อเนื่อง โดยรวมคำขอแก้ไขประสิทธิภาพ 31 รายการไว้ในสาขา amd/deepseek_v4 ของ SGLang
ภายในวันที่ 26 หรือวันที่ 20 พฤษภาคม 2026 MI355X ทำได้ 2,256 โทเคนต่อวินาทีต่อ GPU ที่ความเร็ว 9.4 โทเคนต่อวินาทีต่อผู้ใช้ในเวิร์กโหลดเดิม ตัวเลขนี้เพิ่มขึ้น 110.5 เท่าจากจุดเริ่มต้น และความเร็วตอบสนองต่อผู้ใช้ก็ดีขึ้น 3.85 เท่าพร้อมกัน
นี่เป็นกรณีที่พบไม่บ่อยนัก เพราะโดยทั่วไปการเพิ่มจำนวนงานรวมต่อ GPU กับการลดเวลารอของผู้ใช้มักต้องแลกกัน แต่การปรับซอฟต์แวร์ครั้งนี้ทำให้ทั้งสองด้านดีขึ้นพร้อมกัน
เมื่อเทียบที่ระดับความเร็วตอบสนองใกล้เคียงกัน MI355X ในวันที่ 26 ทำได้ราว 1,411 โทเคนต่อวินาทีต่อ GPU จนขึ้นมาอยู่ในกลุ่มเดียวกับ Nvidia B200 ที่ระดับความหน่วงต่ำบางจุด แม้ยังตามหลัง GB300 NVL72 ซึ่งทำได้สูงสุด 11,474 โทเคนต่อวินาทีต่อ GPU ในเงื่อนไขที่เหมาะสม
| แพลตฟอร์ม | ประสิทธิภาพโดยประมาณ (โทเคน/วินาที/GPU) | ต้นทุน (ดอลลาร์/ล้านโทเคน) | การรองรับวันเปิดตัว | ข้อจำกัดสำคัญ |
|---|---|---|---|---|
| Nvidia GB300 NVL72 | 8,075–11,474 | 0.064–0.166 | รองรับเต็มรูปแบบผ่าน CUDA, vLLM และ SGLang | การจัดหาอุปกรณ์ |
| AMD MI355X หลังวันที่ 26 | 1,411–2,256 | 0.291–0.585 ในบางจุดทดสอบ | ช่วงแรกมีปัญหาและรองรับเพียง FP8 ก่อนแก้ไข | ความพร้อมของ ROCm |
| Nvidia B200 | ราว 1,411 | 0.387 ในจุดเปรียบเทียบหนึ่ง | รองรับเต็มรูปแบบผ่าน CUDA และ Dynamo TRT | อยู่ในตำแหน่งตลาดระดับกลาง |
| Huawei Ascend 950DT | ยังไม่มีตัวเลขโทเคนต่อวินาทีต่อ GPU ที่เปิดเผยต่อสาธารณะ | ยังไม่มีข้อมูล | รองรับเต็มรูปแบบผ่าน CANN ตั้งแต่วันเปิดตัว | ประสิทธิภาพสูงสุดถูกจำกัดด้วยการผลิตชิป |
| Nvidia H200 | 186 | ยังไม่มีข้อมูล | รองรับเต็มรูปแบบผ่าน CUDA | เป็น Hopper รุ่นก่อนหน้า |
ตัวเลขด้านต้นทุนสะท้อนภาพทางเศรษฐศาสตร์ได้ชัดเจน ที่ระดับการตอบสนองต่ำ GB300 NVL72 มีต้นทุนราว 0.064 ดอลลาร์ต่อ 1 ล้านโทเคน ถูกกว่า MI355X ที่ 0.291 ดอลลาร์ประมาณ 4.5 เท่า
อย่างไรก็ตาม เมื่อเพิ่มความเร็วต่อผู้ใช้และลดจำนวนผู้ใช้พร้อมกัน MI355X สามารถแข่งขันด้านต้นทุนกับ B200 ได้ในบางจุด โดยทั้งสองระบบอยู่ที่ประมาณ 1.22–1.45 ดอลลาร์ต่อ 1 ล้านโทเคน เมื่อมีผู้ใช้พร้อมกันราว 23–24 ราย
ตัวเลขเหล่านี้ควรอ่านเป็นผลจากจุดการทำงานและเงื่อนไขทดสอบเฉพาะ ไม่ใช่ราคาคงที่สำหรับทุกศูนย์ข้อมูลหรือทุกการใช้งาน
ถึงฮาร์ดแวร์จะเร็วเพียงใด การให้บริการโมเดล 1.6 ล้านล้านพารามิเตอร์ที่มีบริบท 1 ล้านโทเคนก็ยังเป็นงานที่มีต้นทุนสูง หากโมเดลใช้กลไก attention แบบมาตรฐาน
ใน Transformer ทั่วไป ต้นทุนการคำนวณของ attention เพิ่มขึ้นแบบกำลังสองตามความยาวบริบท ขณะที่ KV cache ซึ่งเก็บข้อมูลสำคัญจากโทเคนก่อนหน้าใช้หน่วยความจำเพิ่มขึ้นตามความยาวของลำดับ เมื่อบริบทขยายถึง 1 ล้านโทเคน ทั้งการคำนวณและหน่วยความจำจึงกลายเป็นคอขวด
DeepSeek V4 แก้ปัญหานี้ด้วย Hybrid Attention ที่รวมกลไกสองแบบเข้าด้วยกัน
CSA บีบอัดโทเคนประมาณ 4 โทเคนให้เป็นรายการ KV เดียวที่เรียนรู้จากข้อมูล โดยใช้หน้าต่างซ้อนทับและการให้น้ำหนักตามเนื้อหา จากนั้นระบบจะเลือกสนใจเฉพาะรายการที่เกี่ยวข้องมากที่สุด แทนที่จะอ่านทุกตำแหน่งในบริบท
ส่วนประกอบที่เรียกว่า Lightning Indexer ทำหน้าที่จัดอันดับและเลือกบล็อก KV ที่เหมาะสมสำหรับแต่ละคำถาม ขณะเดียวกันยังมี attention แบบหน้าต่างเลื่อนเพื่อรักษาความแม่นยำของข้อมูลในบริเวณใกล้เคียง
HCA บีบอัดข้อมูลมากกว่าเดิม โดยรวมโทเคนได้สูงสุด 128 โทเคนให้เป็นรายการ KV เดียว แล้วใช้ dense attention กับสตรีมข้อมูลที่ถูกบีบอัดนี้
วิธีนี้แลกความละเอียดในการค้นคืนข้อมูลกับการมองภาพรวมของบริบททั้งหมด HCA จึงเหมาะกับเลเยอร์ช่วงต้นเพื่อให้โมเดลเห็นภาพรวมอย่างประหยัด ขณะที่เลเยอร์สุดท้ายยังคงใช้ attention ที่ละเอียดกว่าเพื่อรักษาความแม่นยำ
เมื่อเทียบกับ DeepSeek V3.2 ที่บริบท 1 ล้านโทเคน DeepSeek V4 Pro ต้องใช้ทรัพยากรเพียง:
สำหรับรุ่นเล็กกว่าอย่าง V4 Flash การใช้ FLOPs ลดเหลือ 10% และ KV cache เหลือ 7% เมื่อเทียบกับ V3.2
พูดให้เห็นภาพง่าย ๆ คือ หากไม่มี CSA และ HCA การให้บริการ V4 Pro ที่มีบริบท 1 ล้านโทเคนอาจเป็นเพียงโครงการทดลองที่น่าสนใจแต่ไม่คุ้มค่าเชิงพาณิชย์ แต่เมื่อมีสถาปัตยกรรมนี้ โมเดลจึงขยับเข้าใกล้การเป็นผลิตภัณฑ์ที่นำไปใช้งานจริงได้
ข้อมูลตลอด 43 วันสะท้อนบทเรียนสำคัญสามด้าน
หนึ่ง Nvidia ยังมีความได้เปรียบเชิงระบบอย่างชัดเจน CUDA พร้อมใช้งานตั้งแต่วันแรกกับฮาร์ดแวร์หลายรุ่น และ GB300 ยังนำด้านประสิทธิภาพดิบรวมถึงต้นทุนต่อโทเคนในหลายจุดการทำงาน
สอง Huawei ลดช่องว่างด้านความพร้อมของซอฟต์แวร์ลงได้อย่างมีนัยสำคัญ การที่ Ascend และ CANN รองรับ V4 Pro แบบเต็มระบบตั้งแต่วันเปิดตัว แสดงให้เห็นว่าแพลตฟอร์มที่ไม่ใช่ CUDA สามารถก้าวขึ้นมาอยู่ในระดับเดียวกันด้านความพร้อมใช้งานได้ แม้ข้อจำกัดด้านการผลิตยังส่งผลต่อประสิทธิภาพสูงสุด
สาม AMD แสดงให้เห็นทั้งศักยภาพและจุดอ่อนของระบบนิเวศ ROCm การเพิ่มประสิทธิภาพ 110.5 เท่าใน 26 วันเป็นผลงานที่น่าทึ่ง แต่การต้องใช้ความพยายามด้านวิศวกรรมอย่างเข้มข้นเพื่อรองรับโมเดลใหม่แต่ละรุ่น ก็สะท้อนว่า ROCm ยังมีช่องว่างด้านความพร้อมเมื่อเทียบกับ CUDA
ท้ายที่สุด ฮาร์ดแวร์เป็นเพียงครึ่งหนึ่งของสมการ ส่วนที่อาจสำคัญกว่าคือการออกแบบโมเดล DeepSeek V4 ไม่ได้แค่ทำให้โมเดลฉลาดขึ้นหรือมีบริบทที่ยาวขึ้น แต่ทำให้ต้นทุนการให้บริการบริบทระดับ 1 ล้านโทเคนลดลงจนเริ่มใช้งานเชิงพาณิชย์ได้จริง
เมื่อโมเดลขนาด 1.6 ล้านล้านพารามิเตอร์สามารถให้บริการได้ด้วยต้นทุนระดับไม่กี่เซนต์ต่อ 1 ล้านโทเคนบนฮาร์ดแวร์ที่เหมาะสม คำถามของอุตสาหกรรมจึงเปลี่ยนจาก “ทำได้หรือไม่” ไปสู่ “เราจะสร้างอะไรด้วยความสามารถนี้”