บริษัททั้งสองได้รับอานิสงส์จากความต้องการภายในประเทศที่พุ่งสูงขึ้นสำหรับชิป AI ที่ไม่ถูกจำกัดการส่งออกของสหรัฐฯ ส่งผลให้บริษัทเทคโนโลยจีนสามารถซื้อชิปรุ่น成熟 (mature-node) และชิปเฉพาะทาง (specialty chips) ในประเทศได้มากขึ้น ปริมาณการจัดส่งแผ่นเวเฟอร์ (wafer shipments) ที่สูงขึ้น ราคาขายเฉลี่ย (ASP) ที่เพิ่มขึ้น และอัตราการใช้กำลังการผลิต (capacity utilization) ที่สูงกว่า 93% เป็นปัจจัยรวมที่ขับเคลื่อนการพุ่งขึ้นของกำไร
SMIC รายงานผลประกอบการที่ทำสถิติสูงสุดในหลายตัวชี้วัด:
| ตัวชี้วัด | Q2 2026 | Q2 2025 | การเปลี่ยนแปลง |
|---|---|---|---|
| รายได้ | 3,006 ล้านดอลลาร์ | 2,209 ล้านดอลลาร์ | +36.1% YoY |
| กำไรสุทธิ (ส่วนของบริษัทใหญ่) | 479 ล้านดอลลาร์ | 132.5 ล้านดอลลาร์ | +261.7% YoY |
| อัตรากำไรขั้นต้น | 25.3% | 20.4% | +4.9 จุดเปอร์เซ็นต์ YoY |
| กำไรต่อหุ้น | 0.06 ดอลลาร์ | 0.02 ดอลลาร์ | +200% YoY |
รายได้ของ SMIC ทะลุ 3 พันล้านดอลลาร์เป็นครั้งแรก สูงกว่าคาดการณ์ของนักวิเคราะห์ที่ 2.85 พันล้านดอลลาร์ (รวบรวมโดย LSEG) และสูงกว่าแนวทางการดำเนินงานของบริษัทเอง กำไรขั้นต้นเพิ่มขึ้น 69% สู่ 760.6 ล้านดอลลาร์ จาก 449.8 ล้านดอลลาร์ในปีก่อน
รองซีอีโอของ SMIC Zhao Haijun ระบุว่าการเติบโตอย่างมากนี้เกิดจาก "ความต้องการชิปที่เกี่ยวข้องกับ AI ที่เพิ่มสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว" และคาดว่ารายได้ใน Q3 2026 จะเพิ่มขึ้น 2% ถึง 4% เมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า โดยมีอัตรากำไรขั้นต้นอยู่ที่ 26% ถึง 28%
Hua Hong Grace Semiconductor ก็ทำสถิติรายได้สูงสุดและพลิกกลับมามีกำไรอย่างมีนัยสำคัญ:
| ตัวชี้วัด | Q2 2026 | Q2 2025 | การเปลี่ยนแปลง |
|---|---|---|---|
| รายได้ | 717.5 ล้านดอลลาร์ | 566.1 ล้านดอลลาร์ | +26.8% YoY |
| กำไรสุทธิ (ส่วนของผู้ถือหุ้น) | 38.6 ล้านดอลลาร์ | 8.0 ล้านดอลลาร์ | +385.9% YoY |
| อัตรากำไรขั้นต้น | 16.5% | 10.9% | +5.6 จุดเปอร์เซ็นต์ YoY |
| กำไรต่อหุ้น (ขั้นพื้นฐาน) | 0.022 ดอลลาร์ | 0.006 ดอลลาร์ | +267% YoY |
บริษัทพลิกจากแนวโน้มขาดทุนสุทธิในช่วงก่อนหน้ามาสู่กำไรสุทธิที่ทำสถิติสูงสุด กำไรขั้นต้นในไตรมาสนี้พุ่งขึ้น 92.2% สู่ 118.4 ล้านดอลลาร์ โดยได้แรงหนุนจากการจัดส่งแผ่นเวเฟอร์ที่แข็งแกร่งขึ้น ราคาขายที่สูงขึ้น และการใช้กำลังการผลิตที่เกือบเต็มความสามารถทั้งในโรงงานผลิตแผ่นเวเฟอร์ขนาด 8 นิ้วและ 12 นิ้ว
ผู้บริหารคาดการณ์รายได้ใน Q3 2026 ที่ 770–780 ล้านดอลลาร์ และอัตรากำไรขั้นต้นที่ 16%–18% โดยอ้างถึงความต้องการที่ขับเคลื่อนด้วย AI และการขยายกำลังการผลิตอย่างต่อเนื่อง รวมถึงการรวมกิจการของ Huali Microelectronics
ปัจจัยที่สัมพันธ์กันหลายประการผลักดันให้กำไรของโรงหลอมชิปทั้งสองแห่งพุ่งสูงขึ้น:
1. ความต้องการชิป AI ในประเทศที่ล้นเกินมา (Spillover demand) บริษัทเทคโนโลยจีนเพิ่มการซื้อชิปที่ผลิตในประเทศซึ่งไม่อยู่ภายใต้การควบคุมการส่งออกของสหรัฐฯ ส่งผลให้มีคำสั่งซื้อทั้งชิปรุ่น成熟 (mature-node) และเซมิคอนดักเตอร์เฉพาะทาง ความต้องการนี้เป็นผลโดยตรงจากข้อจำกัดด้านเทคโนโลยีระหว่างสหรัฐฯ และจีน ซึ่งจำกัดการเข้าถึงเครื่องมือ lithography EUV ขั้นสูงของ SMIC
2. ปริมาณการจัดส่งแผ่นเวเฟอร์ที่สูงขึ้นและราคาขายเฉลี่ยที่เพิ่มขึ้น ทั้งสองบริษัทรายงานปริมาณการจัดส่งที่เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญในไตรมาสนี้ และสามารถปรับราคาขึ้นได้เนื่องจากกำลังการผลิตตึงตัว SMIC มีปริมาณการจัดส่งแผ่นเวเฟอร์และราคาขายเฉลี่ยเพิ่มขึ้น พร้อมกับสัดส่วนผลิตภัณฑ์ที่ดีขึ้น ส่วน Hua Hong ระบุว่า "ปริมาณการจัดส่งแผ่นเวเฟอร์ที่เพิ่มขึ้นและ ASP ที่ดีขึ้น" เป็นปัจจัยหลักของรายได้
3. อัตราการใช้กำลังการผลิตสูงกว่า 93% SMIC รายงานอัตราการใช้กำลังการผลิตที่ 93.7% ใน Q2 2026 เพิ่มขึ้นจาก 92.5% ใน Q2 2025 ขณะที่อัตราการใช้กำลังการผลิตของโรงงาน Hua Hong ยังคงใกล้ 100% ท่ามกลางอุปทานที่ตึงตัวในสายการผลิต MCU และหน่วยความจำ
4. ความแข็งแกร่งของชิป成熟โหนด (mature-node) และชิปเฉพาะทาง SMIC ซึ่งไม่สามารถเข้าถึงเครื่องมือ EUV ขั้นสูงได้เนื่องจากข้อจำกัดการส่งออกของสหรัฐฯ ได้รับประโยชน์จากคำสั่งซื้อที่แข็งแกร่งสำหรับโหนดรุ่นเก่าและโหนดเฉพาะทางที่ใช้ในชิป AI, IoT และชิปจัดการพลังงาน ส่วน Hua Hong ก็มีการเติบโตที่แข็งแกร่งในทุกแพลตฟอร์ม เช่น หน่วยความจำ non-volatile แบบฝัง/เดี่ยว, power discrete, logic/RF และ IC จัดการพลังงานแบบอะนาล็อก
ผลประกอบการ Q2 2026 ของ SMIC สูงกว่าคาดการณ์ของนักวิเคราะห์อย่างมีนัยสำคัญ กำไรสุทธิ 479.2 ล้านดอลลาร์ เกือบเป็นสองเท่าของประมาณการเฉลี่ยของนักวิเคราะห์ที่ 253.4 ล้านดอลลาร์ (LSEG) และสูงกว่า 283.1 ล้านดอลลาร์ของ Visible Alpha Consensus อัตรากำไรขั้นต้นของบริษัทที่ 25.3% ก็สูงกว่าแนวทางของบริษัทเองที่ 20%–22%
หุ้นของ Hua Hong ปรับตัวขึ้น 3.08% หลังประกาศผลประกอบการ ทั้งสองบริษัทให้แนวทาง Q3 2026 ที่แข็งแกร่ง ซึ่งสะท้อนถึงความเชื่อมั่นอย่างต่อเนื่องว่าความต้องการชิปที่ผลิตในประเทศที่ขับเคลื่อนด้วย AI จะยังคงดำเนินต่อไป ท่ามกลางความตึงเครียดทางเทคโนโลยีระหว่างสหรัฐฯ และจีน
อย่างไรก็ตาม ยังคงมีความเสี่ยง มาตรการควบคุมการส่งออกทางภูมิรัฐศาสตร์อาจเข้มงวดยิ่งขึ้น และการใช้จ่ายด้านทุนเชิงรุกสำหรับกำลังการผลิตใหม่อาจกดดันอัตรากำไรในอนาคต SMIC คาดการณ์การเติบโตของรายได้ใน Q3 ที่ 2%–4% เมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า ซึ่งชะลอตัวลงจากการเติบโต 20% ใน Q2 ในขณะที่ยังคงคาดหวังอัตรากำไรขั้นต้นที่สูงขึ้นที่ 26%–28%
บริษัททั้งสองได้รับอานิสงส์จากความต้องการภายในประเทศที่พุ่งสูงขึ้นสำหรับชิป AI ที่ไม่ถูกจำกัดการส่งออกของสหรัฐฯ ส่งผลให้บริษัทเทคโนโลยจีนสามารถซื้อชิปรุ่น成熟 (mature-node) และชิปเฉพาะทาง (specialty chips) ในประเทศได้มากขึ้น ปริมาณการจัดส่งแผ่นเวเฟอร์ (wafer shipments) ที่สูงขึ้น ราคาขายเฉลี่ย (ASP) ที่เพิ่มขึ้น และอัตราการใช้กำลังการผลิต (capacity utilization) ที่สูงกว่า 93% เป็นปัจจัยรวมที่ขับเคลื่อนการพุ่งขึ้นของกำไร
SMIC รายงานผลประกอบการที่ทำสถิติสูงสุดในหลายตัวชี้วัด:
| ตัวชี้วัด | Q2 2026 | Q2 2025 | การเปลี่ยนแปลง |
|---|---|---|---|
| รายได้ | 3,006 ล้านดอลลาร์ | 2,209 ล้านดอลลาร์ | +36.1% YoY |
| กำไรสุทธิ (ส่วนของบริษัทใหญ่) | 479 ล้านดอลลาร์ | 132.5 ล้านดอลลาร์ | +261.7% YoY |
| อัตรากำไรขั้นต้น | 25.3% | 20.4% | +4.9 จุดเปอร์เซ็นต์ YoY |
| กำไรต่อหุ้น | 0.06 ดอลลาร์ | 0.02 ดอลลาร์ | +200% YoY |
รายได้ของ SMIC ทะลุ 3 พันล้านดอลลาร์เป็นครั้งแรก สูงกว่าคาดการณ์ของนักวิเคราะห์ที่ 2.85 พันล้านดอลลาร์ (รวบรวมโดย LSEG) และสูงกว่าแนวทางการดำเนินงานของบริษัทเอง กำไรขั้นต้นเพิ่มขึ้น 69% สู่ 760.6 ล้านดอลลาร์ จาก 449.8 ล้านดอลลาร์ในปีก่อน
รองซีอีโอของ SMIC Zhao Haijun ระบุว่าการเติบโตอย่างมากนี้เกิดจาก "ความต้องการชิปที่เกี่ยวข้องกับ AI ที่เพิ่มสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว" และคาดว่ารายได้ใน Q3 2026 จะเพิ่มขึ้น 2% ถึง 4% เมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า โดยมีอัตรากำไรขั้นต้นอยู่ที่ 26% ถึง 28%
Hua Hong Grace Semiconductor ก็ทำสถิติรายได้สูงสุดและพลิกกลับมามีกำไรอย่างมีนัยสำคัญ:
| ตัวชี้วัด | Q2 2026 | Q2 2025 | การเปลี่ยนแปลง |
|---|---|---|---|
| รายได้ | 717.5 ล้านดอลลาร์ | 566.1 ล้านดอลลาร์ | +26.8% YoY |
| กำไรสุทธิ (ส่วนของผู้ถือหุ้น) | 38.6 ล้านดอลลาร์ | 8.0 ล้านดอลลาร์ | +385.9% YoY |
| อัตรากำไรขั้นต้น | 16.5% | 10.9% | +5.6 จุดเปอร์เซ็นต์ YoY |
| กำไรต่อหุ้น (ขั้นพื้นฐาน) | 0.022 ดอลลาร์ | 0.006 ดอลลาร์ | +267% YoY |
บริษัทพลิกจากแนวโน้มขาดทุนสุทธิในช่วงก่อนหน้ามาสู่กำไรสุทธิที่ทำสถิติสูงสุด กำไรขั้นต้นในไตรมาสนี้พุ่งขึ้น 92.2% สู่ 118.4 ล้านดอลลาร์ โดยได้แรงหนุนจากการจัดส่งแผ่นเวเฟอร์ที่แข็งแกร่งขึ้น ราคาขายที่สูงขึ้น และการใช้กำลังการผลิตที่เกือบเต็มความสามารถทั้งในโรงงานผลิตแผ่นเวเฟอร์ขนาด 8 นิ้วและ 12 นิ้ว
ผู้บริหารคาดการณ์รายได้ใน Q3 2026 ที่ 770–780 ล้านดอลลาร์ และอัตรากำไรขั้นต้นที่ 16%–18% โดยอ้างถึงความต้องการที่ขับเคลื่อนด้วย AI และการขยายกำลังการผลิตอย่างต่อเนื่อง รวมถึงการรวมกิจการของ Huali Microelectronics
ปัจจัยที่สัมพันธ์กันหลายประการผลักดันให้กำไรของโรงหลอมชิปทั้งสองแห่งพุ่งสูงขึ้น:
1. ความต้องการชิป AI ในประเทศที่ล้นเกินมา (Spillover demand) บริษัทเทคโนโลยจีนเพิ่มการซื้อชิปที่ผลิตในประเทศซึ่งไม่อยู่ภายใต้การควบคุมการส่งออกของสหรัฐฯ ส่งผลให้มีคำสั่งซื้อทั้งชิปรุ่น成熟 (mature-node) และเซมิคอนดักเตอร์เฉพาะทาง ความต้องการนี้เป็นผลโดยตรงจากข้อจำกัดด้านเทคโนโลยีระหว่างสหรัฐฯ และจีน ซึ่งจำกัดการเข้าถึงเครื่องมือ lithography EUV ขั้นสูงของ SMIC
2. ปริมาณการจัดส่งแผ่นเวเฟอร์ที่สูงขึ้นและราคาขายเฉลี่ยที่เพิ่มขึ้น ทั้งสองบริษัทรายงานปริมาณการจัดส่งที่เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญในไตรมาสนี้ และสามารถปรับราคาขึ้นได้เนื่องจากกำลังการผลิตตึงตัว SMIC มีปริมาณการจัดส่งแผ่นเวเฟอร์และราคาขายเฉลี่ยเพิ่มขึ้น พร้อมกับสัดส่วนผลิตภัณฑ์ที่ดีขึ้น ส่วน Hua Hong ระบุว่า "ปริมาณการจัดส่งแผ่นเวเฟอร์ที่เพิ่มขึ้นและ ASP ที่ดีขึ้น" เป็นปัจจัยหลักของรายได้
3. อัตราการใช้กำลังการผลิตสูงกว่า 93% SMIC รายงานอัตราการใช้กำลังการผลิตที่ 93.7% ใน Q2 2026 เพิ่มขึ้นจาก 92.5% ใน Q2 2025 ขณะที่อัตราการใช้กำลังการผลิตของโรงงาน Hua Hong ยังคงใกล้ 100% ท่ามกลางอุปทานที่ตึงตัวในสายการผลิต MCU และหน่วยความจำ
4. ความแข็งแกร่งของชิป成熟โหนด (mature-node) และชิปเฉพาะทาง SMIC ซึ่งไม่สามารถเข้าถึงเครื่องมือ EUV ขั้นสูงได้เนื่องจากข้อจำกัดการส่งออกของสหรัฐฯ ได้รับประโยชน์จากคำสั่งซื้อที่แข็งแกร่งสำหรับโหนดรุ่นเก่าและโหนดเฉพาะทางที่ใช้ในชิป AI, IoT และชิปจัดการพลังงาน ส่วน Hua Hong ก็มีการเติบโตที่แข็งแกร่งในทุกแพลตฟอร์ม เช่น หน่วยความจำ non-volatile แบบฝัง/เดี่ยว, power discrete, logic/RF และ IC จัดการพลังงานแบบอะนาล็อก
ผลประกอบการ Q2 2026 ของ SMIC สูงกว่าคาดการณ์ของนักวิเคราะห์อย่างมีนัยสำคัญ กำไรสุทธิ 479.2 ล้านดอลลาร์ เกือบเป็นสองเท่าของประมาณการเฉลี่ยของนักวิเคราะห์ที่ 253.4 ล้านดอลลาร์ (LSEG) และสูงกว่า 283.1 ล้านดอลลาร์ของ Visible Alpha Consensus อัตรากำไรขั้นต้นของบริษัทที่ 25.3% ก็สูงกว่าแนวทางของบริษัทเองที่ 20%–22%
หุ้นของ Hua Hong ปรับตัวขึ้น 3.08% หลังประกาศผลประกอบการ ทั้งสองบริษัทให้แนวทาง Q3 2026 ที่แข็งแกร่ง ซึ่งสะท้อนถึงความเชื่อมั่นอย่างต่อเนื่องว่าความต้องการชิปที่ผลิตในประเทศที่ขับเคลื่อนด้วย AI จะยังคงดำเนินต่อไป ท่ามกลางความตึงเครียดทางเทคโนโลยีระหว่างสหรัฐฯ และจีน
อย่างไรก็ตาม ยังคงมีความเสี่ยง มาตรการควบคุมการส่งออกทางภูมิรัฐศาสตร์อาจเข้มงวดยิ่งขึ้น และการใช้จ่ายด้านทุนเชิงรุกสำหรับกำลังการผลิตใหม่อาจกดดันอัตรากำไรในอนาคต SMIC คาดการณ์การเติบโตของรายได้ใน Q3 ที่ 2%–4% เมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า ซึ่งชะลอตัวลงจากการเติบโต 20% ใน Q2 ในขณะที่ยังคงคาดหวังอัตรากำไรขั้นต้นที่สูงขึ้นที่ 26%–28%