เดือนสิงหาคม 2026 รถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ล้วน (BEV) คิดเป็นสัดส่วนสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 30.5% ของยอดจดทะเบียนรถใหม่ใน 16 ตลาดยุโรป หรือ 202,833 คัน เพิ่มขึ้น 54.2% จากปีก่อน ยอดจดทะเบียน BEV สะสมเดือนมกราคม–สิงหาคมสูงกว่า 1.67 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 33.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปี 2025 เยอรมนีและฝรั่งเศสเป็นแรงขับเ...
เผยแพร่โดยแก้ไขด้วย GPT-5.6 Terraรูปภาพสร้างด้วย GPT Image 2
คำตอบการวิจัย

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What did the August 2026 data from E-Mobility Europe, New Automotive, and Fier Automotive reveal about the rise of battery-electric vehicles. Article summary: The August data showed that battery-electric vehicles (BEVs) had moved decisively into the European new-car mainstream: 202,833 BEVs were registered across 16 tracked markets, up 54.2% year on year, for a record 30.5% of. Topic tags: general, news, general web, user generated. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts w
รถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ล้วน หรือ BEV (Battery Electric Vehicle) ทำสถิติสำคัญในเดือนสิงหาคม 2026 โดย 16 ตลาดยุโรปที่มีการติดตามอย่างใกล้ชิดมียอดจดทะเบียนรถ BEV ใหม่รวม 202,833 คัน เพิ่มขึ้น 54.2% จากเดือนเดียวกันปีก่อน และคิดเป็น 30.5% ของยอดจดทะเบียนรถใหม่ทั้งหมด กล่าวง่าย ๆ คือ รถใหม่เกือบ 1 ใน 3 คันในกลุ่มตลาดนี้เป็นรถไฟฟ้าล้วน 1
อย่างไรก็ดี ตัวเลข 30.5% นี้ควรตีความให้ถูกต้อง เพราะเป็นข้อมูลจากกลุ่มตลาด 16 แห่ง ไม่ใช่ส่วนแบ่งตลาดอย่างเป็นทางการของทั้งยุโรปหรือสหภาพยุโรปทั้งหมด แต่กลุ่มดังกล่าวครอบคลุมราว 90% ของตลาดรถใหม่รวมในสหภาพยุโรปและสมาคมการค้าเสรียุโรป (EFTA) 20
ภาพรวมนี้สะท้อนว่ารถไฟฟ้าล้วนไม่ได้จำกัดอยู่เพียงกลุ่มผู้ใช้ยุคแรกอีกต่อไป แต่กลายเป็นส่วนสำคัญของความต้องการรถใหม่ในหลายประเทศที่ติดตาม
สัดส่วน 30.5% ในเดือนเดียวสูงกว่าประมาณการตลอดปี 2026 ที่ Reuters อ้างถึง โดย Transport & Environment คาดว่า BEV จะมีส่วนแบ่ง 23% ในสหภาพยุโรป ขณะที่ Rho Motion ประเมินไว้ราว 21% สำหรับยุโรป 1
การเปรียบเทียบนี้มีข้อควรระวัง เพราะข้อมูลหนึ่งเดือนยังไม่ใช่ผลลัพธ์ทั้งปี และขอบเขตของ 16 ตลาดก็ไม่ตรงกับทั้งสหภาพยุโรปหรือยุโรปทั้งหมดโดยสมบูรณ์ ถึงกระนั้น สัดส่วนเดือนสิงหาคมก็สูงกว่าเกณฑ์คาดการณ์เหล่านั้นอย่างมีนัยสำคัญ ณ เวลานั้น Reuters ยังรายงานว่ายอด BEV เพียงประเภทเดียวสูงกว่าการคาดการณ์ที่นับรวมตลาดปลั๊กอินทั้งหมด ซึ่งรวมปลั๊กอินไฮบริดด้วย 1
สองตลาดรถยนต์รายใหญ่ของยุโรปมีบทบาทสำคัญต่อการเพิ่มขึ้นในเดือนสิงหาคม
ตัวเลขจากสองประเทศนี้มีความหมายมากกว่าการเห็นสัดส่วนสูงในตลาดขนาดเล็ก เพราะแสดงให้เห็นว่าความต้องการรถไฟฟ้าล้วนสามารถขยายตัวในระดับปริมาณมากได้ในตลาดรถยนต์หลัก
หลายประเทศมีสัดส่วน BEV สูงกว่าค่าเฉลี่ย 30.5% ของกลุ่มตลาดอย่างมาก
| ตลาด | สัดส่วน BEV ในยอดจดทะเบียนรถใหม่ |
|---|---|
| นอร์เวย์ | 98.7% |
| เดนมาร์ก | 85.9% |
| ฟินแลนด์ | 52.3% |
| เนเธอร์แลนด์ | 48.9% |
| เบลเยียม | 46.2% |
| โปรตุเกส | 36.1% |
ที่มา: ข้อมูลเดือนสิงหาคม 2026 ที่ Reuters รายงาน 1
นอร์เวย์และเดนมาร์กเป็นตัวอย่างชัดเจนที่สุดของตลาดที่รถ BEV แทบเป็นตัวเลือกปกติสำหรับผู้ซื้อรถใหม่ ขณะที่ฟินแลนด์ เนเธอร์แลนด์ และเบลเยียมมีสัดส่วนเกิน 40% ส่วนโปรตุเกสก็สูงกว่าค่าเฉลี่ยของกลุ่มตลาด ภาพดังกล่าวชี้ว่าการเปลี่ยนผ่านสู่รถไฟฟ้าในยุโรปเกิดขึ้นด้วยความเร็วที่ต่างกันไปในแต่ละประเทศ
กลุ่มตลาดที่ติดตามประกอบด้วย เบลเยียม เช็กเกีย เดนมาร์ก ฟินแลนด์ ฝรั่งเศส เยอรมนี อิตาลี ไอร์แลนด์ ลักเซมเบิร์ก เนเธอร์แลนด์ นอร์เวย์ โปแลนด์ โปรตุเกส สเปน สวีเดน และสวิตเซอร์แลนด์ โดย E-Mobility Europe และ New Automotive ระบุว่าตลาดเหล่านี้รวมกันคิดเป็นประมาณ 90% ของตลาดรถใหม่ในสหภาพยุโรปและ EFTA 20
ขนาดของกลุ่มทำให้ข้อมูลนี้เป็นสัญญาณที่มีน้ำหนักต่อทิศทางของภูมิภาค แต่ไม่ควรนำไปตีความว่าเป็นสัดส่วน BEV ของทุกประเทศในยุโรป หรือของสหภาพยุโรปเพียงอย่างเดียว
ข้อสรุประยะสั้นจากข้อมูลเดือนสิงหาคมชัดเจนว่า ตลาดรถใหม่ไฟฟ้าล้วนในยุโรปเร่งตัวเร็วกว่าที่คาดไว้ คำถามระยะยาวคือแรงส่งนี้จะดำเนินต่อไปได้สม่ำเสมอเพียงใด
E-Mobility Europe ระบุถึงความจำเป็นของการลงมือดำเนินการและความร่วมมือระหว่างภาครัฐกับผู้ผลิตรถยนต์ เพื่อรักษาอุปสงค์และการขยายการใช้งาน พร้อมคงบทบาทความเป็นผู้นำของยุโรปด้านการสัญจรด้วยไฟฟ้า 1 ตัวเลขล่าสุดบ่งชี้ถึงโมเมนตัมที่แข็งแกร่ง แต่การเปลี่ยนความสนใจให้เป็นการใช้งานอย่างแพร่หลายยังขึ้นอยู่กับการสนับสนุนของระบบนิเวศอย่างต่อเนื่อง
Studio Global AI
หน้านี้รวมคำตอบที่ได้รับการสนับสนุนจากแหล่งที่มาซึ่งคุณสามารถดำเนินการต่อภายใน Studio Global
เดือนสิงหาคม 2026 รถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ล้วน (BEV) คิดเป็นสัดส่วนสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 30.5% ของยอดจดทะเบียนรถใหม่ใน 16 ตลาดยุโรป หรือ 202,833 คัน เพิ่มขึ้น 54.2% จากปีก่อน
เดือนสิงหาคม 2026 รถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ล้วน (BEV) คิดเป็นสัดส่วนสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 30.5% ของยอดจดทะเบียนรถใหม่ใน 16 ตลาดยุโรป หรือ 202,833 คัน เพิ่มขึ้น 54.2% จากปีก่อน ยอดจดทะเบียน BEV สะสมเดือนมกราคม–สิงหาคมสูงกว่า 1.67 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 33.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปี 2025
เยอรมนีและฝรั่งเศสเป็นแรงขับเคลื่อนด้านปริมาณ ขณะที่นอร์เวย์ เดนมาร์ก ฟินแลนด์ เนเธอร์แลนด์ เบลเยียม และโปรตุเกสมีสัดส่วน BEV สูงเป็นพิเศษ
เดือนสิงหาคม 2026 รถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ล้วน (BEV) คิดเป็นสัดส่วนสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 30.5% ของยอดจดทะเบียนรถใหม่ใน 16 ตลาดยุโรป หรือ 202,833 คัน เพิ่มขึ้น 54.2% จากปีก่อน ยอดจดทะเบียน BEV สะสมเดือนมกราคม–สิงหาคมสูงกว่า 1.67 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 33.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปี 2025 เยอรมนีและฝรั่งเศสเป็นแรงขับเ...
เผยแพร่โดยแก้ไขด้วย GPT-5.6 Terraรูปภาพสร้างด้วย GPT Image 2
คำตอบการวิจัย

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What did the August 2026 data from E-Mobility Europe, New Automotive, and Fier Automotive reveal about the rise of battery-electric vehicles. Article summary: The August data showed that battery-electric vehicles (BEVs) had moved decisively into the European new-car mainstream: 202,833 BEVs were registered across 16 tracked markets, up 54.2% year on year, for a record 30.5% of. Topic tags: general, news, general web, user generated. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts w
รถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ล้วน หรือ BEV (Battery Electric Vehicle) ทำสถิติสำคัญในเดือนสิงหาคม 2026 โดย 16 ตลาดยุโรปที่มีการติดตามอย่างใกล้ชิดมียอดจดทะเบียนรถ BEV ใหม่รวม 202,833 คัน เพิ่มขึ้น 54.2% จากเดือนเดียวกันปีก่อน และคิดเป็น 30.5% ของยอดจดทะเบียนรถใหม่ทั้งหมด กล่าวง่าย ๆ คือ รถใหม่เกือบ 1 ใน 3 คันในกลุ่มตลาดนี้เป็นรถไฟฟ้าล้วน 1
อย่างไรก็ดี ตัวเลข 30.5% นี้ควรตีความให้ถูกต้อง เพราะเป็นข้อมูลจากกลุ่มตลาด 16 แห่ง ไม่ใช่ส่วนแบ่งตลาดอย่างเป็นทางการของทั้งยุโรปหรือสหภาพยุโรปทั้งหมด แต่กลุ่มดังกล่าวครอบคลุมราว 90% ของตลาดรถใหม่รวมในสหภาพยุโรปและสมาคมการค้าเสรียุโรป (EFTA) 20
ภาพรวมนี้สะท้อนว่ารถไฟฟ้าล้วนไม่ได้จำกัดอยู่เพียงกลุ่มผู้ใช้ยุคแรกอีกต่อไป แต่กลายเป็นส่วนสำคัญของความต้องการรถใหม่ในหลายประเทศที่ติดตาม
สัดส่วน 30.5% ในเดือนเดียวสูงกว่าประมาณการตลอดปี 2026 ที่ Reuters อ้างถึง โดย Transport & Environment คาดว่า BEV จะมีส่วนแบ่ง 23% ในสหภาพยุโรป ขณะที่ Rho Motion ประเมินไว้ราว 21% สำหรับยุโรป 1
การเปรียบเทียบนี้มีข้อควรระวัง เพราะข้อมูลหนึ่งเดือนยังไม่ใช่ผลลัพธ์ทั้งปี และขอบเขตของ 16 ตลาดก็ไม่ตรงกับทั้งสหภาพยุโรปหรือยุโรปทั้งหมดโดยสมบูรณ์ ถึงกระนั้น สัดส่วนเดือนสิงหาคมก็สูงกว่าเกณฑ์คาดการณ์เหล่านั้นอย่างมีนัยสำคัญ ณ เวลานั้น Reuters ยังรายงานว่ายอด BEV เพียงประเภทเดียวสูงกว่าการคาดการณ์ที่นับรวมตลาดปลั๊กอินทั้งหมด ซึ่งรวมปลั๊กอินไฮบริดด้วย 1
สองตลาดรถยนต์รายใหญ่ของยุโรปมีบทบาทสำคัญต่อการเพิ่มขึ้นในเดือนสิงหาคม
ตัวเลขจากสองประเทศนี้มีความหมายมากกว่าการเห็นสัดส่วนสูงในตลาดขนาดเล็ก เพราะแสดงให้เห็นว่าความต้องการรถไฟฟ้าล้วนสามารถขยายตัวในระดับปริมาณมากได้ในตลาดรถยนต์หลัก
หลายประเทศมีสัดส่วน BEV สูงกว่าค่าเฉลี่ย 30.5% ของกลุ่มตลาดอย่างมาก
| ตลาด | สัดส่วน BEV ในยอดจดทะเบียนรถใหม่ |
|---|---|
| นอร์เวย์ | 98.7% |
| เดนมาร์ก | 85.9% |
| ฟินแลนด์ | 52.3% |
| เนเธอร์แลนด์ | 48.9% |
| เบลเยียม | 46.2% |
| โปรตุเกส | 36.1% |
ที่มา: ข้อมูลเดือนสิงหาคม 2026 ที่ Reuters รายงาน 1
นอร์เวย์และเดนมาร์กเป็นตัวอย่างชัดเจนที่สุดของตลาดที่รถ BEV แทบเป็นตัวเลือกปกติสำหรับผู้ซื้อรถใหม่ ขณะที่ฟินแลนด์ เนเธอร์แลนด์ และเบลเยียมมีสัดส่วนเกิน 40% ส่วนโปรตุเกสก็สูงกว่าค่าเฉลี่ยของกลุ่มตลาด ภาพดังกล่าวชี้ว่าการเปลี่ยนผ่านสู่รถไฟฟ้าในยุโรปเกิดขึ้นด้วยความเร็วที่ต่างกันไปในแต่ละประเทศ
กลุ่มตลาดที่ติดตามประกอบด้วย เบลเยียม เช็กเกีย เดนมาร์ก ฟินแลนด์ ฝรั่งเศส เยอรมนี อิตาลี ไอร์แลนด์ ลักเซมเบิร์ก เนเธอร์แลนด์ นอร์เวย์ โปแลนด์ โปรตุเกส สเปน สวีเดน และสวิตเซอร์แลนด์ โดย E-Mobility Europe และ New Automotive ระบุว่าตลาดเหล่านี้รวมกันคิดเป็นประมาณ 90% ของตลาดรถใหม่ในสหภาพยุโรปและ EFTA 20
ขนาดของกลุ่มทำให้ข้อมูลนี้เป็นสัญญาณที่มีน้ำหนักต่อทิศทางของภูมิภาค แต่ไม่ควรนำไปตีความว่าเป็นสัดส่วน BEV ของทุกประเทศในยุโรป หรือของสหภาพยุโรปเพียงอย่างเดียว
ข้อสรุประยะสั้นจากข้อมูลเดือนสิงหาคมชัดเจนว่า ตลาดรถใหม่ไฟฟ้าล้วนในยุโรปเร่งตัวเร็วกว่าที่คาดไว้ คำถามระยะยาวคือแรงส่งนี้จะดำเนินต่อไปได้สม่ำเสมอเพียงใด
E-Mobility Europe ระบุถึงความจำเป็นของการลงมือดำเนินการและความร่วมมือระหว่างภาครัฐกับผู้ผลิตรถยนต์ เพื่อรักษาอุปสงค์และการขยายการใช้งาน พร้อมคงบทบาทความเป็นผู้นำของยุโรปด้านการสัญจรด้วยไฟฟ้า 1 ตัวเลขล่าสุดบ่งชี้ถึงโมเมนตัมที่แข็งแกร่ง แต่การเปลี่ยนความสนใจให้เป็นการใช้งานอย่างแพร่หลายยังขึ้นอยู่กับการสนับสนุนของระบบนิเวศอย่างต่อเนื่อง
Studio Global AI
หน้านี้รวมคำตอบที่ได้รับการสนับสนุนจากแหล่งที่มาซึ่งคุณสามารถดำเนินการต่อภายใน Studio Global
เดือนสิงหาคม 2026 รถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ล้วน (BEV) คิดเป็นสัดส่วนสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 30.5% ของยอดจดทะเบียนรถใหม่ใน 16 ตลาดยุโรป หรือ 202,833 คัน เพิ่มขึ้น 54.2% จากปีก่อน
เดือนสิงหาคม 2026 รถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ล้วน (BEV) คิดเป็นสัดส่วนสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 30.5% ของยอดจดทะเบียนรถใหม่ใน 16 ตลาดยุโรป หรือ 202,833 คัน เพิ่มขึ้น 54.2% จากปีก่อน ยอดจดทะเบียน BEV สะสมเดือนมกราคม–สิงหาคมสูงกว่า 1.67 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 33.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปี 2025
เยอรมนีและฝรั่งเศสเป็นแรงขับเคลื่อนด้านปริมาณ ขณะที่นอร์เวย์ เดนมาร์ก ฟินแลนด์ เนเธอร์แลนด์ เบลเยียม และโปรตุเกสมีสัดส่วน BEV สูงเป็นพิเศษ