Axera เปิดตัวชิป ADAS ตระกูล M9 ขนาด 5 นาโนเมตร โดย M97 มีสมรรถนะ AI เทียบเท่า 720 TOPS ส่วน M95 อยู่ที่ 360 TOPS [11][21] M97 มี CPU Arm Cortex A78AE 16 คอร์ แบนด์วิดท์หน่วยความจำเทียบเท่า 460 GB/s และรองรับกล้องสูงสุด 16 ตัว ขณะที่ M95 มี 10 คอร์ 260 GB/s และรองรับสูงสุด 14 กล้อง [7][21] M97 ส่งมอบตัวอย่างวิศวกรรม...
เผยแพร่โดยแก้ไขด้วย GPT-5.6 Terraรูปภาพสร้างด้วย GPT Image 2
คำตอบการวิจัย

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What did Axera announce on September 15, 2026 about its 5nm automotive-grade M9 ADAS SoC series—specifically the flagship M97’s approximatel. Article summary: Axera’s September 15 coverage described the M9 as a two-chip, 5nm automotive ADAS platform: the flagship M97 at about 720 TOPS for high-end urban NOA, VLA/world-model and cockpit-plus-driving use, and the M95 at about 36. Topic tags: general, general web. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clic
Axera เปิดตัวชิป SoC สำหรับระบบช่วยขับขั้นสูง (ADAS) ตระกูล M9 ที่ผลิตบนกระบวนการ 5 นาโนเมตร 2 รุ่น ได้แก่ M97 (M9x-720T) รุ่นเรือธงที่ระบุสมรรถนะ AI เทียบเท่า 720 TOPS และ M95 (M9x-360T) รุ่นสำหรับตลาดหลักที่ 360 TOPS การเปิดตัวอย่างเป็นทางการเกิดขึ้นเมื่อ 8 กันยายน ขณะที่รายงานวันที่ 15 กันยายนเป็นการสรุปตำแหน่งทางการตลาดของผลิตภัณฑ์ 11
21
ประเด็นสำคัญไม่ได้อยู่ที่ตัวเลข TOPS เพียงอย่างเดียว แต่คือทั้งสองรุ่นใช้สถาปัตยกรรม ชุดเครื่องมือพัฒนา และสินทรัพย์ซอฟต์แวร์ร่วมกัน Axera ระบุว่าผู้ผลิตรถยนต์และซัพพลายเออร์ Tier 1 จึงสามารถย้ายหรือขยายระบบช่วยขับระหว่างระดับประสิทธิภาพได้ โดยไม่ต้องเริ่มพัฒนาซอฟต์แวร์ใหม่ทั้งหมด 11
| รายการ | M97 | M95 |
|---|---|---|
| กระบวนการผลิต | 5 นาโนเมตร เกรดยานยนต์ | 5 นาโนเมตร เกรดยานยนต์ |
| สมรรถนะ AI ที่โฆษณา | 720 TOPS | 360 TOPS |
| CPU | Arm Cortex-A78AE 16 คอร์ | Arm Cortex-A78AE 10 คอร์ |
| แบนด์วิดท์หน่วยความจำเทียบเท่า | 460 GB/s | 260 GB/s |
| ตัวเลือกหน่วยความจำ | 36 / 48 / 64 / 96 GB | 12 / 18 / 24 GB |
| อินพุต ISP | สูงสุด 16 กล้อง, 4.5 กิกะพิกเซล/วินาที | สูงสุด 14 กล้อง, 2.6 กิกะพิกเซล/วินาที |
M97 ถูกวางตำแหน่งสำหรับแพลตฟอร์มรถรุ่นสูง เช่น ระบบนำทางอัตโนมัติในเขตเมืองหรือ Urban NOA, งาน VLA และโมเดลโลก (world model) รวมถึงระบบที่ผสานการรับรู้ของห้องโดยสารและการขับขี่เข้าด้วยกัน ส่วน M95 มุ่งสู่ตลาดที่คุมต้นทุนมากกว่า โดยออกแบบมาเพื่อระบบขับขี่แบบ end-to-end ขั้นตอนเดียว 7
21
ทั้งสองรุ่นระบุว่าผ่านข้อกำหนด AEC-Q100 สำหรับชิ้นส่วนยานยนต์ มีส่วนความปลอดภัยแบบ lockstep บนชิปในระดับ ASIL-D ขณะที่ชิประบบโดยรวมอยู่ในระดับ ASIL-B และรองรับการติดตั้งแบบชิปคู่เพื่อความซ้ำซ้อน (redundancy) 4
7
M9 รวมบล็อกประมวลผลที่ Axera พัฒนาเอง 3 ส่วน ได้แก่ NPU สำหรับอนุมาน AI, ISP สำหรับประมวลผลภาพจากกล้อง และ CVA หรือหน่วยเร่งคอมพิวเตอร์วิทัศน์ สำหรับงานเตรียมข้อมูลและงานจากเซ็นเซอร์
Axera ระบุว่า NPU ใช้โครงสร้างหลายคอร์ หลายคลัสเตอร์ ซึ่งออกแบบโดยคำนึงถึงความปลอดภัยเชิงหน้าที่ของยานยนต์ รองรับความละเอียด FP4, INT8, FP8 และ BF16 รวมถึงการส่งข้อมูลแบบ zero-copy ระหว่าง CPU กับ NPU ในระดับฮาร์ดแวร์ เพื่อลดการย้ายข้อมูล นอกจากนี้ บริษัทระบุว่าชุดเครื่องมือของตนช่วยย่นระยะเวลาปรับอัลกอริทึมจากระดับหลายเดือนเหลือระดับหลายสัปดาห์ 21
22
ทั้งหมดนี้เป็นคำกล่าวอ้างของผู้ผลิต ไม่ใช่ผลจากการทดสอบมาตรฐานโดยหน่วยงานอิสระ อย่างไรก็ดี สำหรับโมเดลการรับรู้และวางแผนขนาดใหญ่ แบนด์วิดท์หน่วยความจำและงานเชื่อมระบบมักสำคัญไม่แพ้ตัวเลข TOPS สูงสุด
ISP ของ M9 ใช้แนวทางสองไปป์ไลน์จากสัญญาณกล้องเดียวกัน โดยเส้นทาง machine vision ปรับให้เหมาะกับการรับรู้ของ AI ส่วนเส้นทาง human vision ปรับคุณภาพภาพเพื่อการแสดงผลที่มนุษย์มองเห็น สำหรับ M97 นั้น Axera ระบุความหน่วงของ ISP ต่ำกว่า 10 มิลลิวินาที รองรับกล้องได้สูงสุด 16 ตัว และมีอัตราประมวลผล 4.5 กิกะพิกเซลต่อวินาที 21
22
CVA มีหน้าที่รองรับงานอย่างการเตรียมภาพล่วงหน้า โอเปอเรเตอร์ด้านคอมพิวเตอร์วิทัศน์ การประมวลผลพอยต์คลาวด์จาก LiDAR และการซิงโครไนซ์เวลาระหว่างหลายเซ็นเซอร์ เป้าหมายคือไม่ให้งานเหล่านี้กินทรัพยากร CPU และ NPU มากเกินไป เพื่อสงวน NPU ไว้สำหรับการอนุมานโมเดล AI เป็นหลัก 11
Axera วาง M9 ไว้สำหรับสถาปัตยกรรมชิปคู่แบบ redundant รวมถึงบอร์ดที่รวมระบบค็อกพิตกับระบบช่วยขับ บริษัทระบุว่าการใช้ M97 สองตัวให้สมรรถนะรวมราว 1,440 TOPS ขณะที่ M95 สองตัวอยู่ที่ 720 TOPS 11
บริษัทอ้างจากผลทดสอบภายในว่าระบบ M9 มีอัตราเฟรมสูงกว่าระดับอุตสาหกรรมมากกว่า 1.5 เท่า, M95 รันโมเดล end-to-end ได้เร็วกว่า “ค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรม” มากกว่า 2 เท่า, M97 สำหรับงาน VLA เร็วขึ้นมากกว่า 1.5 เท่า และความหน่วงของเส้นทาง ISP ลดลงราว 70% 18
19
ตัวเลขเปรียบเทียบเหล่านี้ควรอ่านอย่างระมัดระวัง เพราะข้อมูลที่มีระบุว่าเป็นการทดสอบภายในของ Axera และยังไม่พบเกณฑ์ทดสอบ ADAS จากบุคคลที่สามซึ่งเปรียบเทียบโมเดล เซ็นเซอร์ ซอฟต์แวร์ และเงื่อนไขการทำงานเดียวกันอย่างอิสระ
Axera ระบุว่าจะทำหน้าที่เป็นผู้ให้บริการฐานการประมวลผล ไม่พัฒนาอัลกอริทึมระบบช่วยขับชั้นบนที่อาจแข่งขันกับผู้ผลิตรถยนต์หรือซัพพลายเออร์ Tier 1 แนวทางนี้หมายความว่าลูกค้ายังคงควบคุมอัลกอริทึมและซอฟต์แวร์สแตกสำหรับการขับขี่ที่นำไปใช้บนฮาร์ดแวร์ M9 ได้ 8
บริษัทยังรายงานว่ายอดจัดส่งชิปสำหรับการขับขี่อัจฉริยะสะสมทั่วโลกเกิน 1.6 ล้านหน่วย ณ สิ้นเดือนสิงหาคม 2026 โดยชิปตระกูล M5 รุ่นก่อนหน้าเริ่มผลิตเพื่อใช้ในรถยนต์ปริมาณมากแล้ว 8
M97 เริ่มทำงานได้หลังได้รับเวเฟอร์คืนในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 และส่งมอบตัวอย่างวิศวกรรมในช่วงครึ่งแรกของปีเดียวกัน เอกสารเปิดเผยต่อตลาดหลักทรัพย์ฮ่องกงระบุว่า ผู้ผลิตรถยนต์รายใหญ่หลายรายได้เริ่มกระบวนการประเมินและคัดเลือกโซลูชันอย่างเป็นทางการแล้ว ส่วน M95 เริ่มทำงานได้ในเดือนกรกฎาคม 2026 5
นี่เป็นหมุดหมายสำคัญด้านการพัฒนา แต่ยังไม่ยืนยันว่า M97 ถูกนำไปติดตั้งในรถยนต์จำนวนมากแล้ว สิ่งที่ควรติดตามต่อไปคือรายชื่อลูกค้าที่เลือกใช้จริง กำหนดการผลิต และผลทดสอบบนถนนที่เปรียบเทียบข้ามแพลตฟอร์มได้อย่างอิสระ ไม่ใช่เฉพาะตัวเลข TOPS สูงสุดหรืออัตราเฟรมจากการทดสอบภายใน
Studio Global AI
หน้านี้รวมคำตอบที่ได้รับการสนับสนุนจากแหล่งที่มาซึ่งคุณสามารถดำเนินการต่อภายใน Studio Global
Axera เปิดตัวชิป ADAS ตระกูล M9 ขนาด 5 นาโนเมตร โดย M97 มีสมรรถนะ AI เทียบเท่า 720 TOPS ส่วน M95 อยู่ที่ 360 TOPS [11][21]
Axera เปิดตัวชิป ADAS ตระกูล M9 ขนาด 5 นาโนเมตร โดย M97 มีสมรรถนะ AI เทียบเท่า 720 TOPS ส่วน M95 อยู่ที่ 360 TOPS [11][21] M97 มี CPU Arm Cortex A78AE 16 คอร์ แบนด์วิดท์หน่วยความจำเทียบเท่า 460 GB/s และรองรับกล้องสูงสุด 16 ตัว ขณะที่ M95 มี 10 คอร์ 260 GB/s และรองรับสูงสุด 14 กล้อง [7][21]
M97 ส่งมอบตัวอย่างวิศวกรรมในครึ่งแรกของปี 2026 และผู้ผลิตรถยนต์รายใหญ่หลายรายเริ่มขั้นตอนประเมินและคัดเลือกโซลูชันแล้ว แต่ยังไม่ใช่หลักฐานการใช้งานในรถวงกว้าง [5]
Axera เปิดตัวชิป ADAS ตระกูล M9 ขนาด 5 นาโนเมตร โดย M97 มีสมรรถนะ AI เทียบเท่า 720 TOPS ส่วน M95 อยู่ที่ 360 TOPS [11][21] M97 มี CPU Arm Cortex A78AE 16 คอร์ แบนด์วิดท์หน่วยความจำเทียบเท่า 460 GB/s และรองรับกล้องสูงสุด 16 ตัว ขณะที่ M95 มี 10 คอร์ 260 GB/s และรองรับสูงสุด 14 กล้อง [7][21] M97 ส่งมอบตัวอย่างวิศวกรรม...
เผยแพร่โดยแก้ไขด้วย GPT-5.6 Terraรูปภาพสร้างด้วย GPT Image 2
คำตอบการวิจัย

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What did Axera announce on September 15, 2026 about its 5nm automotive-grade M9 ADAS SoC series—specifically the flagship M97’s approximatel. Article summary: Axera’s September 15 coverage described the M9 as a two-chip, 5nm automotive ADAS platform: the flagship M97 at about 720 TOPS for high-end urban NOA, VLA/world-model and cockpit-plus-driving use, and the M95 at about 36. Topic tags: general, general web. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clic
Axera เปิดตัวชิป SoC สำหรับระบบช่วยขับขั้นสูง (ADAS) ตระกูล M9 ที่ผลิตบนกระบวนการ 5 นาโนเมตร 2 รุ่น ได้แก่ M97 (M9x-720T) รุ่นเรือธงที่ระบุสมรรถนะ AI เทียบเท่า 720 TOPS และ M95 (M9x-360T) รุ่นสำหรับตลาดหลักที่ 360 TOPS การเปิดตัวอย่างเป็นทางการเกิดขึ้นเมื่อ 8 กันยายน ขณะที่รายงานวันที่ 15 กันยายนเป็นการสรุปตำแหน่งทางการตลาดของผลิตภัณฑ์ 11
21
ประเด็นสำคัญไม่ได้อยู่ที่ตัวเลข TOPS เพียงอย่างเดียว แต่คือทั้งสองรุ่นใช้สถาปัตยกรรม ชุดเครื่องมือพัฒนา และสินทรัพย์ซอฟต์แวร์ร่วมกัน Axera ระบุว่าผู้ผลิตรถยนต์และซัพพลายเออร์ Tier 1 จึงสามารถย้ายหรือขยายระบบช่วยขับระหว่างระดับประสิทธิภาพได้ โดยไม่ต้องเริ่มพัฒนาซอฟต์แวร์ใหม่ทั้งหมด 11
| รายการ | M97 | M95 |
|---|---|---|
| กระบวนการผลิต | 5 นาโนเมตร เกรดยานยนต์ | 5 นาโนเมตร เกรดยานยนต์ |
| สมรรถนะ AI ที่โฆษณา | 720 TOPS | 360 TOPS |
| CPU | Arm Cortex-A78AE 16 คอร์ | Arm Cortex-A78AE 10 คอร์ |
| แบนด์วิดท์หน่วยความจำเทียบเท่า | 460 GB/s | 260 GB/s |
| ตัวเลือกหน่วยความจำ | 36 / 48 / 64 / 96 GB | 12 / 18 / 24 GB |
| อินพุต ISP | สูงสุด 16 กล้อง, 4.5 กิกะพิกเซล/วินาที | สูงสุด 14 กล้อง, 2.6 กิกะพิกเซล/วินาที |
M97 ถูกวางตำแหน่งสำหรับแพลตฟอร์มรถรุ่นสูง เช่น ระบบนำทางอัตโนมัติในเขตเมืองหรือ Urban NOA, งาน VLA และโมเดลโลก (world model) รวมถึงระบบที่ผสานการรับรู้ของห้องโดยสารและการขับขี่เข้าด้วยกัน ส่วน M95 มุ่งสู่ตลาดที่คุมต้นทุนมากกว่า โดยออกแบบมาเพื่อระบบขับขี่แบบ end-to-end ขั้นตอนเดียว 7
21
ทั้งสองรุ่นระบุว่าผ่านข้อกำหนด AEC-Q100 สำหรับชิ้นส่วนยานยนต์ มีส่วนความปลอดภัยแบบ lockstep บนชิปในระดับ ASIL-D ขณะที่ชิประบบโดยรวมอยู่ในระดับ ASIL-B และรองรับการติดตั้งแบบชิปคู่เพื่อความซ้ำซ้อน (redundancy) 4
7
M9 รวมบล็อกประมวลผลที่ Axera พัฒนาเอง 3 ส่วน ได้แก่ NPU สำหรับอนุมาน AI, ISP สำหรับประมวลผลภาพจากกล้อง และ CVA หรือหน่วยเร่งคอมพิวเตอร์วิทัศน์ สำหรับงานเตรียมข้อมูลและงานจากเซ็นเซอร์
Axera ระบุว่า NPU ใช้โครงสร้างหลายคอร์ หลายคลัสเตอร์ ซึ่งออกแบบโดยคำนึงถึงความปลอดภัยเชิงหน้าที่ของยานยนต์ รองรับความละเอียด FP4, INT8, FP8 และ BF16 รวมถึงการส่งข้อมูลแบบ zero-copy ระหว่าง CPU กับ NPU ในระดับฮาร์ดแวร์ เพื่อลดการย้ายข้อมูล นอกจากนี้ บริษัทระบุว่าชุดเครื่องมือของตนช่วยย่นระยะเวลาปรับอัลกอริทึมจากระดับหลายเดือนเหลือระดับหลายสัปดาห์ 21
22
ทั้งหมดนี้เป็นคำกล่าวอ้างของผู้ผลิต ไม่ใช่ผลจากการทดสอบมาตรฐานโดยหน่วยงานอิสระ อย่างไรก็ดี สำหรับโมเดลการรับรู้และวางแผนขนาดใหญ่ แบนด์วิดท์หน่วยความจำและงานเชื่อมระบบมักสำคัญไม่แพ้ตัวเลข TOPS สูงสุด
ISP ของ M9 ใช้แนวทางสองไปป์ไลน์จากสัญญาณกล้องเดียวกัน โดยเส้นทาง machine vision ปรับให้เหมาะกับการรับรู้ของ AI ส่วนเส้นทาง human vision ปรับคุณภาพภาพเพื่อการแสดงผลที่มนุษย์มองเห็น สำหรับ M97 นั้น Axera ระบุความหน่วงของ ISP ต่ำกว่า 10 มิลลิวินาที รองรับกล้องได้สูงสุด 16 ตัว และมีอัตราประมวลผล 4.5 กิกะพิกเซลต่อวินาที 21
22
CVA มีหน้าที่รองรับงานอย่างการเตรียมภาพล่วงหน้า โอเปอเรเตอร์ด้านคอมพิวเตอร์วิทัศน์ การประมวลผลพอยต์คลาวด์จาก LiDAR และการซิงโครไนซ์เวลาระหว่างหลายเซ็นเซอร์ เป้าหมายคือไม่ให้งานเหล่านี้กินทรัพยากร CPU และ NPU มากเกินไป เพื่อสงวน NPU ไว้สำหรับการอนุมานโมเดล AI เป็นหลัก 11
Axera วาง M9 ไว้สำหรับสถาปัตยกรรมชิปคู่แบบ redundant รวมถึงบอร์ดที่รวมระบบค็อกพิตกับระบบช่วยขับ บริษัทระบุว่าการใช้ M97 สองตัวให้สมรรถนะรวมราว 1,440 TOPS ขณะที่ M95 สองตัวอยู่ที่ 720 TOPS 11
บริษัทอ้างจากผลทดสอบภายในว่าระบบ M9 มีอัตราเฟรมสูงกว่าระดับอุตสาหกรรมมากกว่า 1.5 เท่า, M95 รันโมเดล end-to-end ได้เร็วกว่า “ค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรม” มากกว่า 2 เท่า, M97 สำหรับงาน VLA เร็วขึ้นมากกว่า 1.5 เท่า และความหน่วงของเส้นทาง ISP ลดลงราว 70% 18
19
ตัวเลขเปรียบเทียบเหล่านี้ควรอ่านอย่างระมัดระวัง เพราะข้อมูลที่มีระบุว่าเป็นการทดสอบภายในของ Axera และยังไม่พบเกณฑ์ทดสอบ ADAS จากบุคคลที่สามซึ่งเปรียบเทียบโมเดล เซ็นเซอร์ ซอฟต์แวร์ และเงื่อนไขการทำงานเดียวกันอย่างอิสระ
Axera ระบุว่าจะทำหน้าที่เป็นผู้ให้บริการฐานการประมวลผล ไม่พัฒนาอัลกอริทึมระบบช่วยขับชั้นบนที่อาจแข่งขันกับผู้ผลิตรถยนต์หรือซัพพลายเออร์ Tier 1 แนวทางนี้หมายความว่าลูกค้ายังคงควบคุมอัลกอริทึมและซอฟต์แวร์สแตกสำหรับการขับขี่ที่นำไปใช้บนฮาร์ดแวร์ M9 ได้ 8
บริษัทยังรายงานว่ายอดจัดส่งชิปสำหรับการขับขี่อัจฉริยะสะสมทั่วโลกเกิน 1.6 ล้านหน่วย ณ สิ้นเดือนสิงหาคม 2026 โดยชิปตระกูล M5 รุ่นก่อนหน้าเริ่มผลิตเพื่อใช้ในรถยนต์ปริมาณมากแล้ว 8
M97 เริ่มทำงานได้หลังได้รับเวเฟอร์คืนในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 และส่งมอบตัวอย่างวิศวกรรมในช่วงครึ่งแรกของปีเดียวกัน เอกสารเปิดเผยต่อตลาดหลักทรัพย์ฮ่องกงระบุว่า ผู้ผลิตรถยนต์รายใหญ่หลายรายได้เริ่มกระบวนการประเมินและคัดเลือกโซลูชันอย่างเป็นทางการแล้ว ส่วน M95 เริ่มทำงานได้ในเดือนกรกฎาคม 2026 5
นี่เป็นหมุดหมายสำคัญด้านการพัฒนา แต่ยังไม่ยืนยันว่า M97 ถูกนำไปติดตั้งในรถยนต์จำนวนมากแล้ว สิ่งที่ควรติดตามต่อไปคือรายชื่อลูกค้าที่เลือกใช้จริง กำหนดการผลิต และผลทดสอบบนถนนที่เปรียบเทียบข้ามแพลตฟอร์มได้อย่างอิสระ ไม่ใช่เฉพาะตัวเลข TOPS สูงสุดหรืออัตราเฟรมจากการทดสอบภายใน
Studio Global AI
หน้านี้รวมคำตอบที่ได้รับการสนับสนุนจากแหล่งที่มาซึ่งคุณสามารถดำเนินการต่อภายใน Studio Global
Axera เปิดตัวชิป ADAS ตระกูล M9 ขนาด 5 นาโนเมตร โดย M97 มีสมรรถนะ AI เทียบเท่า 720 TOPS ส่วน M95 อยู่ที่ 360 TOPS [11][21]
Axera เปิดตัวชิป ADAS ตระกูล M9 ขนาด 5 นาโนเมตร โดย M97 มีสมรรถนะ AI เทียบเท่า 720 TOPS ส่วน M95 อยู่ที่ 360 TOPS [11][21] M97 มี CPU Arm Cortex A78AE 16 คอร์ แบนด์วิดท์หน่วยความจำเทียบเท่า 460 GB/s และรองรับกล้องสูงสุด 16 ตัว ขณะที่ M95 มี 10 คอร์ 260 GB/s และรองรับสูงสุด 14 กล้อง [7][21]
M97 ส่งมอบตัวอย่างวิศวกรรมในครึ่งแรกของปี 2026 และผู้ผลิตรถยนต์รายใหญ่หลายรายเริ่มขั้นตอนประเมินและคัดเลือกโซลูชันแล้ว แต่ยังไม่ใช่หลักฐานการใช้งานในรถวงกว้าง [5]