ราคาเปิดตัวในสหรัฐฯ 1,439 ดอลลาร์ ลด 20% จากราคาปกติ 1,799 ดอลลาร์ เหมาะกับโฮมแล็บ เครือข่ายความเร็วสูง งาน AI บนเครื่อง และงานที่ต้องใช้พื้นที่เก็บข้อมูลมาก มากกว่าจะเป็นตัวเลือกเล่นเกมที่คุ้มที่สุด ตัวเครื่องขนาดเพียง 1.81 ลิตรใช้ Intel Core Ultra X7 358H แบบ 16 คอร์ พร้อมกราฟิก Arc B390, USB4 สามพอร์ต, เครือข่าย...
เผยแพร่โดยแก้ไขด้วย GPT-5.6 Lunaรูปภาพสร้างด้วย GPT Image 1.5
คำตอบการวิจัย

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What are the specifications, claimed performance, connectivity, use cases, pricing, launch discount, availability, and potential value of MI. Article summary: MINISFORUM’s M2 Pro is a premium, unusually well-connected 1.81-liter Panther Lake mini PC. At the $1,439 launch price—$360 (20%) below its $1,799 list price—it can make sense for buyers who specifically need 10GbE, thre. Topic tags: general, general web. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clic
MINISFORUM M2 Pro-358H เป็นมินิพีซีระดับพรีเมียมที่ใช้ Intel Core Ultra X7 358H และกราฟิกในตัว Intel Arc B390 จุดขายหลักไม่ได้อยู่ที่ตัวเลขเบนช์มาร์กเพียงอย่างเดียว แต่คือการรวมพอร์ตเครือข่าย 10GbE, USB4 สามพอร์ต, สล็อต M.2 ภายในสามช่อง และชุดจ่ายไฟในตัวไว้ในตัวเครื่องอะลูมิเนียมขนาด 1.81 ลิตร 2
5
ที่ราคาเปิดตัวในสหรัฐฯ 1,439 ดอลลาร์ จากราคาปกติที่ระบุไว้ 1,799 ดอลลาร์ รุ่นนี้อาจเหมาะกับผู้ใช้ที่ต้องการการเชื่อมต่อระดับเวิร์กสเตชันในเครื่องขนาดกะทัดรัด แต่สำหรับงานออฟฟิศทั่วไปหรือผู้ที่ต้องการเล่นเกมด้วยการ์ดจอแยก ส่วนต่างราคายังอธิบายได้ยากกว่า
ในช่วงเปิดตัวมีเพียงหนึ่งการกำหนดค่า ได้แก่ Core Ultra X7 358H, หน่วยความจำ LPDDR5X-7467 ขนาด 32GB ที่บัดกรีติดกับเมนบอร์ด และ SSD NVMe ขนาด 1TB 5
7
ข้อแลกเปลี่ยนที่เห็นชัดที่สุดคือ RAM แบบบัดกรี แม้สล็อต M.2 สามช่องจะเปิดทางให้เพิ่มพื้นที่เก็บข้อมูลได้มาก แต่ผู้ใช้ไม่สามารถเพิ่ม RAM จาก 32GB ในอนาคตได้ ซึ่งอาจเป็นข้อจำกัดสำหรับเครื่องเสมือนขนาดใหญ่ งานครีเอทีฟที่ใช้หน่วยความจำสูง และงาน AI บนเครื่อง
MINISFORUM ระบุประสิทธิภาพ AI รวมของแพลตฟอร์ม CPU, GPU และ NPU สูงสุด 180 TOPS โดยแบ่งเป็น GPU สูงสุด 122 TOPS และ NPU สูงสุด 50 TOPS ส่วนที่เหลือมาจากซีพียู ตัวเลขนี้เป็นความสามารถเชิงทฤษฎีของแพลตฟอร์ม ไม่ได้บอกโดยตรงว่าเครื่องจะรองรับโมเดลขนาดใด ใช้เฟรมเวิร์กใดได้บ้าง หรือทำอินเฟอเรนซ์จริงได้เร็วเพียงใด 5
6
บริษัทยังอ้างว่าสามารถทำเฟรมเรตได้มากกว่า 65 เฟรมต่อวินาทีใน Cyberpunk 2077 ที่ความละเอียด 1080p, การตั้งค่าระดับ Low และโหมด Performance พร้อมรายงานผล 3DMark Time Spy Graphics 7,334 คะแนน อย่างไรก็ตาม ตัวเลขเหล่านี้ยังเป็นผลทดสอบจากผู้ผลิต ควรรอการทดสอบอิสระที่ครอบคลุมไดรเวอร์ โหมดพลังงาน อุณหภูมิ และการตั้งค่าเกมต่าง ๆ ก่อนประเมินประสิทธิภาพใช้งานจริง 5
Arc B390 อาจทำให้ M2 Pro เล่นเกม 1080p ระดับเบาถึงปานกลางได้ แต่ยังเป็นกราฟิกแบบรวมที่ต้องใช้หน่วยความจำร่วมกับระบบ และไม่ควรถูกมองว่าเป็นตัวแทนของเดสก์ท็อปที่ติดตั้งการ์ดจอแยกสำหรับเล่นเกม
จุดเด่นของ M2 Pro คือชุด I/O ที่จัดเต็มเกินกว่าที่มินิพีซีขนาดนี้มักจะมี
เครื่องมี USB4 สามพอร์ต ความเร็วสูงสุดพอร์ตละ 40Gbps รองรับ DisplayPort 2.1 Alt Mode และจ่ายไฟออกได้สูงสุด 15W นอกจากนี้ USB4 ด้านหลังหนึ่งพอร์ตยังรับไฟเข้าแบบ USB-C Power Delivery ที่ 65–100W ได้ ทำให้มีทางเลือกในการจ่ายไฟผ่านชุดอุปกรณ์ USB-C ที่รองรับ 2
10
HDMI 2.1 FRL, DisplayPort 1.4 และเอาต์พุตภาพจาก USB4 ช่วยให้รองรับจอภาพได้สูงสุดสี่จอ โดย MINISFORUM ระบุ HDMI สูงสุดที่ 4K 144Hz หรือ 8K 60Hz ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับจอภาพ สายสัญญาณ และการตั้งค่าของระบบ HDMI CEC ยังช่วยให้ M2 Pro เหมาะกับการใช้งานในห้องนั่งเล่นหรือเป็นเครื่องโฮมเธียเตอร์มากกว่ามินิพีซีสายทำงานทั่วไปบางรุ่น 2
10
ระบบเครือข่ายถือเป็นหนึ่งในข้อได้เปรียบสำคัญของ M2 Pro เพราะมีทั้ง 10GbE, 2.5GbE และ Wi‑Fi 7 จึงเหมาะกับการเชื่อมต่อ NAS ความเร็วสูง โฮมแล็บ มีเดียเซิร์ฟเวอร์ และเครือข่ายภายในบ้านที่รองรับความเร็วหลายกิกะบิต มากกว่าคอมพิวเตอร์ขนาดเล็กทั่วไป 5
6
8
ข้อมูลที่มีอยู่ยืนยันความสามารถด้านการเชื่อมต่อหลัก แต่ยังไม่มีรายการพอร์ต Type-A, เสียง และพอร์ตเสริมด้านหน้า-หลังที่น่าเชื่อถือและเฉพาะเจาะจงสำหรับรุ่นนี้ การนำรายการพอร์ตของ M2 รุ่นที่ไม่ใช่ Pro มาใช้แทนจึงอาจทำให้เข้าใจผิดได้ 8
10GbE, 2.5GbE, สล็อต M.2 สามช่อง และขนาดตัวเครื่องที่เล็ก เป็นการจับคู่คุณสมบัติที่พบได้ไม่บ่อยนัก M2 Pro จึงเหมาะกับผู้ที่ต้องการโฮสต์สำหรับพัฒนาโปรแกรมหรือระบบเสมือนใกล้กับ NAS รวมถึงผู้ใช้ที่ต้องการเดสก์ท็อปขนาดเล็กสำหรับเครือข่ายภายในความเร็วสูง 5
6
ตัวเลข 180 TOPS และการเร่งความเร็วจาก CPU, GPU และ NPU ทำให้ M2 Pro มีศักยภาพสำหรับการทดลอง AI แบบประมวลผลภายในเครื่อง แต่ขีดจำกัดจริงจะขึ้นอยู่กับการรองรับซอฟต์แวร์ ขนาดโมเดล การใช้หน่วยความจำ และประสิทธิภาพต่อเนื่อง ซึ่งไม่สามารถสรุปได้จากค่า TOPS เพียงอย่างเดียว ขณะเดียวกัน RAM 32GB ที่เพิ่มไม่ได้ก็จำกัดการขยับไปใช้งานที่หนักขึ้น 5
6
ซีพียูที่ทรงพลัง, I/O ภายนอกความเร็วสูง, แพลตฟอร์ม SSD ที่เพิ่มได้ และการรองรับจอภาพสูงสุดสี่จอ ทำให้ M2 Pro มีความเป็นไปได้ในฐานะเวิร์กสเตชันขนาดกะทัดรัดสำหรับนักพัฒนา ผู้สร้างคอนเทนต์ และผู้ใช้ระบบเสมือน 2
6
ตัวเลข Cyberpunk 2077 ที่บริษัทอ้างบ่งชี้ว่าเกม 1080p ที่ลดการตั้งค่าลงอยู่ในขอบเขตการใช้งานที่คาดหวังได้ อย่างไรก็ตาม หากให้ความสำคัญกับเฟรมเรตต่อราคา เดสก์ท็อปทั่วไปที่ใช้การ์ดจอแยกมักเป็นทางเลือกที่สมเหตุสมผลกว่า HDMI CEC และเพาเวอร์ซัพพลายภายในช่วยเพิ่มความยืดหยุ่นสำหรับความบันเทิงในบ้าน แต่ไม่ได้ทำให้ M2 Pro กลายเป็นสินค้าราคาประหยัด 2
5
ในสหรัฐฯ M2 Pro เปิดราคาช่วงเปิดตัวที่ 1,439 ดอลลาร์ จากราคาปกติที่ระบุไว้ 1,799 ดอลลาร์ หรือ ลดลง 360 ดอลลาร์ คิดเป็น 20% 1
5
ราคาในยุโรประบุไว้ที่ 1,519 ยูโร จากราคาปกติ 1,899 ยูโร ส่วนคำสั่งซื้อในสหรัฐฯ คาดว่าจะเริ่มจัดส่งช่วง ปลายเดือนกันยายน 2026 สินค้าสำหรับยุโรปคาดว่าจะออกจากฮ่องกงในช่วงต้นเดือนกันยายน ขณะที่คำสั่งซื้อในญี่ปุ่นมีการระบุวันเริ่มจัดส่งเป็นวันที่ 25 กันยายน 4
11
15
ช่วงแรกมีให้สั่งซื้อเพียงรุ่นเดียว คือ Core Ultra X7 358H พร้อม RAM LPDDR5X 32GB และ SSD 1TB 5
7
คุ้มค่าเฉพาะผู้ที่ใช้ฟีเจอร์เฉพาะทางเหล่านี้จริง ๆ ราคาลดช่วงเปิดตัวอธิบายได้ง่ายกว่าราคาเต็ม 1,799 ดอลลาร์ เพราะ M2 Pro รวมความสามารถที่มินิพีซีขนาดเล็กจำนวนมากไม่มีไว้ด้วยกัน ทั้ง 10GbE, 2.5GbE, USB4 สามพอร์ต, สล็อต M.2 ภายในสามช่อง, Wi‑Fi 7, การรองรับจอสูงสุดสี่จอ และเพาเวอร์ซัพพลายที่อยู่ภายในตัวเครื่อง 2
5
10
แต่คำตอบจะแตกต่างกันไปตามการใช้งาน:
MINISFORUM M2 Pro ควรถูกมองว่าเป็นแพลตฟอร์มขนาดเล็กสำหรับการเชื่อมต่อและการจัดเก็บข้อมูล พร้อมซีพียูรุ่นใหม่ที่ทรงพลัง มากกว่าจะเป็นมินิพีซีเล่นเกมราคาประหยัด ที่ราคา 1,439 ดอลลาร์ ส่วนต่างราคาจะสมเหตุสมผลที่สุดสำหรับผู้ดูแลโฮมแล็บ นักพัฒนา ครีเอเตอร์ และผู้ใช้ระดับโปรซูเมอร์ที่ต้องการ 10GbE, USB4 หลายพอร์ต, การเพิ่ม SSD จำนวนมาก และตัวเครื่องอะลูมิเนียมขนาดกะทัดรัด
สำหรับผู้ใช้ทั่วไป RAM 32GB แบบบัดกรีและตัวเลขประสิทธิภาพที่ยังไม่มีการยืนยันจากการทดสอบอิสระทำให้ควรพิจารณาอย่างรอบคอบ ส่วนลดช่วงเปิดตัวช่วยให้ข้อเสนอน่าสนใจขึ้น แต่ M2 Pro สร้างความคุ้มค่าจาก I/O และความสามารถในการขยายพื้นที่เก็บข้อมูลเป็นหลัก ไม่ใช่จากประสิทธิภาพเล่นเกมระดับเดสก์ท็อปที่รับประกันได้
Studio Global AI
หน้านี้รวมคำตอบที่ได้รับการสนับสนุนจากแหล่งที่มาซึ่งคุณสามารถดำเนินการต่อภายใน Studio Global
ราคาเปิดตัวในสหรัฐฯ 1,439 ดอลลาร์ ลด 20% จากราคาปกติ 1,799 ดอลลาร์ เหมาะกับโฮมแล็บ เครือข่ายความเร็วสูง งาน AI บนเครื่อง และงานที่ต้องใช้พื้นที่เก็บข้อมูลมาก มากกว่าจะเป็นตัวเลือกเล่นเกมที่คุ้มที่สุด
ราคาเปิดตัวในสหรัฐฯ 1,439 ดอลลาร์ ลด 20% จากราคาปกติ 1,799 ดอลลาร์ เหมาะกับโฮมแล็บ เครือข่ายความเร็วสูง งาน AI บนเครื่อง และงานที่ต้องใช้พื้นที่เก็บข้อมูลมาก มากกว่าจะเป็นตัวเลือกเล่นเกมที่คุ้มที่สุด ตัวเครื่องขนาดเพียง 1.81 ลิตรใช้ Intel Core Ultra X7 358H แบบ 16 คอร์ พร้อมกราฟิก Arc B390, USB4 สามพอร์ต, เครือข่าย 10GbE และ 2.5GbE, Wi‑Fi 7 และสล็อต M.2 สามช่องที่รองรับความจุรวมตามที่อ้างสูงสุด 24TB
ช่วงแรกมีจำหน่ายเพียงรุ่นเดียว คือ RAM LPDDR5X แบบบัดกรี 32GB กับ SSD 1TB โดยคำสั่งซื้อในสหรัฐฯ คาดว่าจะเริ่มจัดส่งช่วงปลายเดือนกันยายน 2026
ราคาเปิดตัวในสหรัฐฯ 1,439 ดอลลาร์ ลด 20% จากราคาปกติ 1,799 ดอลลาร์ เหมาะกับโฮมแล็บ เครือข่ายความเร็วสูง งาน AI บนเครื่อง และงานที่ต้องใช้พื้นที่เก็บข้อมูลมาก มากกว่าจะเป็นตัวเลือกเล่นเกมที่คุ้มที่สุด ตัวเครื่องขนาดเพียง 1.81 ลิตรใช้ Intel Core Ultra X7 358H แบบ 16 คอร์ พร้อมกราฟิก Arc B390, USB4 สามพอร์ต, เครือข่าย...
เผยแพร่โดยแก้ไขด้วย GPT-5.6 Lunaรูปภาพสร้างด้วย GPT Image 1.5
คำตอบการวิจัย

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What are the specifications, claimed performance, connectivity, use cases, pricing, launch discount, availability, and potential value of MI. Article summary: MINISFORUM’s M2 Pro is a premium, unusually well-connected 1.81-liter Panther Lake mini PC. At the $1,439 launch price—$360 (20%) below its $1,799 list price—it can make sense for buyers who specifically need 10GbE, thre. Topic tags: general, general web. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clic
MINISFORUM M2 Pro-358H เป็นมินิพีซีระดับพรีเมียมที่ใช้ Intel Core Ultra X7 358H และกราฟิกในตัว Intel Arc B390 จุดขายหลักไม่ได้อยู่ที่ตัวเลขเบนช์มาร์กเพียงอย่างเดียว แต่คือการรวมพอร์ตเครือข่าย 10GbE, USB4 สามพอร์ต, สล็อต M.2 ภายในสามช่อง และชุดจ่ายไฟในตัวไว้ในตัวเครื่องอะลูมิเนียมขนาด 1.81 ลิตร 2
5
ที่ราคาเปิดตัวในสหรัฐฯ 1,439 ดอลลาร์ จากราคาปกติที่ระบุไว้ 1,799 ดอลลาร์ รุ่นนี้อาจเหมาะกับผู้ใช้ที่ต้องการการเชื่อมต่อระดับเวิร์กสเตชันในเครื่องขนาดกะทัดรัด แต่สำหรับงานออฟฟิศทั่วไปหรือผู้ที่ต้องการเล่นเกมด้วยการ์ดจอแยก ส่วนต่างราคายังอธิบายได้ยากกว่า
ในช่วงเปิดตัวมีเพียงหนึ่งการกำหนดค่า ได้แก่ Core Ultra X7 358H, หน่วยความจำ LPDDR5X-7467 ขนาด 32GB ที่บัดกรีติดกับเมนบอร์ด และ SSD NVMe ขนาด 1TB 5
7
ข้อแลกเปลี่ยนที่เห็นชัดที่สุดคือ RAM แบบบัดกรี แม้สล็อต M.2 สามช่องจะเปิดทางให้เพิ่มพื้นที่เก็บข้อมูลได้มาก แต่ผู้ใช้ไม่สามารถเพิ่ม RAM จาก 32GB ในอนาคตได้ ซึ่งอาจเป็นข้อจำกัดสำหรับเครื่องเสมือนขนาดใหญ่ งานครีเอทีฟที่ใช้หน่วยความจำสูง และงาน AI บนเครื่อง
MINISFORUM ระบุประสิทธิภาพ AI รวมของแพลตฟอร์ม CPU, GPU และ NPU สูงสุด 180 TOPS โดยแบ่งเป็น GPU สูงสุด 122 TOPS และ NPU สูงสุด 50 TOPS ส่วนที่เหลือมาจากซีพียู ตัวเลขนี้เป็นความสามารถเชิงทฤษฎีของแพลตฟอร์ม ไม่ได้บอกโดยตรงว่าเครื่องจะรองรับโมเดลขนาดใด ใช้เฟรมเวิร์กใดได้บ้าง หรือทำอินเฟอเรนซ์จริงได้เร็วเพียงใด 5
6
บริษัทยังอ้างว่าสามารถทำเฟรมเรตได้มากกว่า 65 เฟรมต่อวินาทีใน Cyberpunk 2077 ที่ความละเอียด 1080p, การตั้งค่าระดับ Low และโหมด Performance พร้อมรายงานผล 3DMark Time Spy Graphics 7,334 คะแนน อย่างไรก็ตาม ตัวเลขเหล่านี้ยังเป็นผลทดสอบจากผู้ผลิต ควรรอการทดสอบอิสระที่ครอบคลุมไดรเวอร์ โหมดพลังงาน อุณหภูมิ และการตั้งค่าเกมต่าง ๆ ก่อนประเมินประสิทธิภาพใช้งานจริง 5
Arc B390 อาจทำให้ M2 Pro เล่นเกม 1080p ระดับเบาถึงปานกลางได้ แต่ยังเป็นกราฟิกแบบรวมที่ต้องใช้หน่วยความจำร่วมกับระบบ และไม่ควรถูกมองว่าเป็นตัวแทนของเดสก์ท็อปที่ติดตั้งการ์ดจอแยกสำหรับเล่นเกม
จุดเด่นของ M2 Pro คือชุด I/O ที่จัดเต็มเกินกว่าที่มินิพีซีขนาดนี้มักจะมี
เครื่องมี USB4 สามพอร์ต ความเร็วสูงสุดพอร์ตละ 40Gbps รองรับ DisplayPort 2.1 Alt Mode และจ่ายไฟออกได้สูงสุด 15W นอกจากนี้ USB4 ด้านหลังหนึ่งพอร์ตยังรับไฟเข้าแบบ USB-C Power Delivery ที่ 65–100W ได้ ทำให้มีทางเลือกในการจ่ายไฟผ่านชุดอุปกรณ์ USB-C ที่รองรับ 2
10
HDMI 2.1 FRL, DisplayPort 1.4 และเอาต์พุตภาพจาก USB4 ช่วยให้รองรับจอภาพได้สูงสุดสี่จอ โดย MINISFORUM ระบุ HDMI สูงสุดที่ 4K 144Hz หรือ 8K 60Hz ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับจอภาพ สายสัญญาณ และการตั้งค่าของระบบ HDMI CEC ยังช่วยให้ M2 Pro เหมาะกับการใช้งานในห้องนั่งเล่นหรือเป็นเครื่องโฮมเธียเตอร์มากกว่ามินิพีซีสายทำงานทั่วไปบางรุ่น 2
10
ระบบเครือข่ายถือเป็นหนึ่งในข้อได้เปรียบสำคัญของ M2 Pro เพราะมีทั้ง 10GbE, 2.5GbE และ Wi‑Fi 7 จึงเหมาะกับการเชื่อมต่อ NAS ความเร็วสูง โฮมแล็บ มีเดียเซิร์ฟเวอร์ และเครือข่ายภายในบ้านที่รองรับความเร็วหลายกิกะบิต มากกว่าคอมพิวเตอร์ขนาดเล็กทั่วไป 5
6
8
ข้อมูลที่มีอยู่ยืนยันความสามารถด้านการเชื่อมต่อหลัก แต่ยังไม่มีรายการพอร์ต Type-A, เสียง และพอร์ตเสริมด้านหน้า-หลังที่น่าเชื่อถือและเฉพาะเจาะจงสำหรับรุ่นนี้ การนำรายการพอร์ตของ M2 รุ่นที่ไม่ใช่ Pro มาใช้แทนจึงอาจทำให้เข้าใจผิดได้ 8
10GbE, 2.5GbE, สล็อต M.2 สามช่อง และขนาดตัวเครื่องที่เล็ก เป็นการจับคู่คุณสมบัติที่พบได้ไม่บ่อยนัก M2 Pro จึงเหมาะกับผู้ที่ต้องการโฮสต์สำหรับพัฒนาโปรแกรมหรือระบบเสมือนใกล้กับ NAS รวมถึงผู้ใช้ที่ต้องการเดสก์ท็อปขนาดเล็กสำหรับเครือข่ายภายในความเร็วสูง 5
6
ตัวเลข 180 TOPS และการเร่งความเร็วจาก CPU, GPU และ NPU ทำให้ M2 Pro มีศักยภาพสำหรับการทดลอง AI แบบประมวลผลภายในเครื่อง แต่ขีดจำกัดจริงจะขึ้นอยู่กับการรองรับซอฟต์แวร์ ขนาดโมเดล การใช้หน่วยความจำ และประสิทธิภาพต่อเนื่อง ซึ่งไม่สามารถสรุปได้จากค่า TOPS เพียงอย่างเดียว ขณะเดียวกัน RAM 32GB ที่เพิ่มไม่ได้ก็จำกัดการขยับไปใช้งานที่หนักขึ้น 5
6
ซีพียูที่ทรงพลัง, I/O ภายนอกความเร็วสูง, แพลตฟอร์ม SSD ที่เพิ่มได้ และการรองรับจอภาพสูงสุดสี่จอ ทำให้ M2 Pro มีความเป็นไปได้ในฐานะเวิร์กสเตชันขนาดกะทัดรัดสำหรับนักพัฒนา ผู้สร้างคอนเทนต์ และผู้ใช้ระบบเสมือน 2
6
ตัวเลข Cyberpunk 2077 ที่บริษัทอ้างบ่งชี้ว่าเกม 1080p ที่ลดการตั้งค่าลงอยู่ในขอบเขตการใช้งานที่คาดหวังได้ อย่างไรก็ตาม หากให้ความสำคัญกับเฟรมเรตต่อราคา เดสก์ท็อปทั่วไปที่ใช้การ์ดจอแยกมักเป็นทางเลือกที่สมเหตุสมผลกว่า HDMI CEC และเพาเวอร์ซัพพลายภายในช่วยเพิ่มความยืดหยุ่นสำหรับความบันเทิงในบ้าน แต่ไม่ได้ทำให้ M2 Pro กลายเป็นสินค้าราคาประหยัด 2
5
ในสหรัฐฯ M2 Pro เปิดราคาช่วงเปิดตัวที่ 1,439 ดอลลาร์ จากราคาปกติที่ระบุไว้ 1,799 ดอลลาร์ หรือ ลดลง 360 ดอลลาร์ คิดเป็น 20% 1
5
ราคาในยุโรประบุไว้ที่ 1,519 ยูโร จากราคาปกติ 1,899 ยูโร ส่วนคำสั่งซื้อในสหรัฐฯ คาดว่าจะเริ่มจัดส่งช่วง ปลายเดือนกันยายน 2026 สินค้าสำหรับยุโรปคาดว่าจะออกจากฮ่องกงในช่วงต้นเดือนกันยายน ขณะที่คำสั่งซื้อในญี่ปุ่นมีการระบุวันเริ่มจัดส่งเป็นวันที่ 25 กันยายน 4
11
15
ช่วงแรกมีให้สั่งซื้อเพียงรุ่นเดียว คือ Core Ultra X7 358H พร้อม RAM LPDDR5X 32GB และ SSD 1TB 5
7
คุ้มค่าเฉพาะผู้ที่ใช้ฟีเจอร์เฉพาะทางเหล่านี้จริง ๆ ราคาลดช่วงเปิดตัวอธิบายได้ง่ายกว่าราคาเต็ม 1,799 ดอลลาร์ เพราะ M2 Pro รวมความสามารถที่มินิพีซีขนาดเล็กจำนวนมากไม่มีไว้ด้วยกัน ทั้ง 10GbE, 2.5GbE, USB4 สามพอร์ต, สล็อต M.2 ภายในสามช่อง, Wi‑Fi 7, การรองรับจอสูงสุดสี่จอ และเพาเวอร์ซัพพลายที่อยู่ภายในตัวเครื่อง 2
5
10
แต่คำตอบจะแตกต่างกันไปตามการใช้งาน:
MINISFORUM M2 Pro ควรถูกมองว่าเป็นแพลตฟอร์มขนาดเล็กสำหรับการเชื่อมต่อและการจัดเก็บข้อมูล พร้อมซีพียูรุ่นใหม่ที่ทรงพลัง มากกว่าจะเป็นมินิพีซีเล่นเกมราคาประหยัด ที่ราคา 1,439 ดอลลาร์ ส่วนต่างราคาจะสมเหตุสมผลที่สุดสำหรับผู้ดูแลโฮมแล็บ นักพัฒนา ครีเอเตอร์ และผู้ใช้ระดับโปรซูเมอร์ที่ต้องการ 10GbE, USB4 หลายพอร์ต, การเพิ่ม SSD จำนวนมาก และตัวเครื่องอะลูมิเนียมขนาดกะทัดรัด
สำหรับผู้ใช้ทั่วไป RAM 32GB แบบบัดกรีและตัวเลขประสิทธิภาพที่ยังไม่มีการยืนยันจากการทดสอบอิสระทำให้ควรพิจารณาอย่างรอบคอบ ส่วนลดช่วงเปิดตัวช่วยให้ข้อเสนอน่าสนใจขึ้น แต่ M2 Pro สร้างความคุ้มค่าจาก I/O และความสามารถในการขยายพื้นที่เก็บข้อมูลเป็นหลัก ไม่ใช่จากประสิทธิภาพเล่นเกมระดับเดสก์ท็อปที่รับประกันได้
Studio Global AI
หน้านี้รวมคำตอบที่ได้รับการสนับสนุนจากแหล่งที่มาซึ่งคุณสามารถดำเนินการต่อภายใน Studio Global
ราคาเปิดตัวในสหรัฐฯ 1,439 ดอลลาร์ ลด 20% จากราคาปกติ 1,799 ดอลลาร์ เหมาะกับโฮมแล็บ เครือข่ายความเร็วสูง งาน AI บนเครื่อง และงานที่ต้องใช้พื้นที่เก็บข้อมูลมาก มากกว่าจะเป็นตัวเลือกเล่นเกมที่คุ้มที่สุด
ราคาเปิดตัวในสหรัฐฯ 1,439 ดอลลาร์ ลด 20% จากราคาปกติ 1,799 ดอลลาร์ เหมาะกับโฮมแล็บ เครือข่ายความเร็วสูง งาน AI บนเครื่อง และงานที่ต้องใช้พื้นที่เก็บข้อมูลมาก มากกว่าจะเป็นตัวเลือกเล่นเกมที่คุ้มที่สุด ตัวเครื่องขนาดเพียง 1.81 ลิตรใช้ Intel Core Ultra X7 358H แบบ 16 คอร์ พร้อมกราฟิก Arc B390, USB4 สามพอร์ต, เครือข่าย 10GbE และ 2.5GbE, Wi‑Fi 7 และสล็อต M.2 สามช่องที่รองรับความจุรวมตามที่อ้างสูงสุด 24TB
ช่วงแรกมีจำหน่ายเพียงรุ่นเดียว คือ RAM LPDDR5X แบบบัดกรี 32GB กับ SSD 1TB โดยคำสั่งซื้อในสหรัฐฯ คาดว่าจะเริ่มจัดส่งช่วงปลายเดือนกันยายน 2026