คำตอบการวิจัย
ประเด็นสำคัญ เงินฝาก Aave V4 บน Ethereum ทะลุ 200 ล้านเหรียญ ณ ปลายเดือนมิถุนายน 2026 พร้อมสินเชื่อคงค้าง 60 ล้านเหรียญ เพิ่มขึ้นเท่าตัวจากเดือนก่อน ภายใน 3 เดือนหลังเปิดตัว mainnet เมื่อ 30 มีนาคม 2026 นวัตกรรมสำคัญคือสถาปัตยกรรม Hub and Spoke: Liquidity Hub รวมสภาพคล่องไว้ศูนย์กลาง ส่วน Spokes แต่ละแห่งกำหนดพารามิเตอร์ความเสี่ยง สินทรัพย์ค้ำประกัน และกฏการชำระบัญชีได้เองแบบโมดูลาร์ Aave ยังครองส่วนแบ่งตลาด DeFi lending กว่า 51% (TVL 35.8 พันล้านเหรียญ ณ ต้นปี 2026) โดย V4 กำลังเติบโตแต่ยังเป็นส่วนเล็กเมื่อเทียบกับ V3 เดิมที่มีเงินฝากกว่า 42 พันล้านเหรียญใน 14 เชน Search & fact-check with cited sources for What is the current state of Aave V4's deposits, what growth trajectory has it followed since its Aave V4's hub-and-spoke architecture separates liquidity (Hub) from risk expression (Spokes), enabling modular lending markets with shared capital depth. AI พรอมต์ Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: Search & fact-check with cited sources for What is the current state of Aave V4's deposits, what growth trajectory has it followed since its. Article summary: ## Aave V4: Current State, Growth Trajectory, Architecture, and Market Position. Topic tags: general, general web, user generated. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clickbait thumbnails, icons, and tiny thumbnail layouts. Make it useful as an illustrative visual, not as factual evidence.
openai.com คนยังถาม คำตอบสั้น ๆ สำหรับ "Aave V4 ระดมทุนฝากทะลุ 200 ล้านเหรียญใน 3 เดือน: เปิดเกมใหม่ DeFi Lending ด้วยสถาปัตยกรรม Hub-and-Spoke" คืออะไร เงินฝาก Aave V4 บน Ethereum ทะลุ 200 ล้านเหรียญ ณ ปลายเดือนมิถุนายน 2026 พร้อมสินเชื่อคงค้าง 60 ล้านเหรียญ เพิ่มขึ้นเท่าตัวจากเดือนก่อน ภายใน 3 เดือนหลังเปิดตัว mainnet เมื่อ 30 มีนาคม 2026
ประเด็นสำคัญที่ต้องตรวจสอบก่อนคืออะไร? เงินฝาก Aave V4 บน Ethereum ทะลุ 200 ล้านเหรียญ ณ ปลายเดือนมิถุนายน 2026 พร้อมสินเชื่อคงค้าง 60 ล้านเหรียญ เพิ่มขึ้นเท่าตัวจากเดือนก่อน ภายใน 3 เดือนหลังเปิดตัว mainnet เมื่อ 30 มีนาคม 2026 นวัตกรรมสำคัญคือสถาปัตยกรรม Hub and Spoke: Liquidity Hub รวมสภาพคล่องไว้ศูนย์กลาง ส่วน Spokes แต่ละแห่งกำหนดพารามิเตอร์ความเสี่ยง สินทรัพย์ค้ำประกัน และกฏการชำระบัญชีได้เองแบบโมดูลาร์
ฉันควรทำอย่างไรต่อไปในทางปฏิบัติ? Aave ยังครองส่วนแบ่งตลาด DeFi lending กว่า 51% (TVL 35.8 พันล้านเหรียญ ณ ต้นปี 2026) โดย V4 กำลังเติบโตแต่ยังเป็นส่วนเล็กเมื่อเทียบกับ V3 เดิมที่มีเงินฝากกว่า 42 พันล้านเหรียญใน 14 เชน
คำตอบการวิจัย
ประเด็นสำคัญ เงินฝาก Aave V4 บน Ethereum ทะลุ 200 ล้านเหรียญ ณ ปลายเดือนมิถุนายน 2026 พร้อมสินเชื่อคงค้าง 60 ล้านเหรียญ เพิ่มขึ้นเท่าตัวจากเดือนก่อน ภายใน 3 เดือนหลังเปิดตัว mainnet เมื่อ 30 มีนาคม 2026 นวัตกรรมสำคัญคือสถาปัตยกรรม Hub and Spoke: Liquidity Hub รวมสภาพคล่องไว้ศูนย์กลาง ส่วน Spokes แต่ละแห่งกำหนดพารามิเตอร์ความเสี่ยง สินทรัพย์ค้ำประกัน และกฏการชำระบัญชีได้เองแบบโมดูลาร์ Aave ยังครองส่วนแบ่งตลาด DeFi lending กว่า 51% (TVL 35.8 พันล้านเหรียญ ณ ต้นปี 2026) โดย V4 กำลังเติบโตแต่ยังเป็นส่วนเล็กเมื่อเทียบกับ V3 เดิมที่มีเงินฝากกว่า 42 พันล้านเหรียญใน 14 เชน Search & fact-check with cited sources for What is the current state of Aave V4's deposits, what growth trajectory has it followed since its Aave V4's hub-and-spoke architecture separates liquidity (Hub) from risk expression (Spokes), enabling modular lending markets with shared capital depth. AI พรอมต์ Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: Search & fact-check with cited sources for What is the current state of Aave V4's deposits, what growth trajectory has it followed since its. Article summary: ## Aave V4: Current State, Growth Trajectory, Architecture, and Market Position. Topic tags: general, general web, user generated. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clickbait thumbnails, icons, and tiny thumbnail layouts. Make it useful as an illustrative visual, not as factual evidence.
openai.com คนยังถาม คำตอบสั้น ๆ สำหรับ "Aave V4 ระดมทุนฝากทะลุ 200 ล้านเหรียญใน 3 เดือน: เปิดเกมใหม่ DeFi Lending ด้วยสถาปัตยกรรม Hub-and-Spoke" คืออะไร เงินฝาก Aave V4 บน Ethereum ทะลุ 200 ล้านเหรียญ ณ ปลายเดือนมิถุนายน 2026 พร้อมสินเชื่อคงค้าง 60 ล้านเหรียญ เพิ่มขึ้นเท่าตัวจากเดือนก่อน ภายใน 3 เดือนหลังเปิดตัว mainnet เมื่อ 30 มีนาคม 2026
ประเด็นสำคัญที่ต้องตรวจสอบก่อนคืออะไร? เงินฝาก Aave V4 บน Ethereum ทะลุ 200 ล้านเหรียญ ณ ปลายเดือนมิถุนายน 2026 พร้อมสินเชื่อคงค้าง 60 ล้านเหรียญ เพิ่มขึ้นเท่าตัวจากเดือนก่อน ภายใน 3 เดือนหลังเปิดตัว mainnet เมื่อ 30 มีนาคม 2026 นวัตกรรมสำคัญคือสถาปัตยกรรม Hub and Spoke: Liquidity Hub รวมสภาพคล่องไว้ศูนย์กลาง ส่วน Spokes แต่ละแห่งกำหนดพารามิเตอร์ความเสี่ยง สินทรัพย์ค้ำประกัน และกฏการชำระบัญชีได้เองแบบโมดูลาร์
ฉันควรทำอย่างไรต่อไปในทางปฏิบัติ? Aave ยังครองส่วนแบ่งตลาด DeFi lending กว่า 51% (TVL 35.8 พันล้านเหรียญ ณ ต้นปี 2026) โดย V4 กำลังเติบโตแต่ยังเป็นส่วนเล็กเมื่อเทียบกับ V3 เดิมที่มีเงินฝากกว่า 42 พันล้านเหรียญใน 14 เชน
แต่ตัวเลขเหล่านี้บอกเล่าเรื่องราวเพียงบางส่วนเท่านั้น ตัวเลขประมาณ 200 ล้านเหรียญหมายถึงเฉพาะการติดตั้ง V4 ใหม่บน Ethereum เท่านั้น ในขณะที่โปรโตคอล Aave V3 เดิมซึ่งครอบคลุมมากกว่า 14 เชน ยังคงมีเงินฝากมากกว่า 42 พันล้านเหรียญ ณ ปลายเดือนมีนาคม 2026 V4 คืออนาคต แต่ V3 ยังคงเป็นเครื่องยนต์ทำเงินหลัก
เส้นทางการเติบโต: จาก 25 ล้านเหรียญ สู่ 200 ล้านเหรียญในสามเดือน การเติบโตของเงินฝาก V4 เกิดขึ้นในหลายช่วง โดยมีเหตุการณ์ด้านความปลอดภัยและการฟื้นตัวอย่างรวดเร็วเป็นจุดเปลี่ยน :
ปลายเดือนมีนาคม 2026 (เปิดตัว): V4 เปิดตัวอย่างระมัดระวังด้วยเพดาน Supply และ Borrow ที่ต่ำ เริ่มต้นด้วยเงินฝากประมาณ 25 ล้านเหรียญ
ต้นเดือนพฤษภาคม 2026: มูลค่ารวมที่ถูกล็อค (TVL) พุ่งขึ้น 150% สู่ระดับสูงสุดประมาณ 105 ล้านเหรียญ ซึ่งได้รับแรงหนุนจากความต้องการของผู้ใช้ยุคแรก
ปลายเดือนพฤษภาคม 2026 (ผลพวงจากการถูกโจมตี): การโจมตีสะพานข้ามเชนที่ส่งผลกระทบต่อหลักประกัน rsETH ลุกลามเข้าสู่ตลาด WETH ของ Aave ทำให้ TVL ลดลงมาอยู่ที่ประมาณ 75 ล้านเหรียญ เนื่องจากการลดเลเวอเรจ ความพยายามกู้คืนที่ประสานงานกันในชื่อ "DeFi United" ช่วยฟื้นฟูเสถียรภาพ
ปลายเดือนพฤษภาคม 2026 (เหตุการณ์สำคัญ): แม้จะมีอุปสรรค V4 ก็สามารถก้าวข้ามเหตุการณ์สำคัญแรกคือเงินฝากรวม 100 ล้านเหรียญได้สำเร็จ DAO อนุมัติการเพิ่มเพดานติดต่อกันสามครั้ง และเปิดใช้งานแคมเปญจูงใจครั้งแรกสำหรับ frxUSD และ USDG
ปลายเดือนมิถุนายน 2026: เงินฝากเพิ่มขึ้นอีกเท่าตัวเป็นประมาณ 200 ล้านเหรียญ โดยมีสินเชื่อคงค้าง 60 ล้านเหรียญ ซึ่งเป็นอัตราการเติบโตประมาณ 2 เท่าต่อเดือน
บริบทสำคัญ: แม้ที่ 200 ล้านเหรียญ V4 ก็ยังคิดเป็นสัดส่วนน้อยกว่า 0.5% ของเงินฝากรวมทั้งโปรโตคอล Aave (V3 + V4 ~42 พันล้านเหรียญ+) การอัปเกรดนี้ยังอยู่ในช่วงเริ่มต้นที่มีการควบคุม
การเปลี่ยนแปลงทางสถาปัตยกรรม: ทำไม Hub-and-Spoke ถึงสำคัญ
Liquidity Hub: สัญญากลางเพียงแห่งเดียวที่ถือสินทรัพย์ทั้งหมดที่ Suppliers วางไว้และจัดการบัญชีแบบรวมศูนย์ เงินทุนที่ Supply ผ่าน Spoke ใด ๆ จะไหลเข้าสู่ Hub และพร้อมใช้งานสำหรับทุก Spoke ที่เชื่อมต่อ
Spokes: สภาพแวดล้อมการกู้ยืมแบบโมดูลาร์ที่สามารถติดตั้งได้อย่างอิสระ แต่ละ Spoke มีประเภทหลักประกัน พารามิเตอร์ความเสี่ยง และกฏการชำระบัญชีของตัวเอง ซึ่งหมายความว่า Governance สามารถเปิดตัวตลาดให้กู้ยืมใหม่ เช่น สำหรับสินทรัพย์ประเภทใหม่หรือกรณีการใช้งานของสถาบัน โดยไม่ต้องย้ายสภาพคล่องหรือแตะต้อง Hub
การติดตั้งปัจจุบัน: มีสาม Hubs (Core, Prime, Plus) และสิบเอ็ด Spokes เปิดใช้งานอยู่ ช่วยให้สามารถจัดเส้นทางสภาพคล่องแบบแยกส่วนในหมวดหมู่หลักประกันที่แตกต่างกัน
เฟสอนาคต: ความสามารถในการใช้สภาพคล่องร่วมกันข้ามเชนมีแผนจะดำเนินการในเฟสต่อ ๆ ไป ซึ่งหมายความว่า Spokes บนเชนต่าง ๆ จะสามารถดึงจากพูลสภาพคล่องส่วนกลางเดียวกันได้ในที่สุด
การลงทุนด้านความปลอดภัย: การอัปเกรดนี้ผ่านการตรวจสอบความปลอดภัยอย่างเข้มงวดเป็นเวลา 345 วัน โดยมีงบประมาณการตรวจสอบ 1.5 ล้านเหรียญ
ภาพรวมตลาด DeFi Lending: ความเป็นเจ้าตลาดของ Aave ผ่านตัวเลข Aave ยังคงเป็นผู้เล่นหลักใน DeFi lending ด้วยส่วนแบ่งที่เหนือชั้นอย่างมาก แม้คู่แข่งจะเติบโตขึ้น :
TVL ทั้งโปรโตคอล Aave พุ่งสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 75 พันล้านเหรียญในปี 2025 (สูงที่สุดเท่าที่โปรโตคอล DeFi เคยมีมา) และสิ้นปี 2025 ที่ 55 พันล้านเหรียญ เพิ่มขึ้น 57% เมื่อเทียบเป็นรายปี
ณ ต้นปี 2026 Aave ถือครองประมาณ 51.3% ของตลาด DeFi lending ทั้งหมด (TVL 35.8 พันล้านเหรียญ) และคาดว่าควบคุม 82% ของหนี้คงค้างทั้งหมดบน Ethereum
ตลาด DeFi lending โดยรวมมี TVL อยู่ที่ประมาณ 75-80 พันล้านเหรียญ ณ กลางปี 2026 เพิ่มขึ้นจากประมาณ 50 พันล้านเหรียญเมื่อต้นปี 2025
คู่แข่งหลัก: Morpho Blue (~11.8 พันล้านเหรียญ TVL), Spark (~6.8 พันล้านเหรียญ), Compound V3 (~2.7 พันล้านเหรียญ) โดยเฉพาะ Morpho ที่เติบโตจาก 2 พันล้านเหรียญเป็นมากกว่า 10 พันล้านเหรียญจากการนำไปใช้โดยสถาบัน
ความทะเยอทะยานในอนาคตของ Aave: สามเสาหลักสำหรับปี 2026
Aave V4 — การอัปเกรดแบบ Hub-and-Spoke โดยมีสภาพคล่องข้ามเชนเป็นเฟสถัดไป V4 คือรากฐานสำหรับการขยายขนาด
Horizon — แพลตฟอร์มให้กู้ยืมสินทรัพย์ในโลกจริง (RWA) ระดับสถาบัน ซึ่งดึงดูดเงินฝากได้มากกว่า 550 ล้านเหรียญสำหรับสินทรัพย์แบบ Tokenized แล้ว
Aave App — แอปพลิเคชันสำหรับผู้บริโภคที่เน้นอุปกรณ์เคลื่อนที่เป็นหลัก เพื่อขับเคลื่อนการยอมรับของผู้ใช้กระแสหลักที่อยู่นอกเหนือกลุ่มผู้ใช้คริปโตดั้งเดิม
แต่ตัวเลขเหล่านี้บอกเล่าเรื่องราวเพียงบางส่วนเท่านั้น ตัวเลขประมาณ 200 ล้านเหรียญหมายถึงเฉพาะการติดตั้ง V4 ใหม่บน Ethereum เท่านั้น ในขณะที่โปรโตคอล Aave V3 เดิมซึ่งครอบคลุมมากกว่า 14 เชน ยังคงมีเงินฝากมากกว่า 42 พันล้านเหรียญ ณ ปลายเดือนมีนาคม 2026 V4 คืออนาคต แต่ V3 ยังคงเป็นเครื่องยนต์ทำเงินหลัก
เส้นทางการเติบโต: จาก 25 ล้านเหรียญ สู่ 200 ล้านเหรียญในสามเดือน การเติบโตของเงินฝาก V4 เกิดขึ้นในหลายช่วง โดยมีเหตุการณ์ด้านความปลอดภัยและการฟื้นตัวอย่างรวดเร็วเป็นจุดเปลี่ยน :
ปลายเดือนมีนาคม 2026 (เปิดตัว): V4 เปิดตัวอย่างระมัดระวังด้วยเพดาน Supply และ Borrow ที่ต่ำ เริ่มต้นด้วยเงินฝากประมาณ 25 ล้านเหรียญ
ต้นเดือนพฤษภาคม 2026: มูลค่ารวมที่ถูกล็อค (TVL) พุ่งขึ้น 150% สู่ระดับสูงสุดประมาณ 105 ล้านเหรียญ ซึ่งได้รับแรงหนุนจากความต้องการของผู้ใช้ยุคแรก
ปลายเดือนพฤษภาคม 2026 (ผลพวงจากการถูกโจมตี): การโจมตีสะพานข้ามเชนที่ส่งผลกระทบต่อหลักประกัน rsETH ลุกลามเข้าสู่ตลาด WETH ของ Aave ทำให้ TVL ลดลงมาอยู่ที่ประมาณ 75 ล้านเหรียญ เนื่องจากการลดเลเวอเรจ ความพยายามกู้คืนที่ประสานงานกันในชื่อ "DeFi United" ช่วยฟื้นฟูเสถียรภาพ
ปลายเดือนพฤษภาคม 2026 (เหตุการณ์สำคัญ): แม้จะมีอุปสรรค V4 ก็สามารถก้าวข้ามเหตุการณ์สำคัญแรกคือเงินฝากรวม 100 ล้านเหรียญได้สำเร็จ DAO อนุมัติการเพิ่มเพดานติดต่อกันสามครั้ง และเปิดใช้งานแคมเปญจูงใจครั้งแรกสำหรับ frxUSD และ USDG
ปลายเดือนมิถุนายน 2026: เงินฝากเพิ่มขึ้นอีกเท่าตัวเป็นประมาณ 200 ล้านเหรียญ โดยมีสินเชื่อคงค้าง 60 ล้านเหรียญ ซึ่งเป็นอัตราการเติบโตประมาณ 2 เท่าต่อเดือน
บริบทสำคัญ: แม้ที่ 200 ล้านเหรียญ V4 ก็ยังคิดเป็นสัดส่วนน้อยกว่า 0.5% ของเงินฝากรวมทั้งโปรโตคอล Aave (V3 + V4 ~42 พันล้านเหรียญ+) การอัปเกรดนี้ยังอยู่ในช่วงเริ่มต้นที่มีการควบคุม
การเปลี่ยนแปลงทางสถาปัตยกรรม: ทำไม Hub-and-Spoke ถึงสำคัญ
Liquidity Hub: สัญญากลางเพียงแห่งเดียวที่ถือสินทรัพย์ทั้งหมดที่ Suppliers วางไว้และจัดการบัญชีแบบรวมศูนย์ เงินทุนที่ Supply ผ่าน Spoke ใด ๆ จะไหลเข้าสู่ Hub และพร้อมใช้งานสำหรับทุก Spoke ที่เชื่อมต่อ
Spokes: สภาพแวดล้อมการกู้ยืมแบบโมดูลาร์ที่สามารถติดตั้งได้อย่างอิสระ แต่ละ Spoke มีประเภทหลักประกัน พารามิเตอร์ความเสี่ยง และกฏการชำระบัญชีของตัวเอง ซึ่งหมายความว่า Governance สามารถเปิดตัวตลาดให้กู้ยืมใหม่ เช่น สำหรับสินทรัพย์ประเภทใหม่หรือกรณีการใช้งานของสถาบัน โดยไม่ต้องย้ายสภาพคล่องหรือแตะต้อง Hub
การติดตั้งปัจจุบัน: มีสาม Hubs (Core, Prime, Plus) และสิบเอ็ด Spokes เปิดใช้งานอยู่ ช่วยให้สามารถจัดเส้นทางสภาพคล่องแบบแยกส่วนในหมวดหมู่หลักประกันที่แตกต่างกัน
เฟสอนาคต: ความสามารถในการใช้สภาพคล่องร่วมกันข้ามเชนมีแผนจะดำเนินการในเฟสต่อ ๆ ไป ซึ่งหมายความว่า Spokes บนเชนต่าง ๆ จะสามารถดึงจากพูลสภาพคล่องส่วนกลางเดียวกันได้ในที่สุด
การลงทุนด้านความปลอดภัย: การอัปเกรดนี้ผ่านการตรวจสอบความปลอดภัยอย่างเข้มงวดเป็นเวลา 345 วัน โดยมีงบประมาณการตรวจสอบ 1.5 ล้านเหรียญ
ภาพรวมตลาด DeFi Lending: ความเป็นเจ้าตลาดของ Aave ผ่านตัวเลข Aave ยังคงเป็นผู้เล่นหลักใน DeFi lending ด้วยส่วนแบ่งที่เหนือชั้นอย่างมาก แม้คู่แข่งจะเติบโตขึ้น :
TVL ทั้งโปรโตคอล Aave พุ่งสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 75 พันล้านเหรียญในปี 2025 (สูงที่สุดเท่าที่โปรโตคอล DeFi เคยมีมา) และสิ้นปี 2025 ที่ 55 พันล้านเหรียญ เพิ่มขึ้น 57% เมื่อเทียบเป็นรายปี
ณ ต้นปี 2026 Aave ถือครองประมาณ 51.3% ของตลาด DeFi lending ทั้งหมด (TVL 35.8 พันล้านเหรียญ) และคาดว่าควบคุม 82% ของหนี้คงค้างทั้งหมดบน Ethereum
ตลาด DeFi lending โดยรวมมี TVL อยู่ที่ประมาณ 75-80 พันล้านเหรียญ ณ กลางปี 2026 เพิ่มขึ้นจากประมาณ 50 พันล้านเหรียญเมื่อต้นปี 2025
คู่แข่งหลัก: Morpho Blue (~11.8 พันล้านเหรียญ TVL), Spark (~6.8 พันล้านเหรียญ), Compound V3 (~2.7 พันล้านเหรียญ) โดยเฉพาะ Morpho ที่เติบโตจาก 2 พันล้านเหรียญเป็นมากกว่า 10 พันล้านเหรียญจากการนำไปใช้โดยสถาบัน
ความทะเยอทะยานในอนาคตของ Aave: สามเสาหลักสำหรับปี 2026
Aave V4 — การอัปเกรดแบบ Hub-and-Spoke โดยมีสภาพคล่องข้ามเชนเป็นเฟสถัดไป V4 คือรากฐานสำหรับการขยายขนาด
Horizon — แพลตฟอร์มให้กู้ยืมสินทรัพย์ในโลกจริง (RWA) ระดับสถาบัน ซึ่งดึงดูดเงินฝากได้มากกว่า 550 ล้านเหรียญสำหรับสินทรัพย์แบบ Tokenized แล้ว
Aave App — แอปพลิเคชันสำหรับผู้บริโภคที่เน้นอุปกรณ์เคลื่อนที่เป็นหลัก เพื่อขับเคลื่อนการยอมรับของผู้ใช้กระแสหลักที่อยู่นอกเหนือกลุ่มผู้ใช้คริปโตดั้งเดิม