คำตอบการวิจัย
ประเด็นสำคัญ Samsung HBM4 หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูงรุ่นที่ 6 ทำยอดขายทะลุ 1 พันล้านดอลลาร์ภายใน 4 เดือนหลังเริ่มผลิตและจัดส่งเชิงพาณิชย์ในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 นับเป็นผลิตภัณฑ์แรกในอุตสาหกรรมที่ทำได้ Samsung เป็นเจ้าแรกของโลกที่ผลิต HBM4 ในเชิงพาณิชย์เมื่อวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2026 และเป็นรายแรกที่จัดส่ง HBM4 ให้กับ Nvidia สำหรับแพลตฟอร์ม Vera Rubin แม้ Samsung จะได้เปรียบในรุ่น HBM4 แต่ SK Hynix ยังคงครองส่วนแบ่งตลาด HBM โดยรวมที่ 53 62% ในปี 2025 Samsung วางแผนเพิ่มกำลังการผลิต HBM ขึ้น 50% ในปี 2026 สู่ระดับ 250,000 แผ่นเวเฟอร์ต่อเดือน พร้อมเดินหน้าก่อสร้างโรงงาน P5 ล่วงหน้า 6 เดือน Search & fact-check with cited sources for What are the key details about Samsung's HBM4 chip sales surpassing $1 billion four months after AI-generated representation of Samsung HBM4 memory technology achieving $1 billion in sales AI พรอมต์ Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: Search & fact-check with cited sources for What are the key details about Samsung's HBM4 chip sales surpassing $1 billion four months after. Article summary: Here is a comprehensive, sourced breakdown of Samsung's HBM4 milestone and the broader competitive landscape.. Topic tags: general, general web, user generated, news. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clickbait thumbnails, icons, and tiny thumbnail layouts. Make it useful as an illustrative vis
openai.com คนยังถาม คำตอบสั้น ๆ สำหรับ "Samsung HBM4 ทุบสถิติยอดขายทะลุ 1 พันล้านดอลลาร์ใน 4 เดือน" คืออะไร Samsung HBM4 หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูงรุ่นที่ 6 ทำยอดขายทะลุ 1 พันล้านดอลลาร์ภายใน 4 เดือนหลังเริ่มผลิตและจัดส่งเชิงพาณิชย์ในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 นับเป็นผลิตภัณฑ์แรกในอุตสาหกรรมที่ทำได้
ประเด็นสำคัญที่ต้องตรวจสอบก่อนคืออะไร? Samsung HBM4 หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูงรุ่นที่ 6 ทำยอดขายทะลุ 1 พันล้านดอลลาร์ภายใน 4 เดือนหลังเริ่มผลิตและจัดส่งเชิงพาณิชย์ในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 นับเป็นผลิตภัณฑ์แรกในอุตสาหกรรมที่ทำได้ Samsung เป็นเจ้าแรกของโลกที่ผลิต HBM4 ในเชิงพาณิชย์เมื่อวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2026 และเป็นรายแรกที่จัดส่ง HBM4 ให้กับ Nvidia สำหรับแพลตฟอร์ม Vera Rubin
ฉันควรทำอย่างไรต่อไปในทางปฏิบัติ? แม้ Samsung จะได้เปรียบในรุ่น HBM4 แต่ SK Hynix ยังคงครองส่วนแบ่งตลาด HBM โดยรวมที่ 53 62% ในปี 2025
คำตอบการวิจัย
ประเด็นสำคัญ Samsung HBM4 หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูงรุ่นที่ 6 ทำยอดขายทะลุ 1 พันล้านดอลลาร์ภายใน 4 เดือนหลังเริ่มผลิตและจัดส่งเชิงพาณิชย์ในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 นับเป็นผลิตภัณฑ์แรกในอุตสาหกรรมที่ทำได้ Samsung เป็นเจ้าแรกของโลกที่ผลิต HBM4 ในเชิงพาณิชย์เมื่อวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2026 และเป็นรายแรกที่จัดส่ง HBM4 ให้กับ Nvidia สำหรับแพลตฟอร์ม Vera Rubin แม้ Samsung จะได้เปรียบในรุ่น HBM4 แต่ SK Hynix ยังคงครองส่วนแบ่งตลาด HBM โดยรวมที่ 53 62% ในปี 2025 Samsung วางแผนเพิ่มกำลังการผลิต HBM ขึ้น 50% ในปี 2026 สู่ระดับ 250,000 แผ่นเวเฟอร์ต่อเดือน พร้อมเดินหน้าก่อสร้างโรงงาน P5 ล่วงหน้า 6 เดือน Search & fact-check with cited sources for What are the key details about Samsung's HBM4 chip sales surpassing $1 billion four months after AI-generated representation of Samsung HBM4 memory technology achieving $1 billion in sales AI พรอมต์ Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: Search & fact-check with cited sources for What are the key details about Samsung's HBM4 chip sales surpassing $1 billion four months after. Article summary: Here is a comprehensive, sourced breakdown of Samsung's HBM4 milestone and the broader competitive landscape.. Topic tags: general, general web, user generated, news. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts with fake numbers, clickbait thumbnails, icons, and tiny thumbnail layouts. Make it useful as an illustrative vis
openai.com คนยังถาม คำตอบสั้น ๆ สำหรับ "Samsung HBM4 ทุบสถิติยอดขายทะลุ 1 พันล้านดอลลาร์ใน 4 เดือน" คืออะไร Samsung HBM4 หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูงรุ่นที่ 6 ทำยอดขายทะลุ 1 พันล้านดอลลาร์ภายใน 4 เดือนหลังเริ่มผลิตและจัดส่งเชิงพาณิชย์ในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 นับเป็นผลิตภัณฑ์แรกในอุตสาหกรรมที่ทำได้
ประเด็นสำคัญที่ต้องตรวจสอบก่อนคืออะไร? Samsung HBM4 หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูงรุ่นที่ 6 ทำยอดขายทะลุ 1 พันล้านดอลลาร์ภายใน 4 เดือนหลังเริ่มผลิตและจัดส่งเชิงพาณิชย์ในเดือนกุมภาพันธ์ 2026 นับเป็นผลิตภัณฑ์แรกในอุตสาหกรรมที่ทำได้ Samsung เป็นเจ้าแรกของโลกที่ผลิต HBM4 ในเชิงพาณิชย์เมื่อวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2026 และเป็นรายแรกที่จัดส่ง HBM4 ให้กับ Nvidia สำหรับแพลตฟอร์ม Vera Rubin
ฉันควรทำอย่างไรต่อไปในทางปฏิบัติ? แม้ Samsung จะได้เปรียบในรุ่น HBM4 แต่ SK Hynix ยังคงครองส่วนแบ่งตลาด HBM โดยรวมที่ 53 62% ในปี 2025
เหตุการณ์สำคัญ: $1 พันล้านใน 4 เดือน
สเปกประสิทธิภาพ: HBM4 ดีกว่าเดิมแค่ไหน
แบนด์วิดท์: สูงสุด 3,300 GB/s (3.3 TB/s) ต่อสแต็ค ซึ่งดีขึ้นถึง 2.7 เท่า จากรุ่น HBM3E
ความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูล: 11.7 Gbps ต่อพินในโหมดมาตรฐาน และสามารถทำได้สูงสุดถึง 13 Gbps ซึ่งเร็วกว่า HBM3E ประมาณ 22% และสูงกว่ามาตรฐาน JEDEC ถึง 46%
จำนวนพิน I/O: เพิ่มขึ้นเป็น 2,048 พิน จากเดิม 1,024 พิน ทำให้แบนด์วิดท์เพิ่มขึ้นอย่างมหาศาล
ความจุ: สแต็คแบบ 12 ชั้นให้ความจุ 36 GB ต่อสแต็ค และมีแผนจะผลิตสแต็คแบบ 16 ชั้นที่ความจุ 48 GB ในอนาคต
เทคโนโลยีการผลิต: ใช้ DRAM รุ่น 1c (10nm-class รุ่นที่ 6) ร่วมกับลอจิกเบสไดย์ที่ผลิตด้วยกระบวนการ 4nm ซึ่งช่วยเพิ่มประสิทธิภาพและประหยัดพลังงาน
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน: ดีขึ้นถึง 40% เมื่อเทียบกับรุ่นก่อนหน้า
การปฏิบัติตามมาตรฐาน: HBM4 ของซัมซุงเหนือกว่ามาตรฐาน JEDEC และความต้องการของ Nvidia
สมรภูมิการตลาด vs SK Hynix: พลิกเกมได้แล้วหรือยัง? ภาพรวมการแข่งขันเปลี่ยนไปอย่างมากกับการมาถึงของ HBM4:
ยุคก่อน HBM4 (HBM3/HBM3E):
SK Hynix ครองส่วนแบ่งตลาด HBM โดยรวมที่ 53-62% ในปี 2025 ขึ้นอยู่กับไตรมาสและแหล่งข้อมูล โดย Counterpoint Research รายงานว่าในไตรมาส 3 ปี 2025 SK Hynix มีส่วนแบ่ง 53% ขณะที่ซัมซุงมี 35% และ Micron มี 11% ส่วน TrendForce ในไตรมาส 2 ปี 2025 รายงานว่า SK Hynix มีส่วนแบ่ง 62% ตามด้วย Micron 21% และซัมซุง 17%
SK Hynix ได้เปรียบจากการเป็นซัพพลายเออร์รายแรกและรายเดียวให้กับ Nvidia สำหรับ HBM3E ที่ใช้ใน H100 และ H200
ยุค HBM4 — สถานการณ์เปลี่ยนไป:
ซัมซุงเป็นผู้ผลิตและจัดส่ง HBM4 เชิงพาณิชย์รายแรก (12 กุมภาพันธ์ 2026) นำหน้า SK Hynix
ซัมซุงเป็นเจ้าแรกที่ทำยอดขาย 1 พันล้านดอลลาร์ สำหรับ HBM4
SK Hynix เริ่มจัดส่ง HBM4 เช่นกันตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ แต่ใช้แนวทางที่ระมัดระวังกว่า TrendForce รายงานว่า SK Hynix "ชะลอการเพิ่มกำลังการผลิต" เมื่อเทียบกับซัมซุงที่รุก aggressively
Micron หลุดออกจากการแข่งขัน HBM4 เกือบหมด หลังไม่สามารถตอบสนองความต้องการด้านประสิทธิภาพของ Nvidia สำหรับแพลตฟอร์ม Vera Rubin ทำให้ตลาด HBM4 กลายเป็น duopoly ระหว่าง Samsung และ SK Hynix
Nvidia ยังคงเป็นผู้ชี้ขาดหลัก ซัมซุงจัดส่ง HBM4 ให้ Nvidia เป็นรายแรกในเดือนกุมภาพันธ์สำหรับแพลตฟอร์ม AI Vera Rubin
แผนขยายกำลังการผลิต
เพิ่มกำลังการผลิต HBM 50% ในปี 2026: ตั้งเป้าเพิ่มกำลังการผลิตเป็น ~250,000 แผ่นเวเฟอร์ต่อเดือน ภายในสิ้นปี 2026 จากปัจจุบัน ~170,000 แผ่น
ศูนย์ผลิต Pyeongtaek (P4): เปลี่ยนสายการผลิต P4 เป็นฐานผลิต HBM4 โดยเริ่มติดตั้งอุปกรณ์ในปี 2026 สำหรับการผลิต DRAM 1c คาดว่าเฟสแรกจะเพิ่มกำลังการผลิตได้ประมาณ 60,000 แผ่นเวเฟอร์ต่อเดือน ในช่วงครึ่งปีแรกของปี 2026
โรงงาน P5 Mega-fab: เลื่อนการก่อสร้าง P5 Fab 2 ขึ้นมาเป็น เดือนกรกฎาคม 2026 (เร็วกว่ากำหนด 6 เดือน) โดยตั้งเป้าเริ่มดำเนินการเชิงพาณิชย์ในปี 2029 และเลื่อนการสร้าง cleanroom ขึ้นมาเป็นไตรมาส 3 ปี 2026
สายการผลิต Cheonan: ประธานกรรมการ Lee Jae-yong ลงพื้นที่ตรวจสอบสายการผลิต HBM ที่ Cheonan ในเดือนมิถุนายน 2026 สะท้อนถึงความสำคัญสูงสุดของ HBM
การจัดสรรกำลังการผลิต Foundry: รายงานระบุว่าซัมซุงจัดสรรกำลังการผลิตของโรงงาน Pyeongtaek Foundry มากกว่า 50% ให้กับการผลิต base die ของ HBM4 แทนที่จะเป็นลูกค้าภายนอก ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบจากการที่ซัมซุงมีธุรกิจ foundry ในเครือ
การคาดการณ์รายได้และแนวโน้มทางการเงิน
HBM4 เพียงอย่างเดียว: 1 พันล้านดอลลาร์ใน 4 เดือนแรก คาดการณ์ว่ารายได้สะสมในปี 2026 อาจสูงถึง 1 หมื่นล้านดอลลาร์
รายได้ HBM โดยรวมของซัมซุง: ด้วยการขยายกำลังการผลิต 50% และราคาขาย HBM4 ที่พรีเมียม (แหล่งข่าวรายงานว่าราคาต่อหน่วยสูงกว่า $600 ) คาดว่ารายได้เซ็กเมนต์ HBM ของซัมซุงจะเติบโตอย่างมากในช่วงปี 2026-2027
บริบทของอุตสาหกรรม: ตลาด HBM กำลังรวมศูนย์เป็นผู้เล่นหลัก 3 ราย (Samsung, SK Hynix, Micron) โดยมี Nvidia, AMD และผู้ให้บริการคลาวด์รายใหญ่เป็นผู้ซื้อหลัก ซัมซุงขยายฐานลูกค้าไปยัง AMD, Google และ Broadcom นอกเหนือจาก Nvidia
อนาคตตลาด HBM ที่ขับเคลื่อนโดย AI ความต้องการ HBM4 มาจากแพลตฟอร์ม AI ของ Nvidia (Blackwell และ Rubin) รวมถึงผู้ให้บริการคลาวด์ที่พัฒนาชิป AI ของตัวเอง สัญญาณสำคัญ:
กำลังการผลิต HBM4 ที่มีอยู่ถูกจองเต็มหมดแล้ว สะท้อนถึงความต้องการที่สูง
ทั้งซัมซุงและ SK Hynix ต่างเร่งลงทุนในโรงงานผลิตครั้งใหญ่ ซึ่งเป็นสัญญาณเชิงโครงสร้างว่าความต้องการหน่วยความจำ AI จะยังคงแข็งแกร่ง
ปริมาณการจัดส่งและราคาของ HBM ต่างก็เพิ่มขึ้น สะท้อนถึงตลาด AI ที่เป็นพรีเมียม ซัมซุงคาดว่ายอดขาย HBM ในปี 2026 จะ เพิ่มขึ้นมากกว่า 3 เท่า เมื่อเทียบกับปี 2025
เกมต่อไป: HBM4E และชิปแบบ Custom การแข่งขันขยายไปไกลกว่า HBM4 แล้ว:
ซัมซุงส่งมอบ ตัวอย่าง HBM4E แบบ 12 ชั้น ให้กับลูกค้าทั่วโลกใน เดือนพฤษภาคม 2026 — เป็นรายแรกในอุตสาหกรรม
SK Hynix ตามมาติดๆ โดยส่งมอบตัวอย่าง HBM4E ของตัวเองใน เดือนมิถุนายน 2026 ทำให้การแข่งขันเพื่อดีลจัดส่งรุ่นต่อไปเข้มข้นขึ้น
HBM4E คาดว่าจะมีแบนด์วิดท์และความจุที่สูงกว่า HBM4 ซึ่งอาจเกิน 4 TB/s ต่อสแต็ค
Custom HBM และชิปที่แตกต่าง:
แนวโน้มใหญ่คือการพัฒนาชิป HBM ที่ปรับแต่งตามสถาปัตยกรรม AI โดยเฉพาะ แทนที่จะเป็นผลิตภัณฑ์มาตรฐานตาม JEDEC
ซัมซุงซึ่งมีทั้งธุรกิจ foundry (ผลิต base die 4nm) และธุรกิจ DRAM ในเครือเดียวกัน มีข้อได้เปรียบในการออกแบบ HBM แบบ co-optimized และ custom
ผู้ให้บริการคลาวด์ที่พัฒนาชิป AI ของตัวเอง (เช่น Google TPU, AWS Trainium, Microsoft Maia) กำลังมองหา HBM แบบ custom ซึ่งอาจเปลี่ยนสมการการแข่งขันที่เคยยึดติดกับ Nvidia
สรุป ซัมซุงยึดตำแหน่งผู้นำในยุค HBM4 ไว้ได้ ด้วยการเป็นรายแรกที่ผลิตและจัดส่งเชิงพาณิชย์ รายแรกที่ทำยอดขายได้ 1 พันล้านดอลลาร์ และรายแรกที่ส่งมอบตัวอย่าง HBM4E ซึ่งเป็นการพลิกกลับครั้งสำคัญจากสถานะผู้ตามในยุค HBM3/HBM3E อย่างไรก็ตาม SK Hynix ยังคงเป็นผู้นำส่วนแบ่งตลาด HBM โดยรวมด้วยความสัมพันธ์อันแน่นแฟ้นกับ Nvidia และกำลังตอบโต้กลับอย่างรุนแรงด้วยตัวอย่าง HBM4E ของตัวเอง ทำให้การแข่งขันในตลาด HBM4 ที่เหลือเพียงสองราย (หลัง Micron หลุดวงโคจร) กำลังจะเข้มข้นขึ้นในสมรภูมิ HBM4E และ Custom HBM ซึ่งการบูรณาการธุรกิจ foundry ของซัมซุงอาจเป็นแต้มต่อสำคัญ
HBM | DRAM | Samsung Semiconductor Global
เหตุการณ์สำคัญ: $1 พันล้านใน 4 เดือน
สเปกประสิทธิภาพ: HBM4 ดีกว่าเดิมแค่ไหน
แบนด์วิดท์: สูงสุด 3,300 GB/s (3.3 TB/s) ต่อสแต็ค ซึ่งดีขึ้นถึง 2.7 เท่า จากรุ่น HBM3E
ความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูล: 11.7 Gbps ต่อพินในโหมดมาตรฐาน และสามารถทำได้สูงสุดถึง 13 Gbps ซึ่งเร็วกว่า HBM3E ประมาณ 22% และสูงกว่ามาตรฐาน JEDEC ถึง 46%
จำนวนพิน I/O: เพิ่มขึ้นเป็น 2,048 พิน จากเดิม 1,024 พิน ทำให้แบนด์วิดท์เพิ่มขึ้นอย่างมหาศาล
ความจุ: สแต็คแบบ 12 ชั้นให้ความจุ 36 GB ต่อสแต็ค และมีแผนจะผลิตสแต็คแบบ 16 ชั้นที่ความจุ 48 GB ในอนาคต
เทคโนโลยีการผลิต: ใช้ DRAM รุ่น 1c (10nm-class รุ่นที่ 6) ร่วมกับลอจิกเบสไดย์ที่ผลิตด้วยกระบวนการ 4nm ซึ่งช่วยเพิ่มประสิทธิภาพและประหยัดพลังงาน
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน: ดีขึ้นถึง 40% เมื่อเทียบกับรุ่นก่อนหน้า
การปฏิบัติตามมาตรฐาน: HBM4 ของซัมซุงเหนือกว่ามาตรฐาน JEDEC และความต้องการของ Nvidia
สมรภูมิการตลาด vs SK Hynix: พลิกเกมได้แล้วหรือยัง? ภาพรวมการแข่งขันเปลี่ยนไปอย่างมากกับการมาถึงของ HBM4:
ยุคก่อน HBM4 (HBM3/HBM3E):
SK Hynix ครองส่วนแบ่งตลาด HBM โดยรวมที่ 53-62% ในปี 2025 ขึ้นอยู่กับไตรมาสและแหล่งข้อมูล โดย Counterpoint Research รายงานว่าในไตรมาส 3 ปี 2025 SK Hynix มีส่วนแบ่ง 53% ขณะที่ซัมซุงมี 35% และ Micron มี 11% ส่วน TrendForce ในไตรมาส 2 ปี 2025 รายงานว่า SK Hynix มีส่วนแบ่ง 62% ตามด้วย Micron 21% และซัมซุง 17%
SK Hynix ได้เปรียบจากการเป็นซัพพลายเออร์รายแรกและรายเดียวให้กับ Nvidia สำหรับ HBM3E ที่ใช้ใน H100 และ H200
ยุค HBM4 — สถานการณ์เปลี่ยนไป:
ซัมซุงเป็นผู้ผลิตและจัดส่ง HBM4 เชิงพาณิชย์รายแรก (12 กุมภาพันธ์ 2026) นำหน้า SK Hynix
ซัมซุงเป็นเจ้าแรกที่ทำยอดขาย 1 พันล้านดอลลาร์ สำหรับ HBM4
SK Hynix เริ่มจัดส่ง HBM4 เช่นกันตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ แต่ใช้แนวทางที่ระมัดระวังกว่า TrendForce รายงานว่า SK Hynix "ชะลอการเพิ่มกำลังการผลิต" เมื่อเทียบกับซัมซุงที่รุก aggressively
Micron หลุดออกจากการแข่งขัน HBM4 เกือบหมด หลังไม่สามารถตอบสนองความต้องการด้านประสิทธิภาพของ Nvidia สำหรับแพลตฟอร์ม Vera Rubin ทำให้ตลาด HBM4 กลายเป็น duopoly ระหว่าง Samsung และ SK Hynix
Nvidia ยังคงเป็นผู้ชี้ขาดหลัก ซัมซุงจัดส่ง HBM4 ให้ Nvidia เป็นรายแรกในเดือนกุมภาพันธ์สำหรับแพลตฟอร์ม AI Vera Rubin
แผนขยายกำลังการผลิต
เพิ่มกำลังการผลิต HBM 50% ในปี 2026: ตั้งเป้าเพิ่มกำลังการผลิตเป็น ~250,000 แผ่นเวเฟอร์ต่อเดือน ภายในสิ้นปี 2026 จากปัจจุบัน ~170,000 แผ่น
ศูนย์ผลิต Pyeongtaek (P4): เปลี่ยนสายการผลิต P4 เป็นฐานผลิต HBM4 โดยเริ่มติดตั้งอุปกรณ์ในปี 2026 สำหรับการผลิต DRAM 1c คาดว่าเฟสแรกจะเพิ่มกำลังการผลิตได้ประมาณ 60,000 แผ่นเวเฟอร์ต่อเดือน ในช่วงครึ่งปีแรกของปี 2026
โรงงาน P5 Mega-fab: เลื่อนการก่อสร้าง P5 Fab 2 ขึ้นมาเป็น เดือนกรกฎาคม 2026 (เร็วกว่ากำหนด 6 เดือน) โดยตั้งเป้าเริ่มดำเนินการเชิงพาณิชย์ในปี 2029 และเลื่อนการสร้าง cleanroom ขึ้นมาเป็นไตรมาส 3 ปี 2026
สายการผลิต Cheonan: ประธานกรรมการ Lee Jae-yong ลงพื้นที่ตรวจสอบสายการผลิต HBM ที่ Cheonan ในเดือนมิถุนายน 2026 สะท้อนถึงความสำคัญสูงสุดของ HBM
การจัดสรรกำลังการผลิต Foundry: รายงานระบุว่าซัมซุงจัดสรรกำลังการผลิตของโรงงาน Pyeongtaek Foundry มากกว่า 50% ให้กับการผลิต base die ของ HBM4 แทนที่จะเป็นลูกค้าภายนอก ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบจากการที่ซัมซุงมีธุรกิจ foundry ในเครือ
การคาดการณ์รายได้และแนวโน้มทางการเงิน
HBM4 เพียงอย่างเดียว: 1 พันล้านดอลลาร์ใน 4 เดือนแรก คาดการณ์ว่ารายได้สะสมในปี 2026 อาจสูงถึง 1 หมื่นล้านดอลลาร์
รายได้ HBM โดยรวมของซัมซุง: ด้วยการขยายกำลังการผลิต 50% และราคาขาย HBM4 ที่พรีเมียม (แหล่งข่าวรายงานว่าราคาต่อหน่วยสูงกว่า $600 ) คาดว่ารายได้เซ็กเมนต์ HBM ของซัมซุงจะเติบโตอย่างมากในช่วงปี 2026-2027
บริบทของอุตสาหกรรม: ตลาด HBM กำลังรวมศูนย์เป็นผู้เล่นหลัก 3 ราย (Samsung, SK Hynix, Micron) โดยมี Nvidia, AMD และผู้ให้บริการคลาวด์รายใหญ่เป็นผู้ซื้อหลัก ซัมซุงขยายฐานลูกค้าไปยัง AMD, Google และ Broadcom นอกเหนือจาก Nvidia
อนาคตตลาด HBM ที่ขับเคลื่อนโดย AI ความต้องการ HBM4 มาจากแพลตฟอร์ม AI ของ Nvidia (Blackwell และ Rubin) รวมถึงผู้ให้บริการคลาวด์ที่พัฒนาชิป AI ของตัวเอง สัญญาณสำคัญ:
กำลังการผลิต HBM4 ที่มีอยู่ถูกจองเต็มหมดแล้ว สะท้อนถึงความต้องการที่สูง
ทั้งซัมซุงและ SK Hynix ต่างเร่งลงทุนในโรงงานผลิตครั้งใหญ่ ซึ่งเป็นสัญญาณเชิงโครงสร้างว่าความต้องการหน่วยความจำ AI จะยังคงแข็งแกร่ง
ปริมาณการจัดส่งและราคาของ HBM ต่างก็เพิ่มขึ้น สะท้อนถึงตลาด AI ที่เป็นพรีเมียม ซัมซุงคาดว่ายอดขาย HBM ในปี 2026 จะ เพิ่มขึ้นมากกว่า 3 เท่า เมื่อเทียบกับปี 2025
เกมต่อไป: HBM4E และชิปแบบ Custom การแข่งขันขยายไปไกลกว่า HBM4 แล้ว:
ซัมซุงส่งมอบ ตัวอย่าง HBM4E แบบ 12 ชั้น ให้กับลูกค้าทั่วโลกใน เดือนพฤษภาคม 2026 — เป็นรายแรกในอุตสาหกรรม
SK Hynix ตามมาติดๆ โดยส่งมอบตัวอย่าง HBM4E ของตัวเองใน เดือนมิถุนายน 2026 ทำให้การแข่งขันเพื่อดีลจัดส่งรุ่นต่อไปเข้มข้นขึ้น
HBM4E คาดว่าจะมีแบนด์วิดท์และความจุที่สูงกว่า HBM4 ซึ่งอาจเกิน 4 TB/s ต่อสแต็ค
Custom HBM และชิปที่แตกต่าง:
แนวโน้มใหญ่คือการพัฒนาชิป HBM ที่ปรับแต่งตามสถาปัตยกรรม AI โดยเฉพาะ แทนที่จะเป็นผลิตภัณฑ์มาตรฐานตาม JEDEC
ซัมซุงซึ่งมีทั้งธุรกิจ foundry (ผลิต base die 4nm) และธุรกิจ DRAM ในเครือเดียวกัน มีข้อได้เปรียบในการออกแบบ HBM แบบ co-optimized และ custom
ผู้ให้บริการคลาวด์ที่พัฒนาชิป AI ของตัวเอง (เช่น Google TPU, AWS Trainium, Microsoft Maia) กำลังมองหา HBM แบบ custom ซึ่งอาจเปลี่ยนสมการการแข่งขันที่เคยยึดติดกับ Nvidia
สรุป ซัมซุงยึดตำแหน่งผู้นำในยุค HBM4 ไว้ได้ ด้วยการเป็นรายแรกที่ผลิตและจัดส่งเชิงพาณิชย์ รายแรกที่ทำยอดขายได้ 1 พันล้านดอลลาร์ และรายแรกที่ส่งมอบตัวอย่าง HBM4E ซึ่งเป็นการพลิกกลับครั้งสำคัญจากสถานะผู้ตามในยุค HBM3/HBM3E อย่างไรก็ตาม SK Hynix ยังคงเป็นผู้นำส่วนแบ่งตลาด HBM โดยรวมด้วยความสัมพันธ์อันแน่นแฟ้นกับ Nvidia และกำลังตอบโต้กลับอย่างรุนแรงด้วยตัวอย่าง HBM4E ของตัวเอง ทำให้การแข่งขันในตลาด HBM4 ที่เหลือเพียงสองราย (หลัง Micron หลุดวงโคจร) กำลังจะเข้มข้นขึ้นในสมรภูมิ HBM4E และ Custom HBM ซึ่งการบูรณาการธุรกิจ foundry ของซัมซุงอาจเป็นแต้มต่อสำคัญ
HBM | DRAM | Samsung Semiconductor Global