คำตอบการวิจัย
ประเด็นสำคัญ AMD ใช้แบบจำลองภายในประเมินว่า ชิป EPYC 9965 (192 คอร์) ในปัจจุบันให้ประสิทธิภาพ throughput ต่อแร็คเป็น 2.37 เท่า และชิป EPYC Venice (256 คอร์) รุ่นถัดไปเป็น 3.3 เท่า เมื่อเทียบกับ NVIDIA Vera (88 คอร์) โดยใช้เกณฑ์งบพ... ข้อถกเถียงนี้เกิดจากมุมมองที่ต่างกัน: AMD เน้นย้ำว่าประสิทธิภาพระดับแร็คสำหรับงานบริการพื้นฐานของ AI (เช่น ฐานข้อมูล, เว็บเซิร์ฟเวอร์, แคช) คือตัวชี้วัดที่แท้จริง ซึ่งสวนทางกับ NVIDIA ที่มุ่งเน้นประสิทธิภาพการทำงานแบบ... หัวใจสำคัญของบทวิเคราะห์นี้คือคำถามเชิงปรัชญา: คุณจะวัดคุณค่าของซีพียูจากความเร็วสูงสุดต่อหนึ่งชิป หรือจากจำนวนคอร์ทั้งหมดที่คุณสามารถอัดลงในแร็คเพื่อรองรับ AI Agent พร้อมกันนับหมื่นตัว? What arguments did AMD make in its June 9 technical blog to counter Nvidia's Vera CPU benchmarks, specifically regarding rack-scale AI workl AMD's rack-scale throughput argument pits its high-core-count EPYC processors against NVIDIA's 88-core Vera CPU. | Image: Studio Global AI พรอมต์ Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What arguments did AMD make in its June 9 technical blog to counter Nvidia's Vera CPU benchmarks, specifically regarding rack-scale AI workl. Article summary: On June 10, 2026, AMD published a blog post and accompanying methodology paper arguing that NVIDIA's Vera benchmarks miss the critical dimension of **rack-scale throughput** for agentic AI — where the CPU handles orchest. Topic tags: general, general web, user generated, documentation. Reference image context from search candidates: Reference image 1: visual subject "# AMD’s bold claim: Nvidia has no moat. ## Instinct goes rackscale with "Helios" AI Rack. **During Advancing AI 2025 in San Jose, AMD was adamant: Nvidia can be beaten and has no m" source context "AMD's bold claim: Nvidia has no moat - Techzine Global" Reference image 2: visual subject "AMD has po
openai.com คนยังถาม คำตอบสั้น ๆ สำหรับ "AMD สวน NVIDIA ชี้ศึก CPU ไม่ได้วัดกันที่ความเร็วต่อชิป แต่วัดที่ 'ความหนาแน่นต่อแร็ค' ชู Venice 256-core เหนือกว่า 3.3 เท่า" คืออะไร AMD ใช้แบบจำลองภายในประเมินว่า ชิป EPYC 9965 (192 คอร์) ในปัจจุบันให้ประสิทธิภาพ throughput ต่อแร็คเป็น 2.37 เท่า และชิป EPYC Venice (256 คอร์) รุ่นถัดไปเป็น 3.3 เท่า เมื่อเทียบกับ NVIDIA Vera (88 คอร์) โดยใช้เกณฑ์งบพ...
ประเด็นสำคัญที่ต้องตรวจสอบก่อนคืออะไร? AMD ใช้แบบจำลองภายในประเมินว่า ชิป EPYC 9965 (192 คอร์) ในปัจจุบันให้ประสิทธิภาพ throughput ต่อแร็คเป็น 2.37 เท่า และชิป EPYC Venice (256 คอร์) รุ่นถัดไปเป็น 3.3 เท่า เมื่อเทียบกับ NVIDIA Vera (88 คอร์) โดยใช้เกณฑ์งบพ... ข้อถกเถียงนี้เกิดจากมุมมองที่ต่างกัน: AMD เน้นย้ำว่าประสิทธิภาพระดับแร็คสำหรับงานบริการพื้นฐานของ AI (เช่น ฐานข้อมูล, เว็บเซิร์ฟเวอร์, แคช) คือตัวชี้วัดที่แท้จริง ซึ่งสวนทางกับ NVIDIA ที่มุ่งเน้นประสิทธิภาพการทำงานแบบ...
ฉันควรทำอย่างไรต่อไปในทางปฏิบัติ? หัวใจสำคัญของบทวิเคราะห์นี้คือคำถามเชิงปรัชญา: คุณจะวัดคุณค่าของซีพียูจากความเร็วสูงสุดต่อหนึ่งชิป หรือจากจำนวนคอร์ทั้งหมดที่คุณสามารถอัดลงในแร็คเพื่อรองรับ AI Agent พร้อมกันนับหมื่นตัว?
คำตอบการวิจัย
ประเด็นสำคัญ AMD ใช้แบบจำลองภายในประเมินว่า ชิป EPYC 9965 (192 คอร์) ในปัจจุบันให้ประสิทธิภาพ throughput ต่อแร็คเป็น 2.37 เท่า และชิป EPYC Venice (256 คอร์) รุ่นถัดไปเป็น 3.3 เท่า เมื่อเทียบกับ NVIDIA Vera (88 คอร์) โดยใช้เกณฑ์งบพ... ข้อถกเถียงนี้เกิดจากมุมมองที่ต่างกัน: AMD เน้นย้ำว่าประสิทธิภาพระดับแร็คสำหรับงานบริการพื้นฐานของ AI (เช่น ฐานข้อมูล, เว็บเซิร์ฟเวอร์, แคช) คือตัวชี้วัดที่แท้จริง ซึ่งสวนทางกับ NVIDIA ที่มุ่งเน้นประสิทธิภาพการทำงานแบบ... หัวใจสำคัญของบทวิเคราะห์นี้คือคำถามเชิงปรัชญา: คุณจะวัดคุณค่าของซีพียูจากความเร็วสูงสุดต่อหนึ่งชิป หรือจากจำนวนคอร์ทั้งหมดที่คุณสามารถอัดลงในแร็คเพื่อรองรับ AI Agent พร้อมกันนับหมื่นตัว? What arguments did AMD make in its June 9 technical blog to counter Nvidia's Vera CPU benchmarks, specifically regarding rack-scale AI workl AMD's rack-scale throughput argument pits its high-core-count EPYC processors against NVIDIA's 88-core Vera CPU. | Image: Studio Global AI พรอมต์ Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: What arguments did AMD make in its June 9 technical blog to counter Nvidia's Vera CPU benchmarks, specifically regarding rack-scale AI workl. Article summary: On June 10, 2026, AMD published a blog post and accompanying methodology paper arguing that NVIDIA's Vera benchmarks miss the critical dimension of **rack-scale throughput** for agentic AI — where the CPU handles orchest. Topic tags: general, general web, user generated, documentation. Reference image context from search candidates: Reference image 1: visual subject "# AMD’s bold claim: Nvidia has no moat. ## Instinct goes rackscale with "Helios" AI Rack. **During Advancing AI 2025 in San Jose, AMD was adamant: Nvidia can be beaten and has no m" source context "AMD's bold claim: Nvidia has no moat - Techzine Global" Reference image 2: visual subject "AMD has po
openai.com คนยังถาม คำตอบสั้น ๆ สำหรับ "AMD สวน NVIDIA ชี้ศึก CPU ไม่ได้วัดกันที่ความเร็วต่อชิป แต่วัดที่ 'ความหนาแน่นต่อแร็ค' ชู Venice 256-core เหนือกว่า 3.3 เท่า" คืออะไร AMD ใช้แบบจำลองภายในประเมินว่า ชิป EPYC 9965 (192 คอร์) ในปัจจุบันให้ประสิทธิภาพ throughput ต่อแร็คเป็น 2.37 เท่า และชิป EPYC Venice (256 คอร์) รุ่นถัดไปเป็น 3.3 เท่า เมื่อเทียบกับ NVIDIA Vera (88 คอร์) โดยใช้เกณฑ์งบพ...
ประเด็นสำคัญที่ต้องตรวจสอบก่อนคืออะไร? AMD ใช้แบบจำลองภายในประเมินว่า ชิป EPYC 9965 (192 คอร์) ในปัจจุบันให้ประสิทธิภาพ throughput ต่อแร็คเป็น 2.37 เท่า และชิป EPYC Venice (256 คอร์) รุ่นถัดไปเป็น 3.3 เท่า เมื่อเทียบกับ NVIDIA Vera (88 คอร์) โดยใช้เกณฑ์งบพ... ข้อถกเถียงนี้เกิดจากมุมมองที่ต่างกัน: AMD เน้นย้ำว่าประสิทธิภาพระดับแร็คสำหรับงานบริการพื้นฐานของ AI (เช่น ฐานข้อมูล, เว็บเซิร์ฟเวอร์, แคช) คือตัวชี้วัดที่แท้จริง ซึ่งสวนทางกับ NVIDIA ที่มุ่งเน้นประสิทธิภาพการทำงานแบบ...
ฉันควรทำอย่างไรต่อไปในทางปฏิบัติ? หัวใจสำคัญของบทวิเคราะห์นี้คือคำถามเชิงปรัชญา: คุณจะวัดคุณค่าของซีพียูจากความเร็วสูงสุดต่อหนึ่งชิป หรือจากจำนวนคอร์ทั้งหมดที่คุณสามารถอัดลงในแร็คเพื่อรองรับ AI Agent พร้อมกันนับหมื่นตัว?
เปิดสกอร์การ์ดระดับแร็ค: AMD จัดอันดับซีพียูแต่ละค่ายอย่างไร แพลตฟอร์ม จำนวนคอร์ต่อซีพียู ประสิทธิภาพต่อแร็คที่เป็นมาตรฐาน (ค่าเฉลี่ยเรขาคณิต) NVIDIA Vera (88C, Olympus ARM) 88 1.00x (ค่าตั้งต้น) Intel Xeon 6980P (128C, Granite Rapids-AP) 128 1.46x AMD EPYC 9965 "Turin" (192C, Zen 5) 192 2.37x AMD EPYC "Venice" (256C, Zen 6) 256 3.30x (เป็นตัวเลขคาดการณ์)
หากเจาะลึกลงไปในรายละเอียดของ Venice เทียบกับ Vera จะเห็นตัวเลขที่ก้าวร้าวขึ้นไปอีก โดยมีช่วงคาดการณ์ตั้งแต่ประสิทธิภาพเหนือกว่าถึง 2.40 เท่าในงานจำนวนเต็ม ไปจนถึง 4.05 เท่าในการทำธุรกรรมฐานข้อมูลแบบ TPROC-C
ข้อถกเถียงสุดคลาสสิก: จำนวนคอร์ต่อวัตต์ vs ประสิทธิภาพต่อคอร์ การเห็นต่างในครั้งนี้ตั้งอยู่บนฟิสิกส์พื้นฐานและการคำนวณประสิทธิภาพพลังงาน แบบจำลองของ AMD ประมาณการว่าชิปของตนใช้พลังงานรวมต่อโหนด (Node Power) แบบ Dual-Socket ในระดับที่เป็นมาตรฐานต่ำกว่า Vera เมื่อทุกแร็คถูกจำกัดที่ 100 กิโลวัตต์ การใช้พลังงานต่อโหนดที่ต่ำกว่าย่อมหมายความว่า คุณสามารถติดตั้งเซิร์ฟเวอร์ได้มากขึ้นในทางกายภาพ การวิเคราะห์ของ AMD แสดงให้เห็นว่าในขณะที่แร็คของ Vera มีจำนวนโหนดแบบมาตรฐานที่ 1.00x แร็คของ EPYC 9965 สามารถบรรจุคอร์มากกว่าเป็น 1.86 เท่า และแร็คของ Venice สามารถบรรจุได้ถึง 2.08 เท่า
อย่างไรก็ดี AMD ก็ยังคงอ้างสิทธิ์ในเรื่องประสิทธิภาพต่อคอร์เช่นกัน เอกสารดังกล่าวประมาณการว่า Venice รุ่น 64 คอร์ จะให้ประสิทธิภาพต่อคอร์ในแบบ SPECrate สูงกว่า 27% เมื่อเทียบกับ Vera ที่มี 88 คอร์ และแม้แต่ Venice รุ่น 96 คอร์ ก็ยังคาดว่าจะคงความได้เปรียบต่อคอร์อยู่ที่ 11% เมื่อเทียบกับชิปของ NVIDIA
สองมุมมองจากสงครามซีพียู
มุมมองของ NVIDIA: ความเร็วต่อซ็อกเก็ตเดียว. NVIDIA วางตำแหน่ง Vera ให้เป็น "ซีพียูเพื่อเอเจนต์" ที่สร้างมาเพื่อสภาพแวดล้อมแบบ Sandbox ที่มีการทำงานพร้อมกันจำนวนมหาศาล ซึ่งความเร็วของหนึ่งชิปคือสิ่งสำคัญสูงสุด บล็อกทางเทคนิคของบริษัทอ้างว่า Vera มอบประสิทธิภาพ Sandbox สำหรับ Agentic ได้สูงกว่าแพลตฟอร์ม x86 คู่แข่งถึง 1.5 เท่า โดยได้แรงหนุนจากแบนด์วิดธ์หน่วยความจำ 1.2 TB/s และคอร์ Olympus แบบปรับแต่งเองพร้อมเทคโนโลยี NVIDIA Spatial Multithreading
มุมมองของ AMD: ความหนาแน่นของการให้บริการต่อแร็ค. AMD ปรับกรอบการสนทนาใหม่ให้เป็นเรื่องของสภาพแวดล้อมการใช้งาน Agentic AI จริง ซึ่ง GPU ทำหน้าที่ประมวลผลโมเดล แต่ CPU ต้องจัดการทุกอย่างที่อยู่รอบๆ ไม่ว่าจะเป็นการประสานงาน (Orchestration), การยืนยันตัวตนผู้ใช้, ชั้นของระบบแคช, และการสืบค้นฐานข้อมูล ในมุมมองนี้ การให้บริการ AI Agent พร้อมกัน 10,000 ตัว ต้องใช้พลังประมวลผลแบบมัลติเธรดขนาดมหาศาล ซึ่งจะได้รับประโยชน์สูงสุดจากการเพิ่มความหนาแน่นของจำนวนคอร์ต่อแร็ค
ข้อควรระวังสำคัญเบื้องหลังตัวเลข 3.3x แม้ว่าตัวเลขพาดหัวของ AMD จะน่าสนใจอย่างมาก แต่มันจำเป็นต้องอาศัยบริบทเพิ่มเติมอีกพอสมควร
ตัวเลขทั้งหมดเป็นเพียงการประมาณการภายในของ AMD. ข้อควรระวังที่สำคัญที่สุดคือ โดยเฉพาะตัวเลขของ Venice นั้นเป็นเพียงการคาดการณ์ก่อนมีชิปจริง (Pre-silicon Projections) ไม่ใช่ผลการทดสอบจากการวัดผลอิสระ การวิเคราะห์ทั้งหมดนี้เป็นแบบจำลอง (Model) ไม่ใช่การทดสอบจริง
NVIDIA ก็เล่าเรื่องที่แตกต่างด้วยภาระงานต่างออกไป. ตัวชี้วัดของ NVIDIA เอง ที่ใช้กลุ่มภาระงานของ Sandbox และ Compilation แบบเฉพาะ มักจะแสดงให้เห็นว่า Vera มีประสิทธิภาพเหนือกว่า EPYC ระดับสูงของ AMD ในปัจจุบันแบบต่อซ็อกเก็ตเดียว
เป็นการเปรียบเทียบ 'ม้า' กับ 'เรือ'. ค่าเฉลี่ยเรขาคณิตจากหกภาระงานของ AMD นั้นเน้นไปที่งานบริการโครงสร้างพื้นฐานที่ฝั่ง CPU เป็นหลัก มันไม่ได้รวมเอาภาระงานอย่าง Sandbox Compilation หรือการรันคำสั่งเครื่องมือ (Tool-call) ที่เป็นแกนหลักในการตลาดของ NVIDIA สำหรับ Vera เข้าไปด้วย
การใช้พลังงานของ Vera ถูก AMD 'คาดการณ์' เอาเอง. ปัจจัยสำคัญที่ผลักดันความได้เปรียบในระดับแร็คของ AMD คือข้อสันนิษฐานเรื่องพลังงานของ Vera ในแบบจำลองของ AMD นั้น Vera มีการใช้พลังงานต่อโหนด (Node Power) ในเกณฑ์มาตรฐานสูงที่สุด ซึ่งจำกัดจำนวนโหนดที่ใส่ในแร็คได้ นี่เป็นข้อสันนิษฐานของ AMD เอง ไม่ใช่ข้อมูลวัดผลที่ผ่านการยืนยันแล้วของ Vera
กำหนดการวางตลาด: แล้วเมื่อไหร่เราจะได้ใช้ของจริง? ระยะเวลาในการผลิตและวางจำหน่ายเพิ่มมิติที่น่าสนใจให้กับพลวัตการแข่งขันครั้งนี้
AMD EPYC 9965 "Turin" (Zen 5): นี่คือรุ่นเรือธงปัจจุบันที่มี 192 คอร์ และเป็นพื้นฐานสำหรับคำกล่าวอ้างของ AMD ว่าให้ประสิทธิภาพต่อแร็คเหนือ Vera ถึง 2.37 เท่า มันกำลังวางจำหน่ายแล้วในขณะนี้
AMD EPYC "Venice" (Zen 6, 256-core): AMD ยืนยันเมื่อวันที่ 21 พฤษภาคม 2026 ว่า Venice ได้เข้าสู่กระบวนการผลิตจำนวนมาก (Volume Production) บนเทคโนโลยี 2nm อันล้ำสมัยของ TSMC แล้ว โดยซีพียู EPYC Venice สำหรับเซิร์ฟเวอร์นั้น คาดว่าจะเปิดตัวในครึ่งหลังของปี 2026
NVIDIA Vera: NVIDIA ได้เริ่มจัดส่งซีพียู Vera ชุดแรกให้กับห้องปฏิบัติการ AI ชั้นนำ อาทิ Anthropic, OpenAI และ Oracle Cloud Infrastructure ในช่วงกลางเดือนพฤษภาคม 2026 โดยคาดว่าพาร์ทเนอร์รายอื่นๆ จะพร้อมให้บริการในครึ่งหลังของปีนี้
ในขณะที่ชิปทั้งสองฝั่งกำลังใกล้ถึงวันที่จะวางจำหน่ายจริงแก่สาธารณะ การถกเถียงนี้จะย้ายจากสไลด์นำเสนอของแต่ละค่ายไปสู่บททดสอบจริงในศูนย์ข้อมูลของบุคคลที่สาม จนกว่าจะถึงวันนั้น ข้อสรุปที่มีประโยชน์ที่สุดอาจไม่ใช่การถกเถียงว่าซีพียูตัวไหน "เร็วกว่า" กันแน่ แต่มันคือการตั้งคำถามที่ว่า "คุณได้ตรวจสอบแน่ใจแล้วหรือยังว่าโครงสร้างพื้นฐานที่คุณกำลังประเมินนั้น เหมาะสมกับภาระงานเฉพาะที่คุณตั้งใจจะใช้งานจริง"
เปิดสกอร์การ์ดระดับแร็ค: AMD จัดอันดับซีพียูแต่ละค่ายอย่างไร แพลตฟอร์ม จำนวนคอร์ต่อซีพียู ประสิทธิภาพต่อแร็คที่เป็นมาตรฐาน (ค่าเฉลี่ยเรขาคณิต) NVIDIA Vera (88C, Olympus ARM) 88 1.00x (ค่าตั้งต้น) Intel Xeon 6980P (128C, Granite Rapids-AP) 128 1.46x AMD EPYC 9965 "Turin" (192C, Zen 5) 192 2.37x AMD EPYC "Venice" (256C, Zen 6) 256 3.30x (เป็นตัวเลขคาดการณ์)
หากเจาะลึกลงไปในรายละเอียดของ Venice เทียบกับ Vera จะเห็นตัวเลขที่ก้าวร้าวขึ้นไปอีก โดยมีช่วงคาดการณ์ตั้งแต่ประสิทธิภาพเหนือกว่าถึง 2.40 เท่าในงานจำนวนเต็ม ไปจนถึง 4.05 เท่าในการทำธุรกรรมฐานข้อมูลแบบ TPROC-C
ข้อถกเถียงสุดคลาสสิก: จำนวนคอร์ต่อวัตต์ vs ประสิทธิภาพต่อคอร์ การเห็นต่างในครั้งนี้ตั้งอยู่บนฟิสิกส์พื้นฐานและการคำนวณประสิทธิภาพพลังงาน แบบจำลองของ AMD ประมาณการว่าชิปของตนใช้พลังงานรวมต่อโหนด (Node Power) แบบ Dual-Socket ในระดับที่เป็นมาตรฐานต่ำกว่า Vera เมื่อทุกแร็คถูกจำกัดที่ 100 กิโลวัตต์ การใช้พลังงานต่อโหนดที่ต่ำกว่าย่อมหมายความว่า คุณสามารถติดตั้งเซิร์ฟเวอร์ได้มากขึ้นในทางกายภาพ การวิเคราะห์ของ AMD แสดงให้เห็นว่าในขณะที่แร็คของ Vera มีจำนวนโหนดแบบมาตรฐานที่ 1.00x แร็คของ EPYC 9965 สามารถบรรจุคอร์มากกว่าเป็น 1.86 เท่า และแร็คของ Venice สามารถบรรจุได้ถึง 2.08 เท่า
อย่างไรก็ดี AMD ก็ยังคงอ้างสิทธิ์ในเรื่องประสิทธิภาพต่อคอร์เช่นกัน เอกสารดังกล่าวประมาณการว่า Venice รุ่น 64 คอร์ จะให้ประสิทธิภาพต่อคอร์ในแบบ SPECrate สูงกว่า 27% เมื่อเทียบกับ Vera ที่มี 88 คอร์ และแม้แต่ Venice รุ่น 96 คอร์ ก็ยังคาดว่าจะคงความได้เปรียบต่อคอร์อยู่ที่ 11% เมื่อเทียบกับชิปของ NVIDIA
สองมุมมองจากสงครามซีพียู
มุมมองของ NVIDIA: ความเร็วต่อซ็อกเก็ตเดียว. NVIDIA วางตำแหน่ง Vera ให้เป็น "ซีพียูเพื่อเอเจนต์" ที่สร้างมาเพื่อสภาพแวดล้อมแบบ Sandbox ที่มีการทำงานพร้อมกันจำนวนมหาศาล ซึ่งความเร็วของหนึ่งชิปคือสิ่งสำคัญสูงสุด บล็อกทางเทคนิคของบริษัทอ้างว่า Vera มอบประสิทธิภาพ Sandbox สำหรับ Agentic ได้สูงกว่าแพลตฟอร์ม x86 คู่แข่งถึง 1.5 เท่า โดยได้แรงหนุนจากแบนด์วิดธ์หน่วยความจำ 1.2 TB/s และคอร์ Olympus แบบปรับแต่งเองพร้อมเทคโนโลยี NVIDIA Spatial Multithreading
มุมมองของ AMD: ความหนาแน่นของการให้บริการต่อแร็ค. AMD ปรับกรอบการสนทนาใหม่ให้เป็นเรื่องของสภาพแวดล้อมการใช้งาน Agentic AI จริง ซึ่ง GPU ทำหน้าที่ประมวลผลโมเดล แต่ CPU ต้องจัดการทุกอย่างที่อยู่รอบๆ ไม่ว่าจะเป็นการประสานงาน (Orchestration), การยืนยันตัวตนผู้ใช้, ชั้นของระบบแคช, และการสืบค้นฐานข้อมูล ในมุมมองนี้ การให้บริการ AI Agent พร้อมกัน 10,000 ตัว ต้องใช้พลังประมวลผลแบบมัลติเธรดขนาดมหาศาล ซึ่งจะได้รับประโยชน์สูงสุดจากการเพิ่มความหนาแน่นของจำนวนคอร์ต่อแร็ค
ข้อควรระวังสำคัญเบื้องหลังตัวเลข 3.3x แม้ว่าตัวเลขพาดหัวของ AMD จะน่าสนใจอย่างมาก แต่มันจำเป็นต้องอาศัยบริบทเพิ่มเติมอีกพอสมควร
ตัวเลขทั้งหมดเป็นเพียงการประมาณการภายในของ AMD. ข้อควรระวังที่สำคัญที่สุดคือ โดยเฉพาะตัวเลขของ Venice นั้นเป็นเพียงการคาดการณ์ก่อนมีชิปจริง (Pre-silicon Projections) ไม่ใช่ผลการทดสอบจากการวัดผลอิสระ การวิเคราะห์ทั้งหมดนี้เป็นแบบจำลอง (Model) ไม่ใช่การทดสอบจริง
NVIDIA ก็เล่าเรื่องที่แตกต่างด้วยภาระงานต่างออกไป. ตัวชี้วัดของ NVIDIA เอง ที่ใช้กลุ่มภาระงานของ Sandbox และ Compilation แบบเฉพาะ มักจะแสดงให้เห็นว่า Vera มีประสิทธิภาพเหนือกว่า EPYC ระดับสูงของ AMD ในปัจจุบันแบบต่อซ็อกเก็ตเดียว
เป็นการเปรียบเทียบ 'ม้า' กับ 'เรือ'. ค่าเฉลี่ยเรขาคณิตจากหกภาระงานของ AMD นั้นเน้นไปที่งานบริการโครงสร้างพื้นฐานที่ฝั่ง CPU เป็นหลัก มันไม่ได้รวมเอาภาระงานอย่าง Sandbox Compilation หรือการรันคำสั่งเครื่องมือ (Tool-call) ที่เป็นแกนหลักในการตลาดของ NVIDIA สำหรับ Vera เข้าไปด้วย
การใช้พลังงานของ Vera ถูก AMD 'คาดการณ์' เอาเอง. ปัจจัยสำคัญที่ผลักดันความได้เปรียบในระดับแร็คของ AMD คือข้อสันนิษฐานเรื่องพลังงานของ Vera ในแบบจำลองของ AMD นั้น Vera มีการใช้พลังงานต่อโหนด (Node Power) ในเกณฑ์มาตรฐานสูงที่สุด ซึ่งจำกัดจำนวนโหนดที่ใส่ในแร็คได้ นี่เป็นข้อสันนิษฐานของ AMD เอง ไม่ใช่ข้อมูลวัดผลที่ผ่านการยืนยันแล้วของ Vera
กำหนดการวางตลาด: แล้วเมื่อไหร่เราจะได้ใช้ของจริง? ระยะเวลาในการผลิตและวางจำหน่ายเพิ่มมิติที่น่าสนใจให้กับพลวัตการแข่งขันครั้งนี้
AMD EPYC 9965 "Turin" (Zen 5): นี่คือรุ่นเรือธงปัจจุบันที่มี 192 คอร์ และเป็นพื้นฐานสำหรับคำกล่าวอ้างของ AMD ว่าให้ประสิทธิภาพต่อแร็คเหนือ Vera ถึง 2.37 เท่า มันกำลังวางจำหน่ายแล้วในขณะนี้
AMD EPYC "Venice" (Zen 6, 256-core): AMD ยืนยันเมื่อวันที่ 21 พฤษภาคม 2026 ว่า Venice ได้เข้าสู่กระบวนการผลิตจำนวนมาก (Volume Production) บนเทคโนโลยี 2nm อันล้ำสมัยของ TSMC แล้ว โดยซีพียู EPYC Venice สำหรับเซิร์ฟเวอร์นั้น คาดว่าจะเปิดตัวในครึ่งหลังของปี 2026
NVIDIA Vera: NVIDIA ได้เริ่มจัดส่งซีพียู Vera ชุดแรกให้กับห้องปฏิบัติการ AI ชั้นนำ อาทิ Anthropic, OpenAI และ Oracle Cloud Infrastructure ในช่วงกลางเดือนพฤษภาคม 2026 โดยคาดว่าพาร์ทเนอร์รายอื่นๆ จะพร้อมให้บริการในครึ่งหลังของปีนี้
ในขณะที่ชิปทั้งสองฝั่งกำลังใกล้ถึงวันที่จะวางจำหน่ายจริงแก่สาธารณะ การถกเถียงนี้จะย้ายจากสไลด์นำเสนอของแต่ละค่ายไปสู่บททดสอบจริงในศูนย์ข้อมูลของบุคคลที่สาม จนกว่าจะถึงวันนั้น ข้อสรุปที่มีประโยชน์ที่สุดอาจไม่ใช่การถกเถียงว่าซีพียูตัวไหน "เร็วกว่า" กันแน่ แต่มันคือการตั้งคำถามที่ว่า "คุณได้ตรวจสอบแน่ใจแล้วหรือยังว่าโครงสร้างพื้นฐานที่คุณกำลังประเมินนั้น เหมาะสมกับภาระงานเฉพาะที่คุณตั้งใจจะใช้งานจริง"