คำตอบการวิจัย
ประเด็นสำคัญ แบตเตอรี่ BYD Blade รุ่นที่สอง ชาร์จจาก 10% ถึง 97% ได้ใน 9 นาที แต่กำลังการผลิตตามไม่ทัน ทำให้รถ SUV กว่า 100,000 คันต้องรอ และประธานบริษัทฯ ระบุยอดขายปี 2026 ทั้งปีจะขึ้นอยู่กับความเร็วในการเพิ่มสายการผลิตแบตเตอรี่... สถานีชาร์จเร็ว 1,500 kW ภายใต้ชื่อ Flash Charging ผุดแล้วกว่า 5,700 แห่งในจีนภายใน 2 เดือน BYD ตั้งเป้า 20,000 แห่งในจีน และ 3,000 แห่งในยุโรปภายในสิ้นปี 2026 [19] [20] [22] ยอดขายเดือนพฤษภาคม 2026 สิ้นสุดการถดถอย 8 เดือนติด ด้วยยอด 376,990 คัน เพิ่มขึ้น 19.4% จากเดือนก่อนหน้า โดยยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าล้วนแซงหน้ารถปลั๊กอินไฮบริดเป็นครั้งแรกในปีนี้ [37] [52] How does BYD's second-generation Blade Battery production bottleneck affect its 2026 sales outlook, what are the key specifications and orde BYD's second-generation Blade Battery and 1,500 kW Flash Charging network are the engine of its 2026 turnaround—and the cause of its biggest production bottleneck. AI พรอมต์ Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: How does BYD's second-generation Blade Battery production bottleneck affect its 2026 sales outlook, what are the key specifications and orde. Article summary: ## Production Bottleneck and 2026 Sales Outlook. Topic tags: general, general web, user generated, news. Reference image context from search candidates: Reference image 1: visual subject "# Follow us. # BYD ramps up Blade Battery 2.0 production as Fang Cheng Bao sales top 400,000. BYD is accelerating production expansion for its Blade Battery 2.0 packs after severe" source context "BYD ramps up Blade Battery 2.0 production as Fang Cheng Bao sales top 400,000" Reference image 2: visual subject "# Follow us. # BYD ramps up Blade Battery 2.0 production as Fang Cheng Bao sales top 400,000. BYD is accelerating production expansion for its Blade Battery 2.0 packs aft
openai.com Blade Battery รุ่นที่สองของ BYD เป็นทั้งความสำเร็จครั้งใหญ่และปัญหาใหญ่ที่สุดในปี 2026 นี้ เทคโนโลยีใหม่ช่วยลดเวลาในการชาร์จเหลือเพียง 5 นาที สำหรับการชาร์จ 10-70% และปลดล็อกระยะทางวิ่ง 1,000 กม. ตามมาตรฐาน CLTC แต่ความต้องการที่พุ่งสูงลิ่วกลับกลายเป็นดาบสองคม เมื่อกำลังการผลิตที่มีสร้างไม่ทัน จนกลายเป็นคอขวดที่ทำให้รถ SUV กว่า 100,000 คันต้องจอดรอส่งมอบ และทำให้ประธานบริษัทฯ ออกมายอมรับว่ายอดขายทั้งปีของบริษัทจะขึ้นอยู่กับความเร็วในการขยายสายการผลิตแบตเตอรี่เพียงอย่างเดียว
คอขวดการผลิตที่กำลังรั้ง BYD เอาไว้
การเปลี่ยนผ่านจาก Blade Battery รุ่นแรก ไปสู่รุ่นที่สองที่มาพร้อมเทคโนโลยี Flash Charging จำเป็นต้องปรับปรุงสายการผลิตขนานใหญ่ ทำให้เกิดช่องว่างของกำลังการผลิตที่บริษัทกำลังเร่งปิดอยู่ ในงานประชุมผู้ถือหุ้นประจำปีวันที่ 9 มิถุนายน 2026 ประธานบริษัท หวัง ฉวนฝู กล่าวว่ายอดขายในปีนี้จะขึ้นอยู่กับกำลังการผลิตแบตเตอรี่เป็นหลัก และจะมีการเพิ่มกำลังการผลิตขนานใหญ่ในปี 2027
คนยังถาม คำตอบสั้น ๆ สำหรับ "BYD กับดาบสองคมของ Blade Battery 2.0: ขุมพลังในฝันที่ผลิตตามไม่ทัน" คืออะไร แบตเตอรี่ BYD Blade รุ่นที่สอง ชาร์จจาก 10% ถึง 97% ได้ใน 9 นาที แต่กำลังการผลิตตามไม่ทัน ทำให้รถ SUV กว่า 100,000 คันต้องรอ และประธานบริษัทฯ ระบุยอดขายปี 2026 ทั้งปีจะขึ้นอยู่กับความเร็วในการเพิ่มสายการผลิตแบตเตอรี่...
ประเด็นสำคัญที่ต้องตรวจสอบก่อนคืออะไร? แบตเตอรี่ BYD Blade รุ่นที่สอง ชาร์จจาก 10% ถึง 97% ได้ใน 9 นาที แต่กำลังการผลิตตามไม่ทัน ทำให้รถ SUV กว่า 100,000 คันต้องรอ และประธานบริษัทฯ ระบุยอดขายปี 2026 ทั้งปีจะขึ้นอยู่กับความเร็วในการเพิ่มสายการผลิตแบตเตอรี่... สถานีชาร์จเร็ว 1,500 kW ภายใต้ชื่อ Flash Charging ผุดแล้วกว่า 5,700 แห่งในจีนภายใน 2 เดือน BYD ตั้งเป้า 20,000 แห่งในจีน และ 3,000 แห่งในยุโรปภายในสิ้นปี 2026 [19] [20] [22]
ฉันควรทำอย่างไรต่อไปในทางปฏิบัติ? ยอดขายเดือนพฤษภาคม 2026 สิ้นสุดการถดถอย 8 เดือนติด ด้วยยอด 376,990 คัน เพิ่มขึ้น 19.4% จากเดือนก่อนหน้า โดยยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าล้วนแซงหน้ารถปลั๊กอินไฮบริดเป็นครั้งแรกในปีนี้ [37] [52]
คำตอบการวิจัย
ประเด็นสำคัญ แบตเตอรี่ BYD Blade รุ่นที่สอง ชาร์จจาก 10% ถึง 97% ได้ใน 9 นาที แต่กำลังการผลิตตามไม่ทัน ทำให้รถ SUV กว่า 100,000 คันต้องรอ และประธานบริษัทฯ ระบุยอดขายปี 2026 ทั้งปีจะขึ้นอยู่กับความเร็วในการเพิ่มสายการผลิตแบตเตอรี่... สถานีชาร์จเร็ว 1,500 kW ภายใต้ชื่อ Flash Charging ผุดแล้วกว่า 5,700 แห่งในจีนภายใน 2 เดือน BYD ตั้งเป้า 20,000 แห่งในจีน และ 3,000 แห่งในยุโรปภายในสิ้นปี 2026 [19] [20] [22] ยอดขายเดือนพฤษภาคม 2026 สิ้นสุดการถดถอย 8 เดือนติด ด้วยยอด 376,990 คัน เพิ่มขึ้น 19.4% จากเดือนก่อนหน้า โดยยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าล้วนแซงหน้ารถปลั๊กอินไฮบริดเป็นครั้งแรกในปีนี้ [37] [52] How does BYD's second-generation Blade Battery production bottleneck affect its 2026 sales outlook, what are the key specifications and orde BYD's second-generation Blade Battery and 1,500 kW Flash Charging network are the engine of its 2026 turnaround—and the cause of its biggest production bottleneck. AI พรอมต์ Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: How does BYD's second-generation Blade Battery production bottleneck affect its 2026 sales outlook, what are the key specifications and orde. Article summary: ## Production Bottleneck and 2026 Sales Outlook. Topic tags: general, general web, user generated, news. Reference image context from search candidates: Reference image 1: visual subject "# Follow us. # BYD ramps up Blade Battery 2.0 production as Fang Cheng Bao sales top 400,000. BYD is accelerating production expansion for its Blade Battery 2.0 packs after severe" source context "BYD ramps up Blade Battery 2.0 production as Fang Cheng Bao sales top 400,000" Reference image 2: visual subject "# Follow us. # BYD ramps up Blade Battery 2.0 production as Fang Cheng Bao sales top 400,000. BYD is accelerating production expansion for its Blade Battery 2.0 packs aft
openai.com Blade Battery รุ่นที่สองของ BYD เป็นทั้งความสำเร็จครั้งใหญ่และปัญหาใหญ่ที่สุดในปี 2026 นี้ เทคโนโลยีใหม่ช่วยลดเวลาในการชาร์จเหลือเพียง 5 นาที สำหรับการชาร์จ 10-70% และปลดล็อกระยะทางวิ่ง 1,000 กม. ตามมาตรฐาน CLTC แต่ความต้องการที่พุ่งสูงลิ่วกลับกลายเป็นดาบสองคม เมื่อกำลังการผลิตที่มีสร้างไม่ทัน จนกลายเป็นคอขวดที่ทำให้รถ SUV กว่า 100,000 คันต้องจอดรอส่งมอบ และทำให้ประธานบริษัทฯ ออกมายอมรับว่ายอดขายทั้งปีของบริษัทจะขึ้นอยู่กับความเร็วในการขยายสายการผลิตแบตเตอรี่เพียงอย่างเดียว
คอขวดการผลิตที่กำลังรั้ง BYD เอาไว้
การเปลี่ยนผ่านจาก Blade Battery รุ่นแรก ไปสู่รุ่นที่สองที่มาพร้อมเทคโนโลยี Flash Charging จำเป็นต้องปรับปรุงสายการผลิตขนานใหญ่ ทำให้เกิดช่องว่างของกำลังการผลิตที่บริษัทกำลังเร่งปิดอยู่ ในงานประชุมผู้ถือหุ้นประจำปีวันที่ 9 มิถุนายน 2026 ประธานบริษัท หวัง ฉวนฝู กล่าวว่ายอดขายในปีนี้จะขึ้นอยู่กับกำลังการผลิตแบตเตอรี่เป็นหลัก และจะมีการเพิ่มกำลังการผลิตขนานใหญ่ในปี 2027
คนยังถาม คำตอบสั้น ๆ สำหรับ "BYD กับดาบสองคมของ Blade Battery 2.0: ขุมพลังในฝันที่ผลิตตามไม่ทัน" คืออะไร แบตเตอรี่ BYD Blade รุ่นที่สอง ชาร์จจาก 10% ถึง 97% ได้ใน 9 นาที แต่กำลังการผลิตตามไม่ทัน ทำให้รถ SUV กว่า 100,000 คันต้องรอ และประธานบริษัทฯ ระบุยอดขายปี 2026 ทั้งปีจะขึ้นอยู่กับความเร็วในการเพิ่มสายการผลิตแบตเตอรี่...
ประเด็นสำคัญที่ต้องตรวจสอบก่อนคืออะไร? แบตเตอรี่ BYD Blade รุ่นที่สอง ชาร์จจาก 10% ถึง 97% ได้ใน 9 นาที แต่กำลังการผลิตตามไม่ทัน ทำให้รถ SUV กว่า 100,000 คันต้องรอ และประธานบริษัทฯ ระบุยอดขายปี 2026 ทั้งปีจะขึ้นอยู่กับความเร็วในการเพิ่มสายการผลิตแบตเตอรี่... สถานีชาร์จเร็ว 1,500 kW ภายใต้ชื่อ Flash Charging ผุดแล้วกว่า 5,700 แห่งในจีนภายใน 2 เดือน BYD ตั้งเป้า 20,000 แห่งในจีน และ 3,000 แห่งในยุโรปภายในสิ้นปี 2026 [19] [20] [22]
ฉันควรทำอย่างไรต่อไปในทางปฏิบัติ? ยอดขายเดือนพฤษภาคม 2026 สิ้นสุดการถดถอย 8 เดือนติด ด้วยยอด 376,990 คัน เพิ่มขึ้น 19.4% จากเดือนก่อนหน้า โดยยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าล้วนแซงหน้ารถปลั๊กอินไฮบริดเป็นครั้งแรกในปีนี้ [37] [52]
ตัวเลขต่อไปนี้สะท้อนภาพความต้องการที่สูงกว่ากำลังการผลิตอย่างชัดเจน:
BYD กำลังเพิ่มกำลังผลิตแบตเตอรี่ 20,000 ถึง 30,000 หน่วยต่อเดือน แต่ก็ยังไม่เพียงพอ
มีรถ SUV อย่างน้อย 100,000 คัน รวมถึงรุ่นเรือธง Great Tang ที่ต้องรอการส่งมอบจากปัญหาขาดแคลนแบตเตอรี่
สเตลล่า หลี รองประธานบริหาร เผยว่าความต้องการในประเทศนั้นมากกว่าที่ BYD ผลิตได้ปัจจุบันถึง สองเท่า โดยมีสาเหตุหลักมาจากเทคโนโลยีชาร์จเร็ว
Deutsche Bank คาดการณ์ว่ายอดขายจะเร่งตัวขึ้นทันทีเมื่อข้อจำกัดด้านเซลล์แบตเตอรี่คลี่คลายลง
คอขวดนี้ไม่ใช่สัญญาณของความต้องการที่อ่อนแอ กลับกัน ลูกค้าจำนวนมากยอมรอรถรุ่นใหม่ที่ใช้แบตเตอรี่รุ่นนี้แทนที่จะซื้อรถสต็อกรุ่นเก่า ซึ่งยิ่งทำให้คิวรอส่งมอบยาวขึ้นไปอีก
Blade Battery 2.0: สเปกที่สร้างปรากฏการณ์ สเปก รายละเอียด Blade Battery 2.0 การชาร์จที่อุณหภูมิปกติ 10% ถึง 70% ใน 5 นาที ; 10% ถึง 97% ใน 9 นาที การชาร์จในสภาพอากาศหนาวจัด 20% ถึง 97% ใน 12 นาที ที่อุณหภูมิ -30°C ความหนาแน่นพลังงาน (Long Blade) 190–210 วัตต์-ชั่วโมง/กก. เพิ่มขึ้นประมาณ 40% จากรุ่นแรกที่ 140–150 วัตต์-ชั่วโมง/กก. อัตราการชาร์จสูงสุด (Short Blade) 8C ; อัตราการคายประจุ 16C กำลังไฟของแท่นชาร์จ 1,500 กิโลวัตต์ (1.5 เมกะวัตต์) ต่อหนึ่งหัวจ่าย — มากกว่าสถานี Tesla Supercharger ถึงสามเท่า ระยะทางสูงสุด (มาตรฐาน CLTC) 1,036 กม. (Denza Z9GT) การรับประกัน การรักษาความจุของแบตเตอรี่ดีขึ้น 2.5%; รับประกันตลอดอายุการใช้งาน สำหรับเซลล์แบตเตอรี่
ในยุโรป การทดสอบอิสระโดยช่อง YouTube Out of Spec Roaming บนรถ Denza Z9 GT ในปารีส ยืนยันประสิทธิภาพในโลกจริงที่ใกล้เคียงคำกล่าวอ้างของ BYD: 10-70% ใน 5 นาที 20 วินาที และ 10-97% ใน 9 นาที 22 วินาที
ยอดจองถล่มทลาย แต่การส่งมอบมีจำกัด ช่องว่างระหว่างดีมานด์และซัพพลายชัดเจนที่สุดในยอดจองรถของ BYD
Song Ultra EV : มียอดจอง 61,240 คันในเดือนแรกที่เปิดตัว แต่ส่งมอบได้เพียง 12,000 คันในเดือนเมษายน 2026
Yangwang U7 : รถยนต์ไฟฟ้าหรูรุ่นแรกของโลกที่ผลิตจำนวนมากและใช้แบตเตอรี่รุ่นนี้ ทำระยะทางได้ 1,006 กม. ด้วยชุดแบตเตอรี่ 150 กิโลวัตต์-ชั่วโมง
Denza Z9GT : รถยนต์รุ่นบุกตลาดยุโรปของ BYD ด้วยเทคโนโลยีใหม่ ระยะทางสูงสุด 1,036 กม. (CLTC)
BYD ได้ติดตั้งแบตเตอรี่นี้ในรถยนต์อย่างน้อย 12 รุ่น ครอบคลุมแบรนด์ Denza, Dynasty, Ocean, Fang Cheng Bao และ Yangwang
Flash Charging: เริ่มที่จีน ต่อด้วยยุโรป ในประเทศจีน BYD ตั้งเป้าจะมี 20,000 สถานีภายในสิ้นปี 2026 โดยแบ่งเป็น 18,000 สถานีเชิงพาณิชย์ (สร้างภายในศูนย์ชาร์จเดิมที่มีอยู่) และ 2,000 สถานีบนทางหลวง ซึ่งจะตั้งห่างกันทุกๆ 100 กม.
สำหรับในยุโรป การขยายเครือข่ายเพิ่งเริ่มต้น:
สถานีชาร์จเชิงพาณิชย์แห่งแรกในเยอรมนีเปิดตัวเมื่อ 9 มิถุนายน 2026 ตามด้วยในสหราชอาณาจักรทันที
BYD ตั้งเป้า 3,000 สถานีทั่วยุโรปภายในสิ้นปี 2026 ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของเป้าหมาย 6,000 สถานีในต่างประเทศ
มีสัญญาณบ่งชี้ว่าราคาค่าชาร์จอาจถูกกว่าสถานี Tesla Supercharger
การชาร์จ 9 นาที เปลี่ยนเกมพลิกยอดขายเดือนพฤษภาคม หลังจากยอดขายลดลงติดต่อกันแปดเดือน BYD ก็หยุดสถิติการตกต่ำได้ในเดือนพฤษภาคม 2026 เมื่อการปรับปรุงสายการผลิต Blade 2.0 ใกล้แล้วเสร็จ
ยอดขายรถยนต์นั่งเดือนพฤษภาคม 2026 : 376,990 คัน เพิ่มขึ้น 19.4% จากเดือนก่อนหน้า
ยอดขายรถยนต์รวม (รวมรถเพื่อการพาณิชย์) : ประมาณ 383,000 คัน — เป็นการเติบโตปีต่อปีครั้งแรกในรอบเก้าเดือน
ยอดขายต่างประเทศ : พุ่งขึ้น 80.7% จากปีก่อน
ยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าล้วน (198,674 คัน) แซงหน้ารถปลั๊กอินไฮบริด (178,316 คัน) เป็นครั้งแรกในปี 2026 ซึ่งได้รับแรงหนุนโดยตรงจากการวางจำหน่าย Blade 2.0
การฟื้นตัวครั้งนี้ตอกย้ำการเดิมพันของ BYD: เทคโนโลยี Flash Charging "แก้ปัญหาความท้าทายใหญ่ของการใช้พลังงานไฟฟ้า" และกำลังดึงดูดลูกค้าที่เคยลังเลเพราะความกังวลเรื่องระยะทางและเวลาชาร์จ
เส้นทางปี 2027 สู่การเป็นที่หนึ่งของโลก ประธานบริษัท หวัง ฉวนฝู พูดไว้อย่างตรงไปตรงมาว่า บริษัทไม่ได้กำหนดเส้นตายห้าปีอย่างเป็นทางการต่อสาธารณะ แต่เส้นทางนั้นชัดเจน หวังกล่าวกับผู้ถือหุ้นเกือบ 1,000 คนว่าการเพิ่มกำลังการผลิตในปี 2027 จะปลดล็อกศักยภาพยอดขายเต็มที่ และรองประธานบริหาร สเตลล่า หลี ทำนายว่า 80% ของยอดขายรถยนต์ในจีนจะเป็นรถยนต์ไฟฟ้าในไม่ช้า — คลื่นลูกใหญ่ที่ BYD ตั้งใจจะโต้คลื่นให้ดีกว่าใคร
ปัญหาคอขวดนั้นสร้างความเจ็บปวด แต่เป็นเพียงชั่วคราว เมื่อกำลังการผลิตแบตเตอรี่ต่อเดือนตามดีมานด์ทัน—พร้อมกับเครือข่ายสถานีชาร์จที่ขยายตัวอย่างรวดเร็วในตลาดรถยนต์ที่ใหญ่ที่สุดในโลกสองแห่ง—การผสมผสานเทคโนโลยีชาร์จ 9 นาทีและระยะทาง 1,000 กิโลเมตรของ BYD จะทำให้บริษัทพร้อมท้าชิงตำแหน่งผู้ผลิตรถยนต์อันดับหนึ่งของโลกอย่างจริงจัง เมื่อสายการผลิตเดินเครื่องเต็มกำลังในปี 2027
ตัวเลขต่อไปนี้สะท้อนภาพความต้องการที่สูงกว่ากำลังการผลิตอย่างชัดเจน:
BYD กำลังเพิ่มกำลังผลิตแบตเตอรี่ 20,000 ถึง 30,000 หน่วยต่อเดือน แต่ก็ยังไม่เพียงพอ
มีรถ SUV อย่างน้อย 100,000 คัน รวมถึงรุ่นเรือธง Great Tang ที่ต้องรอการส่งมอบจากปัญหาขาดแคลนแบตเตอรี่
สเตลล่า หลี รองประธานบริหาร เผยว่าความต้องการในประเทศนั้นมากกว่าที่ BYD ผลิตได้ปัจจุบันถึง สองเท่า โดยมีสาเหตุหลักมาจากเทคโนโลยีชาร์จเร็ว
Deutsche Bank คาดการณ์ว่ายอดขายจะเร่งตัวขึ้นทันทีเมื่อข้อจำกัดด้านเซลล์แบตเตอรี่คลี่คลายลง
คอขวดนี้ไม่ใช่สัญญาณของความต้องการที่อ่อนแอ กลับกัน ลูกค้าจำนวนมากยอมรอรถรุ่นใหม่ที่ใช้แบตเตอรี่รุ่นนี้แทนที่จะซื้อรถสต็อกรุ่นเก่า ซึ่งยิ่งทำให้คิวรอส่งมอบยาวขึ้นไปอีก
Blade Battery 2.0: สเปกที่สร้างปรากฏการณ์ สเปก รายละเอียด Blade Battery 2.0 การชาร์จที่อุณหภูมิปกติ 10% ถึง 70% ใน 5 นาที ; 10% ถึง 97% ใน 9 นาที การชาร์จในสภาพอากาศหนาวจัด 20% ถึง 97% ใน 12 นาที ที่อุณหภูมิ -30°C ความหนาแน่นพลังงาน (Long Blade) 190–210 วัตต์-ชั่วโมง/กก. เพิ่มขึ้นประมาณ 40% จากรุ่นแรกที่ 140–150 วัตต์-ชั่วโมง/กก. อัตราการชาร์จสูงสุด (Short Blade) 8C ; อัตราการคายประจุ 16C กำลังไฟของแท่นชาร์จ 1,500 กิโลวัตต์ (1.5 เมกะวัตต์) ต่อหนึ่งหัวจ่าย — มากกว่าสถานี Tesla Supercharger ถึงสามเท่า ระยะทางสูงสุด (มาตรฐาน CLTC) 1,036 กม. (Denza Z9GT) การรับประกัน การรักษาความจุของแบตเตอรี่ดีขึ้น 2.5%; รับประกันตลอดอายุการใช้งาน สำหรับเซลล์แบตเตอรี่
ในยุโรป การทดสอบอิสระโดยช่อง YouTube Out of Spec Roaming บนรถ Denza Z9 GT ในปารีส ยืนยันประสิทธิภาพในโลกจริงที่ใกล้เคียงคำกล่าวอ้างของ BYD: 10-70% ใน 5 นาที 20 วินาที และ 10-97% ใน 9 นาที 22 วินาที
ยอดจองถล่มทลาย แต่การส่งมอบมีจำกัด ช่องว่างระหว่างดีมานด์และซัพพลายชัดเจนที่สุดในยอดจองรถของ BYD
Song Ultra EV : มียอดจอง 61,240 คันในเดือนแรกที่เปิดตัว แต่ส่งมอบได้เพียง 12,000 คันในเดือนเมษายน 2026
Yangwang U7 : รถยนต์ไฟฟ้าหรูรุ่นแรกของโลกที่ผลิตจำนวนมากและใช้แบตเตอรี่รุ่นนี้ ทำระยะทางได้ 1,006 กม. ด้วยชุดแบตเตอรี่ 150 กิโลวัตต์-ชั่วโมง
Denza Z9GT : รถยนต์รุ่นบุกตลาดยุโรปของ BYD ด้วยเทคโนโลยีใหม่ ระยะทางสูงสุด 1,036 กม. (CLTC)
BYD ได้ติดตั้งแบตเตอรี่นี้ในรถยนต์อย่างน้อย 12 รุ่น ครอบคลุมแบรนด์ Denza, Dynasty, Ocean, Fang Cheng Bao และ Yangwang
Flash Charging: เริ่มที่จีน ต่อด้วยยุโรป ในประเทศจีน BYD ตั้งเป้าจะมี 20,000 สถานีภายในสิ้นปี 2026 โดยแบ่งเป็น 18,000 สถานีเชิงพาณิชย์ (สร้างภายในศูนย์ชาร์จเดิมที่มีอยู่) และ 2,000 สถานีบนทางหลวง ซึ่งจะตั้งห่างกันทุกๆ 100 กม.
สำหรับในยุโรป การขยายเครือข่ายเพิ่งเริ่มต้น:
สถานีชาร์จเชิงพาณิชย์แห่งแรกในเยอรมนีเปิดตัวเมื่อ 9 มิถุนายน 2026 ตามด้วยในสหราชอาณาจักรทันที
BYD ตั้งเป้า 3,000 สถานีทั่วยุโรปภายในสิ้นปี 2026 ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของเป้าหมาย 6,000 สถานีในต่างประเทศ
มีสัญญาณบ่งชี้ว่าราคาค่าชาร์จอาจถูกกว่าสถานี Tesla Supercharger
การชาร์จ 9 นาที เปลี่ยนเกมพลิกยอดขายเดือนพฤษภาคม หลังจากยอดขายลดลงติดต่อกันแปดเดือน BYD ก็หยุดสถิติการตกต่ำได้ในเดือนพฤษภาคม 2026 เมื่อการปรับปรุงสายการผลิต Blade 2.0 ใกล้แล้วเสร็จ
ยอดขายรถยนต์นั่งเดือนพฤษภาคม 2026 : 376,990 คัน เพิ่มขึ้น 19.4% จากเดือนก่อนหน้า
ยอดขายรถยนต์รวม (รวมรถเพื่อการพาณิชย์) : ประมาณ 383,000 คัน — เป็นการเติบโตปีต่อปีครั้งแรกในรอบเก้าเดือน
ยอดขายต่างประเทศ : พุ่งขึ้น 80.7% จากปีก่อน
ยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าล้วน (198,674 คัน) แซงหน้ารถปลั๊กอินไฮบริด (178,316 คัน) เป็นครั้งแรกในปี 2026 ซึ่งได้รับแรงหนุนโดยตรงจากการวางจำหน่าย Blade 2.0
การฟื้นตัวครั้งนี้ตอกย้ำการเดิมพันของ BYD: เทคโนโลยี Flash Charging "แก้ปัญหาความท้าทายใหญ่ของการใช้พลังงานไฟฟ้า" และกำลังดึงดูดลูกค้าที่เคยลังเลเพราะความกังวลเรื่องระยะทางและเวลาชาร์จ
เส้นทางปี 2027 สู่การเป็นที่หนึ่งของโลก ประธานบริษัท หวัง ฉวนฝู พูดไว้อย่างตรงไปตรงมาว่า บริษัทไม่ได้กำหนดเส้นตายห้าปีอย่างเป็นทางการต่อสาธารณะ แต่เส้นทางนั้นชัดเจน หวังกล่าวกับผู้ถือหุ้นเกือบ 1,000 คนว่าการเพิ่มกำลังการผลิตในปี 2027 จะปลดล็อกศักยภาพยอดขายเต็มที่ และรองประธานบริหาร สเตลล่า หลี ทำนายว่า 80% ของยอดขายรถยนต์ในจีนจะเป็นรถยนต์ไฟฟ้าในไม่ช้า — คลื่นลูกใหญ่ที่ BYD ตั้งใจจะโต้คลื่นให้ดีกว่าใคร
ปัญหาคอขวดนั้นสร้างความเจ็บปวด แต่เป็นเพียงชั่วคราว เมื่อกำลังการผลิตแบตเตอรี่ต่อเดือนตามดีมานด์ทัน—พร้อมกับเครือข่ายสถานีชาร์จที่ขยายตัวอย่างรวดเร็วในตลาดรถยนต์ที่ใหญ่ที่สุดในโลกสองแห่ง—การผสมผสานเทคโนโลยีชาร์จ 9 นาทีและระยะทาง 1,000 กิโลเมตรของ BYD จะทำให้บริษัทพร้อมท้าชิงตำแหน่งผู้ผลิตรถยนต์อันดับหนึ่งของโลกอย่างจริงจัง เมื่อสายการผลิตเดินเครื่องเต็มกำลังในปี 2027