MiMo V2.6 Pro ทำคะแนน 46.32 บน Artificial Analysis Intelligence Index v4.3 ตามรายงาน และเป็นผู้นำกลุ่มโมเดลโอเพนเวตที่อ้างอิง ขณะที่ Flash มีราคาโทเค็นราวหนึ่งในสามของ Pro [23][24] Pro เป็นโมเดล MoE ขนาดรวม 1.02 ล้านล้านพารามิเตอร์ ใช้งานจริง 42 พันล้านพารามิเตอร์ต่อโทเค็น; Flash มีราว 309 พันล้านและใช้จริง 15 พันล้...
เผยแพร่โดยแก้ไขด้วย GPT-5.6 Terraรูปภาพสร้างด้วย GPT Image 2
คำตอบการวิจัย

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: How did Xiaomi’s September 21–22, 2026 release of the MIT-licensed MiMo‑V2.6 open-weight multimodal models—Pro (1.02 trillion total/42 billi. Article summary: MiMo‑V2.6 is a technically significant open-weight release: Pro appears to be the strongest open-weight model on the available independent aggregate ranking, while Flash offers much of the capability at substantially low. Topic tags: general, general web, user generated, news. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts w
Xiaomi ทำให้ตลาดโมเดลโอเพนเวตน่าจับตาขึ้นอีกครั้งด้วย MiMo-V2.6: รุ่น Pro มีขนาดใหญ่และผลทดสอบที่โดดเด่น ส่วน Flash วางตำแหน่งเป็นตัวเลือกต้นทุนต่ำสำหรับงานปริมาณมาก แต่สำหรับองค์กร คำถามไม่ได้มีเพียงว่าโมเดลเก่งแค่ไหนหรือค่าบริการถูกเพียงใด ยังรวมถึงที่มาของข้อมูลฝึก การคุ้มครองตามสัญญา และความน่าเชื่อถือของผลประเมินด้วย
Xiaomi เผยแพร่เช็กพอยต์ MiMo-V2.6-Pro-RL และ MiMo-V2.6-Flash-RL ให้ดาวน์โหลด โดยหน้ารีโพซิทอรีระบุใบอนุญาต MIT นอกจากนี้ยังมี MiMo-V2.6-Distill-Qwen-9B ซึ่ง Xiaomi อธิบายว่าเป็นโมเดลเอเจนต์ขนาด 9B ที่นำ Qwen3.5-9B มา fine-tune แบบมีผู้สอนด้วยข้อมูลที่ MiMo สร้างขึ้น 2
4
5
โมเดลขนาดใหญ่ทั้งสองเป็นระบบมัลติโหมด รองรับข้อความ ภาพ วิดีโอ และเสียง โดยอ้างว่ารับบริบทได้สูงสุด 1 ล้านโทเค็น Pro ใช้สถาปัตยกรรม sparse mixture-of-experts (MoE) มีพารามิเตอร์รวม 1.02 ล้านล้าน แต่เปิดใช้ 42 พันล้านต่อโทเค็น ขณะที่ Flash มีพารามิเตอร์รวมราว 309 พันล้าน และเปิดใช้ 15 พันล้านต่อโทเค็น 3
ใบอนุญาต MIT เปิดทางให้ใช้และดัดแปลงอาร์ทิแฟกต์ที่เผยแพร่ได้กว้างขวาง อย่างไรก็ดี ใบอนุญาตนี้ ไม่ได้ ยืนยันว่าข้อมูลฝึกหรือผลลัพธ์สังเคราะห์ทุกส่วนในกระบวนการต้นน้ำมีที่มาถูกต้อง และไม่ได้ลบล้างข้อเรียกร้องด้านทรัพย์สินทางปัญญาหรือข้อกำกับดูแลจากบุคคลที่สาม
รายงานระบุว่า MiMo-V2.6-Pro ทำคะแนน 46.32 บน Artificial Analysis Intelligence Index v4.3 เทียบเท่า Grok 4.7 ในการเปรียบเทียบดังกล่าว และอยู่สูงสุดในกลุ่มโอเพนเวตที่อ้างอิง 23
24 นี่เป็นสัญญาณภายนอกที่มีความหมาย แต่เป็นดัชนีรวม ไม่ใช่หลักฐานว่าโมเดลจะทำงานได้ดีเท่ากันบนข้อมูลจริง ภาษา เวลาแฝง นโยบายความปลอดภัย หรืองานบริบทยาวขององค์กรแต่ละแห่ง
เอกสารทางเทคนิคของ Xiaomi ยังรายงานผลด้านโค้ดและเอเจนต์ที่แข็งแรง บน DeepSWE v1.1 ผล reinforcement learning ของ Pro เพิ่มค่า average@3 จาก 58.4 เป็น 72.6 ส่วน Flash เพิ่มจาก 48.7 เป็น 65.7 ชุดทดสอบนี้มีงานวิศวกรรมซอฟต์แวร์ระดับรีโพซิทอรี 113 งาน และตรวจด้วย functional verifier; ค่า average@3 คืออัตราการผ่านเฉลี่ยจากการสุ่มทดลอง 3 ครั้ง 10
ตัวเลขเหล่านี้มีประโยชน์ต่อการคัดเลือกโมเดลเบื้องต้น แต่ยังควรมองเป็นข้อมูลที่ผู้พัฒนารายงานจนกว่าจะมีการทำซ้ำโดยอิสระ การตัดสินใจนำขึ้นใช้งานจริงควรอาศัยการทดสอบแบบปิดบังบนชุดข้อมูลกันไว้ภายใน และโจทย์ที่ใกล้เคียงสภาพผลิตจริง ไม่ใช่พึ่งลีดเดอร์บอร์ดเพียงอย่างเดียว
| โมเดล | ขนาดสถาปัตยกรรม | ราคา API ที่เผยแพร่ต่ออินพุต 1 ล้านโทเค็น | ราคา API ที่เผยแพร่ต่อเอาต์พุต 1 ล้านโทเค็น | บทบาทที่เหมาะสม |
|---|---|---|---|---|
| MiMo-V2.6-Pro | รวม 1.02T / ใช้งานจริง 42B | US$0.435 | US$0.87 | งานเอเจนต์และวิศวกรรมที่ซับซ้อนซึ่งต้องการประเมินความสามารถสูงสุด |
| MiMo-V2.6-Flash | รวมราว 309B / ใช้งานจริง 15B | US$0.14 | US$0.28 | การทดลองปริมาณมากและงานที่อ่อนไหวต่อต้นทุน |
ราคา Flash อยู่ที่ราวหนึ่งในสามของ Pro ทั้งสำหรับโทเค็นอินพุตใหม่และเอาต์พุต 20 ดังนั้น หากปริมาณงานสำคัญกว่าการรีดคะแนนบนเบนช์มาร์กให้สูงสุด Flash จึงเป็นตัวเลือกแรกที่ใช้งานได้จริงกว่าในการทดสอบ
แต่การโฮสต์เองเปลี่ยนสมการต้นทุน น้ำหนักแบบเปิดช่วยเรื่องการพกพาระบบและการควบคุมข้อมูลที่เข้มงวดขึ้น ทว่าองค์กรต้องรับต้นทุน GPU พื้นที่จัดเก็บ การปฏิบัติการอินเฟอเรนซ์ การมอนิเตอร์ การแพตช์ และการสนับสนุนเอง ราคาต่อโทเค็นที่ต่ำที่สุดจึงไม่จำเป็นต้องเท่ากับต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของที่ต่ำที่สุด
การเปิดตัวมีทั้งเช็กพอยต์สาธารณะและรายงานทางเทคนิค รายงานเกี่ยวกับการรัน reinforcement learning ที่ Xiaomi เปิดเผยระบุว่าโมเดลใหญ่ทั้งสองทำ RL 30 ขั้นตอน ครอบคลุมราว 750,000 trajectories โดย Pro มีต้นทุนราว 2.62 ล้านดอลลาร์สหรัฐ และ Flash ราว 850,000 ดอลลาร์สหรัฐ รวมประมาณ 3.47 ล้านดอลลาร์สหรัฐ 18
29
อย่างไรก็ดี ตัวเลขนี้ไม่ใช่ต้นทุนพัฒนาโมเดลทั้งหมด เพราะครอบคลุมเฉพาะระยะ RL และไม่มีการเปิดเผยต้นทุน pretraining 29 จึงใช้เป็นข้อมูลประสิทธิภาพของการปรับแต่งหลังฝึกได้ แต่ไม่ควรนำไปตีความว่าเป็นต้นทุนทั้งหมดที่ใช้สร้างโมเดล
เมื่อวันที่ 10 กันยายน Anthropic ระบุว่าตรวจพบและขัดขวางการรณรงค์กลั่นความสามารถจาก Claude โดยไม่ได้รับอนุญาต ซึ่งบริษัทกล่าวหาว่าเชื่อมโยงกับแล็บในจีน 7 แห่ง รวมถึง Xiaomi Anthropic นิยามการกระทำนี้ว่าเป็นความพยายามระดับอุตสาหกรรมเพื่อดึงความสามารถของโมเดลหนึ่งไปสร้างซ้ำในอีกโมเดลโดยไม่มีสิทธิ์ 47
รายงานเกี่ยวกับข้อกล่าวหาระบุว่า Xiaomi บันทึกบทสนทนาที่เกี่ยวข้องกับโมเดล MiMo แล้วส่งไปยัง Claude เพื่อสร้างข้อมูลฝึก แหล่งสรุปรองจากรายงาน Anthropic ระบุว่ากิจกรรมของ Xiaomi เกิน 400,000 คำขอผ่านมากกว่า 1,500 บัญชี และ Anthropic ไม่พบว่ามีการนำคำตอบของ Claude ไปแสดงต่อผู้ใช้ปลายทาง 44 สำหรับภาพรวมของหลายปฏิบัติการ Anthropic ถูกอ้างว่าตรวจพบการแลกเปลี่ยนราว 190 ล้านถึงเกือบ 200 ล้านครั้ง
33
38
ทั้งหมดนี้เป็น ข้อกล่าวหาจาก Anthropic ไม่ใช่คำวินิจฉัยของศาลหรือผลตรวจพิสูจน์ทางนิติวิทยาศาสตร์โดยอิสระ ข้อมูลที่มีไม่ได้ยืนยันว่าเช็กพอยต์ MiMo-V2.6 ใดมีเนื้อหาที่ได้จาก Claude ว่าข้อมูลของลูกค้ารายใดถูกส่งต่อ หรือว่าเบนช์มาร์กใดปนเปื้อน ความแตกต่างเหล่านี้สำคัญมาก
ถึงกระนั้น ข้อกล่าวหานำไปสู่คำถามด้านการตรวจสอบที่องค์กรควรถามอย่างจริงจัง:
ในภาวะที่คำถามเรื่องที่มาของข้อมูลยังไม่มีคำตอบชัดเจน MiMo-V2.6 ควรถูกมองเป็น ผู้สมัครสำหรับโครงการนำร่อง ไม่ใช่รากฐานเชิงกลยุทธ์ที่นำไปใช้ได้โดยอัตโนมัติ
MiMo-V2.6 มีจุดดึงดูดที่หาได้ยากในชุดเดียวกัน: น้ำหนักโมเดลดาวน์โหลดได้ภายใต้ MIT รองรับบริบทมัลติโหมดที่อ้างว่ายาวถึง 1 ล้านโทเค็น มีผลทดสอบที่รายงานว่าแข็งแรง และมีราคาอินเฟอเรนซ์ที่ต่ำ Pro เหมาะสำหรับการประเมินความสามารถสูงสุด ส่วน Flash เหมาะกับการทดลองในวงกว้างที่คุมงบประมาณ 3
20
23
อย่างไรก็ตาม การเปิดให้ดาวน์โหลดไม่เท่ากับพร้อมสำหรับองค์กร จนกว่า Xiaomi จะให้หลักฐานที่น่าพอใจเกี่ยวกับที่มาของข้อมูล การกำกับดูแล และการแบ่งรับความเสี่ยง องค์กรควรมอง MiMo-V2.6 เป็นตระกูลโมเดลศักยภาพสูงสำหรับการทดลองแบบควบคุม และต้องยืนยันผลโดยอิสระก่อนนำข้อมูลอ่อนไหวหรืองานสำคัญต่อธุรกิจเข้าใช้งาน
Studio Global AI
หน้านี้รวมคำตอบที่ได้รับการสนับสนุนจากแหล่งที่มาซึ่งคุณสามารถดำเนินการต่อภายใน Studio Global
MiMo V2.6 Pro ทำคะแนน 46.32 บน Artificial Analysis Intelligence Index v4.3 ตามรายงาน และเป็นผู้นำกลุ่มโมเดลโอเพนเวตที่อ้างอิง ขณะที่ Flash มีราคาโทเค็นราวหนึ่งในสามของ Pro [23][24]
MiMo V2.6 Pro ทำคะแนน 46.32 บน Artificial Analysis Intelligence Index v4.3 ตามรายงาน และเป็นผู้นำกลุ่มโมเดลโอเพนเวตที่อ้างอิง ขณะที่ Flash มีราคาโทเค็นราวหนึ่งในสามของ Pro [23][24] Pro เป็นโมเดล MoE ขนาดรวม 1.02 ล้านล้านพารามิเตอร์ ใช้งานจริง 42 พันล้านพารามิเตอร์ต่อโทเค็น; Flash มีราว 309 พันล้านและใช้จริง 15 พันล้าน ทั้งคู่รองรับข้อความ ภาพ วิดีโอ เสียง และอ้างบริบทสูงสุด 1 ล้านโทเค็น [3]
แนวทางที่เหมาะสมในระยะนี้คือทดลองใช้งานแบบควบคุมบนข้อมูลไม่อ่อนไหว ไม่ใช่ยกระดับเป็นมาตรฐานการผลิตโดยไม่มีเงื่อนไข จนกว่าจะได้คำยืนยันด้านที่มาของข้อมูล สัญญาคุ้มครอง และผลประเมินอิสระที่เพียงพอ
MiMo V2.6 Pro ทำคะแนน 46.32 บน Artificial Analysis Intelligence Index v4.3 ตามรายงาน และเป็นผู้นำกลุ่มโมเดลโอเพนเวตที่อ้างอิง ขณะที่ Flash มีราคาโทเค็นราวหนึ่งในสามของ Pro [23][24] Pro เป็นโมเดล MoE ขนาดรวม 1.02 ล้านล้านพารามิเตอร์ ใช้งานจริง 42 พันล้านพารามิเตอร์ต่อโทเค็น; Flash มีราว 309 พันล้านและใช้จริง 15 พันล้...
เผยแพร่โดยแก้ไขด้วย GPT-5.6 Terraรูปภาพสร้างด้วย GPT Image 2
คำตอบการวิจัย

Create a landscape editorial hero image for this Studio Global article: How did Xiaomi’s September 21–22, 2026 release of the MIT-licensed MiMo‑V2.6 open-weight multimodal models—Pro (1.02 trillion total/42 billi. Article summary: MiMo‑V2.6 is a technically significant open-weight release: Pro appears to be the strongest open-weight model on the available independent aggregate ranking, while Flash offers much of the capability at substantially low. Topic tags: general, general web, user generated, news. Style: premium digital editorial illustration, source-backed research mood, clean composition, high detail, modern web publication hero. Use reference image context only for broad subject, composition, and topical grounding; do not copy the exact image. Avoid: logos, brand marks, copyrighted characters, real person likenesses, fake screenshots, UI text, readable text, watermarks, charts w
Xiaomi ทำให้ตลาดโมเดลโอเพนเวตน่าจับตาขึ้นอีกครั้งด้วย MiMo-V2.6: รุ่น Pro มีขนาดใหญ่และผลทดสอบที่โดดเด่น ส่วน Flash วางตำแหน่งเป็นตัวเลือกต้นทุนต่ำสำหรับงานปริมาณมาก แต่สำหรับองค์กร คำถามไม่ได้มีเพียงว่าโมเดลเก่งแค่ไหนหรือค่าบริการถูกเพียงใด ยังรวมถึงที่มาของข้อมูลฝึก การคุ้มครองตามสัญญา และความน่าเชื่อถือของผลประเมินด้วย
Xiaomi เผยแพร่เช็กพอยต์ MiMo-V2.6-Pro-RL และ MiMo-V2.6-Flash-RL ให้ดาวน์โหลด โดยหน้ารีโพซิทอรีระบุใบอนุญาต MIT นอกจากนี้ยังมี MiMo-V2.6-Distill-Qwen-9B ซึ่ง Xiaomi อธิบายว่าเป็นโมเดลเอเจนต์ขนาด 9B ที่นำ Qwen3.5-9B มา fine-tune แบบมีผู้สอนด้วยข้อมูลที่ MiMo สร้างขึ้น 2
4
5
โมเดลขนาดใหญ่ทั้งสองเป็นระบบมัลติโหมด รองรับข้อความ ภาพ วิดีโอ และเสียง โดยอ้างว่ารับบริบทได้สูงสุด 1 ล้านโทเค็น Pro ใช้สถาปัตยกรรม sparse mixture-of-experts (MoE) มีพารามิเตอร์รวม 1.02 ล้านล้าน แต่เปิดใช้ 42 พันล้านต่อโทเค็น ขณะที่ Flash มีพารามิเตอร์รวมราว 309 พันล้าน และเปิดใช้ 15 พันล้านต่อโทเค็น 3
ใบอนุญาต MIT เปิดทางให้ใช้และดัดแปลงอาร์ทิแฟกต์ที่เผยแพร่ได้กว้างขวาง อย่างไรก็ดี ใบอนุญาตนี้ ไม่ได้ ยืนยันว่าข้อมูลฝึกหรือผลลัพธ์สังเคราะห์ทุกส่วนในกระบวนการต้นน้ำมีที่มาถูกต้อง และไม่ได้ลบล้างข้อเรียกร้องด้านทรัพย์สินทางปัญญาหรือข้อกำกับดูแลจากบุคคลที่สาม
รายงานระบุว่า MiMo-V2.6-Pro ทำคะแนน 46.32 บน Artificial Analysis Intelligence Index v4.3 เทียบเท่า Grok 4.7 ในการเปรียบเทียบดังกล่าว และอยู่สูงสุดในกลุ่มโอเพนเวตที่อ้างอิง 23
24 นี่เป็นสัญญาณภายนอกที่มีความหมาย แต่เป็นดัชนีรวม ไม่ใช่หลักฐานว่าโมเดลจะทำงานได้ดีเท่ากันบนข้อมูลจริง ภาษา เวลาแฝง นโยบายความปลอดภัย หรืองานบริบทยาวขององค์กรแต่ละแห่ง
เอกสารทางเทคนิคของ Xiaomi ยังรายงานผลด้านโค้ดและเอเจนต์ที่แข็งแรง บน DeepSWE v1.1 ผล reinforcement learning ของ Pro เพิ่มค่า average@3 จาก 58.4 เป็น 72.6 ส่วน Flash เพิ่มจาก 48.7 เป็น 65.7 ชุดทดสอบนี้มีงานวิศวกรรมซอฟต์แวร์ระดับรีโพซิทอรี 113 งาน และตรวจด้วย functional verifier; ค่า average@3 คืออัตราการผ่านเฉลี่ยจากการสุ่มทดลอง 3 ครั้ง 10
ตัวเลขเหล่านี้มีประโยชน์ต่อการคัดเลือกโมเดลเบื้องต้น แต่ยังควรมองเป็นข้อมูลที่ผู้พัฒนารายงานจนกว่าจะมีการทำซ้ำโดยอิสระ การตัดสินใจนำขึ้นใช้งานจริงควรอาศัยการทดสอบแบบปิดบังบนชุดข้อมูลกันไว้ภายใน และโจทย์ที่ใกล้เคียงสภาพผลิตจริง ไม่ใช่พึ่งลีดเดอร์บอร์ดเพียงอย่างเดียว
| โมเดล | ขนาดสถาปัตยกรรม | ราคา API ที่เผยแพร่ต่ออินพุต 1 ล้านโทเค็น | ราคา API ที่เผยแพร่ต่อเอาต์พุต 1 ล้านโทเค็น | บทบาทที่เหมาะสม |
|---|---|---|---|---|
| MiMo-V2.6-Pro | รวม 1.02T / ใช้งานจริง 42B | US$0.435 | US$0.87 | งานเอเจนต์และวิศวกรรมที่ซับซ้อนซึ่งต้องการประเมินความสามารถสูงสุด |
| MiMo-V2.6-Flash | รวมราว 309B / ใช้งานจริง 15B | US$0.14 | US$0.28 | การทดลองปริมาณมากและงานที่อ่อนไหวต่อต้นทุน |
ราคา Flash อยู่ที่ราวหนึ่งในสามของ Pro ทั้งสำหรับโทเค็นอินพุตใหม่และเอาต์พุต 20 ดังนั้น หากปริมาณงานสำคัญกว่าการรีดคะแนนบนเบนช์มาร์กให้สูงสุด Flash จึงเป็นตัวเลือกแรกที่ใช้งานได้จริงกว่าในการทดสอบ
แต่การโฮสต์เองเปลี่ยนสมการต้นทุน น้ำหนักแบบเปิดช่วยเรื่องการพกพาระบบและการควบคุมข้อมูลที่เข้มงวดขึ้น ทว่าองค์กรต้องรับต้นทุน GPU พื้นที่จัดเก็บ การปฏิบัติการอินเฟอเรนซ์ การมอนิเตอร์ การแพตช์ และการสนับสนุนเอง ราคาต่อโทเค็นที่ต่ำที่สุดจึงไม่จำเป็นต้องเท่ากับต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของที่ต่ำที่สุด
การเปิดตัวมีทั้งเช็กพอยต์สาธารณะและรายงานทางเทคนิค รายงานเกี่ยวกับการรัน reinforcement learning ที่ Xiaomi เปิดเผยระบุว่าโมเดลใหญ่ทั้งสองทำ RL 30 ขั้นตอน ครอบคลุมราว 750,000 trajectories โดย Pro มีต้นทุนราว 2.62 ล้านดอลลาร์สหรัฐ และ Flash ราว 850,000 ดอลลาร์สหรัฐ รวมประมาณ 3.47 ล้านดอลลาร์สหรัฐ 18
29
อย่างไรก็ดี ตัวเลขนี้ไม่ใช่ต้นทุนพัฒนาโมเดลทั้งหมด เพราะครอบคลุมเฉพาะระยะ RL และไม่มีการเปิดเผยต้นทุน pretraining 29 จึงใช้เป็นข้อมูลประสิทธิภาพของการปรับแต่งหลังฝึกได้ แต่ไม่ควรนำไปตีความว่าเป็นต้นทุนทั้งหมดที่ใช้สร้างโมเดล
เมื่อวันที่ 10 กันยายน Anthropic ระบุว่าตรวจพบและขัดขวางการรณรงค์กลั่นความสามารถจาก Claude โดยไม่ได้รับอนุญาต ซึ่งบริษัทกล่าวหาว่าเชื่อมโยงกับแล็บในจีน 7 แห่ง รวมถึง Xiaomi Anthropic นิยามการกระทำนี้ว่าเป็นความพยายามระดับอุตสาหกรรมเพื่อดึงความสามารถของโมเดลหนึ่งไปสร้างซ้ำในอีกโมเดลโดยไม่มีสิทธิ์ 47
รายงานเกี่ยวกับข้อกล่าวหาระบุว่า Xiaomi บันทึกบทสนทนาที่เกี่ยวข้องกับโมเดล MiMo แล้วส่งไปยัง Claude เพื่อสร้างข้อมูลฝึก แหล่งสรุปรองจากรายงาน Anthropic ระบุว่ากิจกรรมของ Xiaomi เกิน 400,000 คำขอผ่านมากกว่า 1,500 บัญชี และ Anthropic ไม่พบว่ามีการนำคำตอบของ Claude ไปแสดงต่อผู้ใช้ปลายทาง 44 สำหรับภาพรวมของหลายปฏิบัติการ Anthropic ถูกอ้างว่าตรวจพบการแลกเปลี่ยนราว 190 ล้านถึงเกือบ 200 ล้านครั้ง
33
38
ทั้งหมดนี้เป็น ข้อกล่าวหาจาก Anthropic ไม่ใช่คำวินิจฉัยของศาลหรือผลตรวจพิสูจน์ทางนิติวิทยาศาสตร์โดยอิสระ ข้อมูลที่มีไม่ได้ยืนยันว่าเช็กพอยต์ MiMo-V2.6 ใดมีเนื้อหาที่ได้จาก Claude ว่าข้อมูลของลูกค้ารายใดถูกส่งต่อ หรือว่าเบนช์มาร์กใดปนเปื้อน ความแตกต่างเหล่านี้สำคัญมาก
ถึงกระนั้น ข้อกล่าวหานำไปสู่คำถามด้านการตรวจสอบที่องค์กรควรถามอย่างจริงจัง:
ในภาวะที่คำถามเรื่องที่มาของข้อมูลยังไม่มีคำตอบชัดเจน MiMo-V2.6 ควรถูกมองเป็น ผู้สมัครสำหรับโครงการนำร่อง ไม่ใช่รากฐานเชิงกลยุทธ์ที่นำไปใช้ได้โดยอัตโนมัติ
MiMo-V2.6 มีจุดดึงดูดที่หาได้ยากในชุดเดียวกัน: น้ำหนักโมเดลดาวน์โหลดได้ภายใต้ MIT รองรับบริบทมัลติโหมดที่อ้างว่ายาวถึง 1 ล้านโทเค็น มีผลทดสอบที่รายงานว่าแข็งแรง และมีราคาอินเฟอเรนซ์ที่ต่ำ Pro เหมาะสำหรับการประเมินความสามารถสูงสุด ส่วน Flash เหมาะกับการทดลองในวงกว้างที่คุมงบประมาณ 3
20
23
อย่างไรก็ตาม การเปิดให้ดาวน์โหลดไม่เท่ากับพร้อมสำหรับองค์กร จนกว่า Xiaomi จะให้หลักฐานที่น่าพอใจเกี่ยวกับที่มาของข้อมูล การกำกับดูแล และการแบ่งรับความเสี่ยง องค์กรควรมอง MiMo-V2.6 เป็นตระกูลโมเดลศักยภาพสูงสำหรับการทดลองแบบควบคุม และต้องยืนยันผลโดยอิสระก่อนนำข้อมูลอ่อนไหวหรืองานสำคัญต่อธุรกิจเข้าใช้งาน
Studio Global AI
หน้านี้รวมคำตอบที่ได้รับการสนับสนุนจากแหล่งที่มาซึ่งคุณสามารถดำเนินการต่อภายใน Studio Global
MiMo V2.6 Pro ทำคะแนน 46.32 บน Artificial Analysis Intelligence Index v4.3 ตามรายงาน และเป็นผู้นำกลุ่มโมเดลโอเพนเวตที่อ้างอิง ขณะที่ Flash มีราคาโทเค็นราวหนึ่งในสามของ Pro [23][24]
MiMo V2.6 Pro ทำคะแนน 46.32 บน Artificial Analysis Intelligence Index v4.3 ตามรายงาน และเป็นผู้นำกลุ่มโมเดลโอเพนเวตที่อ้างอิง ขณะที่ Flash มีราคาโทเค็นราวหนึ่งในสามของ Pro [23][24] Pro เป็นโมเดล MoE ขนาดรวม 1.02 ล้านล้านพารามิเตอร์ ใช้งานจริง 42 พันล้านพารามิเตอร์ต่อโทเค็น; Flash มีราว 309 พันล้านและใช้จริง 15 พันล้าน ทั้งคู่รองรับข้อความ ภาพ วิดีโอ เสียง และอ้างบริบทสูงสุด 1 ล้านโทเค็น [3]
แนวทางที่เหมาะสมในระยะนี้คือทดลองใช้งานแบบควบคุมบนข้อมูลไม่อ่อนไหว ไม่ใช่ยกระดับเป็นมาตรฐานการผลิตโดยไม่มีเงื่อนไข จนกว่าจะได้คำยืนยันด้านที่มาของข้อมูล สัญญาคุ้มครอง และผลประเมินอิสระที่เพียงพอ